Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bộ nguồn cho tivi màu TQ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bộ nguồn cho tivi màu TQ

Mình đang học thực tập về truyền hình, ông giáo bắt cả lớp làm 1 cái mạch TV mày TQ loại IC 76810.
    Mình làm xong rùi test thử thì bị nổ Tran CS V512, V513. Mình kiểm tra kỹ lém rùi nhưng chưa biét nguyên nhân là gì ? Mình đang nghi ngờ là do minh chưa lắp tải ở nguồn 110V phía sơ cấp? Nhưng không biết có phải không?
    Các bạn giúp mình nhé
    Thank
    LC863320A_LA76810.pdfLC863320A_LA76810.pdfLC863320A_LA76810.pdf
    |

bạn phải lắp tải nếu không nguồn sẽ giọt lên làm cháy nguồn ,bạn có thể dùng bóng ớt đấu vào nguồn 110v
    chúc thành công
    sống trong đời sống cần có một tấm lòng!
    email:

Comment

Nguyên văn bởi hoanglong142 Xem bài viết
      bạn phải lắp tải nếu không nguồn sẽ giọt lên làm cháy nguồn ,bạn có thể dùng bóng ớt đấu vào nguồn 110v
      chúc thành công
      tải giã nên gán bóng 75w ban ah vì nó tương đương tải tivi tiêu thụ bạn
      call 01223824477

Comment

có khi bạn không lắp tải giả vào nên nguồn bị dâng cao quá nên mới vạy đấy, gắn cái bóng 75 or 100w vào bên đường 110v bạn à, cũng có khi bên sơ cấp bạn làm chưa chuẩn thì mới bị thế chứ bình thương mình đâu cần gắn tải giả vào đâu mà vẫn chạy ok mà. kiểm tra kỹ nhé.
        chúc bạn thành công
        nguồn tv TQ dễ mà

Comment

Thank mọi người, hanaka à mình thì mình nghĩ là cháy Tran là do phía sơ cấp ko có tải nhiều hơn tại vì :
          + Khi kiểm phần sơ cấp và thứ cấp 110V thì mình thấy ko sai sót gì ?
          + Khi kiểm tra phần KDCS dòng người ta phải cách ly con Tran dòng và mắc cực CE (SD 110V từ nguồn) một tải giả.
          |

Comment

Ko can lap tai gia nguon van ko chet duoc .Ban chu y mach hoi tiep co con ic cach ly

Comment

Nguyên văn bởi vn24 Xem bài viết
              Thank mọi người, hanaka à mình thì mình nghĩ là cháy Tran là do phía sơ cấp ko có tải nhiều hơn tại vì :
              + Khi kiểm phần sơ cấp và thứ cấp 110V thì mình thấy ko sai sót gì ?
              + Khi kiểm tra phần KDCS dòng người ta phải cách ly con Tran dòng và mắc cực CE (SD 110V từ nguồn) một tải giả.
              nếu bạn đã lắp mạch TV TQ thì theo như bạn tả vẫn chưa đạt yêu cầu
              phần nguồn vẫn chưa hoạt động
              bạn lên kiểm tra lại nguồn bạn hãy tháo bỏ hết tải ra mà kiểm làm nguồn ( 180V,110V,25V,16v,12v) nguồn vẫn hoạt động ko cần tải gì hết
              bạn lên kiểm tra đường hồi về xem có lắp ngược opto ko có lắp nhầm chân tran ko có lắp nhầm tran thuận thành tran ngược ko các con diode đã đúng chưa ...

Comment

Mình kiểm tra bằng cách: Nguồn sơ cấp mình ko cấp nguồn, nguồn thứ cấp mình cấp 1 nguồn +5v đằng sau con diode của đường 110V, mình hút 2 chân của con Op-to quang bên sơ cấp thì minh đo điện trở vẫn lên => Con op-to vẫn hoạt động bình thường.
                Mình hút con tran CS V513 ( Con tran To nhất) mình cấp nguồn 220VAC input, mình đo điện áp trên cực E & B của tran V511 khoảng 15V=> do opto chưa hoạt động, mình đo điện áp trên chân 7 cua MBA xung thì khoảng ~300V.
                Mình định gắn tải giả vào để thử rùi nhưng vẫn chưa chắc chắn. Mơi mua 2 con V512 & V513 30K bjo mà thử mà bị dje là tiếc lém. Hihi
                http://www.mediafire.com/?c0hpto1dvzbwulw
                Đây là mạch nguồn mình bo, các bạn xem có sai gì ko?
                Thannk
                Last edited by vn24; 21-12-2010, 02:27.
                |

Comment

làm như bạn hình như cũng đúng cả rồi sao mà cắm vào vẫn bụp xoẹt nhỉ. chả biết có hồi tiếp về cao quá không? bạn kiểm tra thật ký các zener ghim áp nha xem có bị dò điện không,trước mình làm cũng bi nỏ tan 2 tran đó nhưng khi kiểm tra lại thì thấy la zener bị rò rỉ, cả cái tụ hóa nữa, thường khi chập bên thứ cấp thì nguồn không chạy,bạn đóng con tran để duy trì dao động vào rồi đo ở chân B tran công suất, xem có khoảng 0,5-2v~ không ( thường khi chưa đóng công suất thì dao đông cao như thế) nhưng cao hơn thì nên kiểm tra lại,bạn mua con tran công suất la loại gì? mua con to 1 tí, nhưng đừng to quá k chạy nổi đâu. cách ly tất cả các nguồn ra bên thư cấp ( đường hồi tiếp 110v vẫn để lại nha) o bên phia opto có con zener ghim áp kiểm tra kỹ, thay 2 con tran c1815 va a1013 khác vào(con mới càng tốt,mấy con đó kiếm trong vỉ công suất âm thanh nhiều lắm)cứ cho la opto bạn không die nhưng nếu có cái khác( đang chạy) thì thay thử vào nha,
                  chúc bạn thành công
                  mình cũng đã làm kiểu nguồn này khi được thầy giáo cho thực tập khi đang học,hì nguồn tàu tuy it linh kiện nhưng cung khoai lắm, có con trở 1k kiểm tra ky không thay nhầm 10k nhé

Comment

Thank nhe! ban nhieu
                    |

Comment

giúp e tv panasonic

nguồn ổn tốt nhưng khi đưa cao áp vào làm việc thi sụt nguồn vs nhấp nháy 110v :cao ap hok chết lái hok sao sin các bác cho e ý kiến

Comment

Về tác giả

Collapse

vn24 Tìm hiểu thêm về vn24

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X