Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Pan đặc chủng trong sửa chữa tivi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vietdt5 Xem bài viết
    bác ơi IC 1238 là tên IC hay kí hiệu vây? tivi nhà em là SONY kv-T21MF1?
    tôi thấy bạn nên đi hoc thêm đi . hoặt mua sách của ks phạm đình bảo về nghiên cứu thêm . sách căn bản tv màu tập 1,2,3,4,5 , pan và phương pháp tìm pan ...
    Sách Điện Tử
    con tb1238 là ic màu chói trong tv belco,tcl, vtb,akira,lg...
    sony của bạn không có chạy con này

Comment

• Nguyên văn bởi votricuong Xem bài viết
      tôi thấy bạn nên đi hoc thêm đi . hoặt mua sách của ks phạm đình bảo về nghiên cứu thêm . sách căn bản tv màu tập 1,2,3,4,5 , pan và phương pháp tìm pan ...
      Sách Điện Tử
      con tb1238 là ic màu chói trong tv belco,tcl, vtb,akira,lg...
      sony của bạn không có chạy con này
      em là dân điện tử k phải thợ chuyên sửa điện tử nên kiến thức thực tế còn kém, e chỉ sửa con tivi o nhà thôi, vì máng tiếng học điện tử mà k sửa dc tivi.Mong các cao thủ giúp đỡ.
      |

Comment

• Nguyên văn bởi vietdt5 Xem bài viết
        cám ơn bác đã trả lời, em mới vào nghề, cho em hỏi phân biệt IC giải mã thế nào vây? nó thường kí hiệu là j vậy?
        bạn thấy bối dây từ vỉ đế đèn đi xuống cÓ 3 dây kí hiệu R,G,B.Lần từ đó sẽ thấy ic giải mã.cạnh ic có thạch anh vỏ sắt 3,58 và 4,43,con nữa còn có delay màu xanh
        ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

• Nguyên văn bởi hatrungphong Xem bài viết
          Rút điện ra , xả tụ nguồn đi rồi hàn lại IC 1238 . Rửa sạch coi có dính chân không , cấp điện lại coi hết ko nhé . hàn hết lại phần quanh IC đi hi vọng hết bịnh . Chúc bạn thành công.
          Tôi đang trả lời bạn Huy_Toan mà hi hi ( Tivi belco ấy)
          LUÔN LUÔN LẮNG NGHE , LÂU LÂU MỚI HIỂU .

Comment

• Nguyên văn bởi Huy_Toan Xem bài viết
            sorry mình quên mất :
            Mode máy C21BE36x Giải mã chạy con TB 1238
            Bạn lên phân biệt tiếng sôi hay rè
            Rè là do loa,hoặc do lệch trở kháng đầu ra của công suất tiếng,do mạch hồi tiếp vv.......
            sôi ào ào như mưa rào,cái này phải hiểu về trung tần hình và tiếng.thường thì hình và tiếng đi chung trung tần 1 và 2 lúc này hình đi vào mạch tách sóng hình,còn tiếng đi vào trung tần 3 sau đó vào mạch tách sóng tỉ lệ(tách sóng FM) tại vị trí giữa trung tần 2 và 3 có thạch anh tiếng đầu vào trung trung tần 3
            tại cuối đầu ra trung tần 3 có thạch anh hoặc cuộn dây dao đọng cộng hưởng đầu ra
            sôi quan tâm đến thạch anh.vì máy có hình tốt thì không cần quan tâm tới trung tần 1 và 2 nữa
            ở ti vi đa hệ tiếng chúng dùng cho mỗi hệ tiếng một thạch anh riêng vậy bạn chú ý tới mạch chuyển hệ tiếng hoạt động có bình thường không
            Không biết tôi nó thế có đúng hay không nữa.sai thì bỏ qua nhé
            Last edited by thapnguyen; 13-11-2011, 21:30.
            ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

• Có lần Mình làm 1 con tức là nó đã bị đi thợ nhiều lần rồi chắc là trước kia nó bị như thế nào đó mà thấy đấu tắt thạch anh 500 tiếng rất ngon lúc đó Mình chữa bệnh nguồn thôi lên chả nhả ra xem thử làm gì Các Bác nghiên cứu thử đôi lời
              Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

• Nguyên văn bởi thapnguyen Xem bài viết
                bạn thấy bối dây từ vỉ đế đèn đi xuống cÓ 3 dây kí hiệu R,G,B.Lần từ đó sẽ thấy ic giải mã.cạnh ic có thạch anh vỏ sắt 3,58 và 4,43,con nữa còn có delay màu xanh
                vâng, e cảm ơn bác nhiều.
                |

Comment

• Các bác giúp em phát, tình hình thế này:

Em đang gặp 1 con SAMSUNG 21K5 bị như sau: Có lúc nguội máy chạy bình thường, hình tiếng màu tốt.
                  nóng lên thỉnh thoảng mất hình cả AV/TV. có tiếng bình thường. tắt đi bật lại có khi được ngay có khi không được.
                  lúc mất hình áp RGB ra vẫn được 2.6V thay vì 2.8V như lúc tốt. đèn hình đẹp, cao áp tốt, các nguồn cung cấp đều bình thường cả, đã thay thử IC KĐ sắc, chấm lại hầu hết các mạch, thay nhớ rồi.

