Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TV không bắt được kênh VHF

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TV không bắt được kênh VHF

Chào các bác
    Các bác cho em hoi tí. Em có cái TV Samsung cũng khá lâu rồi (. 10 năm)
    Tháng trước thi bắt các kênh trên dải tần VHF vẫn OK. Nhưng tuần nay thi không bắt được VHF. Các dải tần khác ( LHF và UHF) vẫn bắt được OK
    Các bác giúp em với xem nó bị làm sao? Có thể thay linh kiện được không?

Hỏi như vậy thì hơi khó vì không biét loại TV nhà bạn dùng kênh PLL hay kênh Analog
    Thường thì chỉ hỏng hộp kệnh . Tuy vậy ở đời analog cổ thì cần kiểm tra các đường chuyển band trước . Tương ứng với dải tần số làm việc mà chân chuyển band trên hộp kênh sẽ có điện áp tương ứng ( thường là +12v )
    Còn nếu khéo tay hơn nữa thì có thể kiểm tra bên trong hộp kênh .Trong hộp kenh có 3 con Transisto tiền khuyếch đại cao tần cho 3 band sóng .
    Có thể nhấc con ở band VL để thay thế cho con VH . Vì band VL chẳng có đài truyền hình nào ở VN phát sóng cả .
    Tuy vậy riêng con transisto band UHF thì phải chọn con tương đương ở hộp kênh khác .
    Nếu trong điều kiện Anten tốt thì bỏ con transisto đó đi thay bằng một cái tụ cũng được
    Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
    nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Cảm ơn bác nguyendinhvan, cai TV của em lâu lắm rồi (khoảng năm 1991). nên chắc chắn là đồ cổ rồi. Để em về thử kiểm tra bộ kênh của máy.
      Cam on bác nhiều

Comment

Oh, cái TV box của em cũng không bắt được VTV1, và Hanoi, tháng trc vẫn OK. bác dinhvan tiện thể giúp em với.thanks bác

Comment

các bác giúp em cái tivi sony trinitron

Em ức Chế Khi Dùng Con Này .biểu Hiện Bệnh Thằng Này Là:
          Màn Hình Thì Màu đỏ,còn Fần âm Thanh Thì Xem đc 1 Lúc Thì Bị Rè Nghe Tiếng ù Nữa Mà Em Mở Ra Oánh Cho Nó Mấy Fát Vào Chỗ Hộp Nó Hìinh Chữ Nhật Lồi Lên Gần Chỗ đầu Vào ẳng Ten Thì Dc 1 Lúc Thì Lại Kêu ..húc ...húc..húc..
          Mong Các Bác Help Em Với Nha !!!>:d<

Comment

các thầy giúp em với, em đang sửa một con tivi LG 14" phẳng. không bắt dc kênh. điện áp 5v, 33v cấp cho hộp kênh đủ cả, em dò thử các đương SDA và LDA không sao, em mua hộp kênh mới về thay mà cũng không dc. Bệnh này khó quá, xin các thầy chỉ giúp em, nếu không em ngủ không yên. thanks các thầy.

Comment

Nguyên văn bởi latrebaya671 Xem bài viết
              các thầy giúp em với, em đang sửa một con tivi LG 14" phẳng. không bắt dc kênh. điện áp 5v, 33v cấp cho hộp kênh đủ cả, em dò thử các đương SDA và LDA không sao, em mua hộp kênh mới về thay mà cũng không dc. Bệnh này khó quá, xin các thầy chỉ giúp em, nếu không em ngủ không yên. thanks các thầy.
              Ban xem thử lúc ko có tín hiệu màn hình có muỗi bình thường hay là mầu đen

Comment

khi không có tín hiệu màn hình của em toàn màu đen kịt. Em thử dò kênh nhưng không dc, em cũng đã thay thử ic tổng TDA 9381 kết quả cũng như không. quá khó đối với em. em lại không có máy hiện sóng thế mới khổ chứ...?????

Comment

khi không có tín hiệu màn hình của em toàn màu đen kịt. Em thử dò kênh nhưng không dc, em cũng đã thay thử ic tổng TDA 9381 kết quả cũng như không. quá khó đối với em. em lại không có máy hiện sóng thế mới khổ chứ...?????
                  Ngõ av có hình ko bạn ? Thử rà đài và dùng AV out cho tín hiệu qua tivi khác xem sao ! Có thể máy của bạn bị mất Y đó !

Comment

LG thay nhớ , thay lọc saw thử xem có thay đổi không , nhưng mà quá vô lý
                    http://baohanhbeptu.vn
                    Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                    Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                    ĐT: 0967 403 123

Comment

LG thay nhớ , thay lọc saw thử xem có thay đổi không , nhưng mà quá vô lý
                      http://baohanhbeptu.vn
                      Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                      Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                      ĐT: 0967 403 123

Comment

vô lý thế em mới uất chứ, lọc saw có phải con trông như cái relay 4 chân nằm ngay sau tầng IF bên cạnh con IC tổng không thầy. kiến thức em còn non quá. xem AV vẫn bình thường, vậy em nghĩ chắc Y không sao. để em thăy thử con nhớ xem, nhưng các chức năng language, picture, volum vẫn tốt. em điều chỉnh xong tắt máy đi bật lại vẫn lưu dc các giá trị. có cách nào dùng đồng hồ AVO kiểm tra xem tivi có thực hiện chức năng dò kênh của con này không nhỉ, bởi nó là hộp kênh số.

Comment

tiên đây cho em hỏi luôn có thầy nào có sơ đồ của con này không cho em xin với.? thanks!

Comment

tivi không vô đài phần lớn là hư tuner tháo tuner ra đo kiểm tra nguồn nếu ok thì thay nó đi. chú ý áp dò đài phài thay đổi khi dò kênh nhé khoản 3ov ghì đó

Comment

Về tác giả

Collapse

ndtuan20 Tìm hiểu thêm về ndtuan20

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X