Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi Về Điện Trở Khử Từ TV

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi Về Điện Trở Khử Từ TV

Bác nào giúp em với,
    cái TV của em nó bị chập, cứ thay cầu chì khác khi cắm vào nó lại đứt cầu chì, em bỏ ra đo thì thấy nguồn ra DC từ cầu diode bị chập. Rút cuộn dây khử từ ra đo thì lại hết chập. Em hí hửng lần theo mạch thì thấy con trở khử từ cũng bị thông mạch, em liền ra chợ Trời mua con khác (cũng loại 2 chân như con cũ), về nhà đo nó thì nó vẫn bị chập. Vậy con trở khử từ nó hoạt động như thế nào vậy các bác, hay là em mua phải con mới cũng bị hỏng rồi ạ.
    Trao Đổi, Sửa Chữa Các Mạch Điện Tử CN
    Face:

Con khử từ đó thực chất là một con điện trở nhiệt thôi bạn à, khi ở nhiệt đọ thường thì nó thông (bạn đo thấy chập) khi có điện áp chạy qua (nối tiếp với cuộn dây khử từ vào 220V) thì điện trở nóng lên và trị số điện trở mới lớn lên.

Comment

thế bác có cách nào thử con khử từ này không? Hay là do con cũ bị hỏng nên cứ thay con mới vào là được bác nhỉ. hi...hi...
      Face:

Comment

Nguyên văn bởi tranhoangbac Xem bài viết
        thế bác có cách nào thử con khử từ này không? Hay là do con cũ bị hỏng nên cứ thay con mới vào là được bác nhỉ. hi...hi...
        Bác cứ theo nguyên lý của nó mà mần, trước tiên bác kẹp điện trở nhiệt vào đồng hồ VOM sau đó bác dí mỏ hàn nóng (hoặc hơ lửa). Trị số điện trở dâng lên, ấy là điện trở nhiệt còn tốt.
        Ngày nay người ta thường dùng điện trở khử từ dạng 3 chân (khác con điện trở của bạn chỉ có 2 chân) Hai chân của điện trở khử từ này luôn được nối với nguồn điện, mục đích để đốt nóng con điện trở nhiệt được nối vào chân thứ 3. Việc này để tránh phải cấp dòng qua điện trở nhiệt thường xuyên =>
        - Giảm độ bền của điện trở nhiệt;
        - Tránh hiện tượng lúc nào cũng có dòng qua cuộn khử từ làm lệch tia điện tử trên đèn CRT.
        ....

Comment

Hi...hi....cảm ơn các bạn nhiều! Em đã thay con khử từ mới vào rùi, nhưng đo mạch thì vẫn bị chập, lần ra thì mới biết 2 con tran nữa bị chập.Ặc...ặc... thế mà em lại cứ nghi oan cho cái điện trở khử từ...hic...hic...tội nghiệp nó.
          Face:

Comment

Bác nàn nói quá vô lý!!!
            Điện trở khử từ thì dính líu gì đế nguồn DC>>>>>>>>>>>>
            |

Comment

em xin duoc gop y voi a.theo em thi a nen kiem tra cau nan diot xem.bon e thuc hanh thay giao hay danh pan kieu do ma.thay cau chj moj cam vao lai dut.kiem tra ben nguon so cap xem.dien tro khu tu bj dut thui chu e chua thay chap bao gjo.be teo jt kinh nghjen xjn moj nguoi chj bao(dung dt ko co tieng viet xjn da ta)
              mạch nạp rom Bùa giao tiếp USB giá 350k - 25Q80 giá 15k...
              xem chi tiết tại ngohungcuong.tk
              DT:0973150080

Comment

Nguyên văn bởi tranhoangbac Xem bài viết
                Bác nào giúp em với,
                cái TV của em nó bị chập, cứ thay cầu chì khác khi cắm vào nó lại đứt cầu chì, em bỏ ra đo thì thấy nguồn ra DC từ cầu diode bị chập. Rút cuộn dây khử từ ra đo thì lại hết chập. Em hí hửng lần theo mạch thì thấy con trở khử từ cũng bị thông mạch, em liền ra chợ Trời mua con khác (cũng loại 2 chân như con cũ), về nhà đo nó thì nó vẫn bị chập. Vậy con trở khử từ nó hoạt động như thế nào vậy các bác, hay là em mua phải con mới cũng bị hỏng rồi ạ.
                May là Tử Sĩ, ý lộn Điện Tử Sĩ chứ mà là Bác Sĩ thì bệnh nhân đi tong.
                Có cái TV nào bình thường mở lên đứt cầu chì chưa? Lúc này thì con trở khữ từ có trị nhỏ nhất.

Chúc vui.

Comment

mấy bác cho em hỏi phần khử từ nếu như mình cấp điện cho tivi là nguồn 1 chiều thì sao nhỉ?
                  em hk có ý đào hố đâu ạ

Comment

Nguyên văn bởi vietluan93 Xem bài viết
                    mấy bác cho em hỏi phần khử từ nếu như mình cấp điện cho tivi là nguồn 1 chiều thì sao nhỉ?
                    em hk có ý đào hố đâu ạ
                    TV thì chẳng sao cả, chỉ có màn hình thì có thêm vệt màu "lạ mắt".
                    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

ý bác là sao ý nhỉ?
                      z mình xài tivi bằng điện 1 chiều nó hk bị hư phần khử từ hả bác?

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                        TV thì chẳng sao cả, chỉ có màn hình thì có thêm vệt màu "lạ mắt".
                        ý bác là sao ý nhỉ?
                        z tivi cấp điện 1 chiều thì không có bị hư phần nào hết phải ko bác?

Comment

Nguyên văn bởi vietluan93 Xem bài viết
                          ý bác là sao ý nhỉ?
                          z tivi cấp điện 1 chiều thì không có bị hư phần nào hết phải ko bác?
                          Đây nhé: TV chạy với nguồn 90VAC min tương đương 135VDC.
                          Kiếm cho đủ accu (135VDC) để cấp điện cho TV, biết liền ý mà.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

em đang tưởng tượng tới 1 ông tây ăn trứng lộn..heee bác thớt cũng nghịch phết đấy nhỉ
                            DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
                            Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
                            Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
                            Email :

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                              Đây nhé: TV chạy với nguồn 90VAC min tương đương 135VDC.
                              Kiếm cho đủ accu (135VDC) để cấp điện cho TV, biết liền ý mà.
                              em xài kích điện chứ làm như bác của đâu cho xuể? em găm kích điện vào rồi mà sao dòng ra cứ tăng lên từ từ em sợ tivi nó die lần trước cái bóng đèn compact 3 chấu nó cũng tăng từ từ lên và bùm bác ạ....!!
                              em lên mạng tìm sơ đồ nguồn tivi thì thấy có cái phần đầu vào phải dùng điện ac để khử từ nên em sợ mà em lại ko biết sửa tivi

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhoangbac Tìm hiểu thêm về tranhoangbac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X