Tạm thời là bó tay, ai có cao kiến gì chỉ giúp, em xin thank đủ 10 thớt luôn!
                  Chán ko buồn ký.

Comment

• Nguyên văn bởi tho hoc viec Xem bài viết
                    Các bác giúp em phát, tình hình thế này:

Em đang gặp 1 con SAMSUNG 21K5 bị như sau: Có lúc nguội máy chạy bình thường, hình tiếng màu tốt.
                    nóng lên thỉnh thoảng mất hình cả AV/TV. có tiếng bình thường. tắt đi bật lại có khi được ngay có khi không được.
                    lúc mất hình áp RGB ra vẫn được 2.6V thay vì 2.8V như lúc tốt. đèn hình đẹp, cao áp tốt, các nguồn cung cấp đều bình thường cả, đã thay thử IC KĐ sắc, chấm lại hầu hết các mạch, thay nhớ rồi.Tạm thời là bó tay, ai có cao kiến gì chỉ giúp, em xin thank đủ 10 thớt luôn!
                    Thử nâng áp Đốt Tim lên bằng cách nối tắt điện trở đốt tim xem sao . Có thể đèn hình của bạn nó bị lệch tia đó . Sam Sung lệch tia đèn là bị vậy đó bạn . Chúc bạn thành công .
                    LUÔN LUÔN LẮNG NGHE , LÂU LÂU MỚI HIỂU .

Comment

Các bác giúp em phát, tình hình thế này:

lúc mất hình áp RGB ra vẫn được 2.6V thay vì 2.8V như lúc tốt. đèn hình đẹp, cao áp tốt, các nguồn cung cấp đều bình thường cả, đã thay thử IC KĐ sắc, chấm lại hầu hết các mạch, thay nhớ rồi.

Tạm thời là bó tay, ai có cao kiến gì chỉ giúp, em xin thank đủ 10 thớt luôn!
                      bạn kiểm tra và thay tụ hóa 33uf của đường ABL gần giải mã.Chúc bạn TC

Comment

• Cảm ơn các bác trợ giúp, nhưng đèn hình thì không phải rồi, vì nếu đèn thì ngược lại, máy càng nóng càng sung sức, sẽ chạy đều hơn, vả lại em cũng tăng đốt tim rồi, ko được. Mà em quên 1 chi tiết là có khi cầm cái vỉ uốn 1 phát thì sẽ lên bình thường( nhưng phải tắt đi bật lại) sau đó lùa vỉ vào vỏ thì lại bị, em đoán bị rạn mạch in nhưng không đoán ra là khu nào!
                        Chán ko buồn ký.

Comment

Cảm ơn các bác trợ giúp, nhưng đèn hình thì không phải rồi, vì nếu đèn thì ngược lại, máy càng nóng càng sung sức, sẽ chạy đều hơn, vả lại em cũng tăng đốt tim rồi, ko được. Mà em quên 1 chi tiết là có khi cầm cái vỉ uốn 1 phát thì sẽ lên bình thường( nhưng phải tắt đi bật lại) sau đó lùa vỉ vào vỏ thì lại bị, em đoán bị rạn mạch in nhưng không đoán ra là khu nào!

Úi trời! PAN hở mạch mà bạn nhờ mọi người chỉ chỗ thì botay.com. Cái này bạn phải khoanh vùng các khu vực liên quan và tự tìm thôi.
                          [COLOR="#0000CD"][B]

Comment

Cảm ơn các bác trợ giúp, nhưng đèn hình thì không phải rồi, vì nếu đèn thì ngược lại, máy càng nóng càng sung sức, sẽ chạy đều hơn, vả lại em cũng tăng đốt tim rồi, ko được. Mà em quên 1 chi tiết là có khi cầm cái vỉ uốn 1 phát thì sẽ lên bình thường( nhưng phải tắt đi bật lại) sau đó lùa vỉ vào vỏ thì lại bị, em đoán bị rạn mạch in nhưng không đoán ra là khu nào!
                            ban han lai chân ic giải mã và đường abl là đc thôj. Ss mạch rất nhó nen kt đườg mạch ơ ngoàj vjên bạn ah.

Comment

• Sam sung có 2 ngõ av nên sử dug lâu ngày lỗ này hay bj hỏg ngõ trước. Bạn nôj tắt ngõ này xem

Comment

• Nguyên văn bởi thuancoi1974 Xem bài viết
                                Có lần Mình làm 1 con tức là nó đã bị đi thợ nhiều lần rồi chắc là trước kia nó bị như thế nào đó mà thấy đấu tắt thạch anh 500 tiếng rất ngon lúc đó Mình chữa bệnh nguồn thôi lên chả nhả ra xem thử làm gì Các Bác nghiên cứu thử đôi lời
                                Đó là bẩy chẵn tiếng bạn ah. như chuyển hệ tivi nội địa củng vậyvậy

Comment

Về tác giả

Collapse

Liar Tìm hiểu thêm về Liar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X