Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy bơm và bể nước

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bản vẽ trước của bạn Trần xuân, tiết kiệm về kinh tế, nhưng khác với yêu cầu về thực tế. Vì thông thường, cũng như đề bài là bể dùng gần hết nước mới bơm. Chứ như thiết kế đó thì mỗi nhà chỉ cần xả vài chậu nước trong bể, nước bể cát tụt xuống thế là lại giật bơm

PT.
    Núi cao bởi có đất bồi
    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
    Muôn dòng sông đổ biển sâu
    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Hình như cái đề bài này nhằm phục vụ mục đích gì của bác PHAN TA thì phải đơn thuần ko là 1 câu đố

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
        Hình như cái đề bài này nhằm phục vụ mục đích gì của bác PHAN TA thì phải đơn thuần ko là 1 câu đố
        Mục đích trao đổi kinh nghiệm thôi. Vì "dự án" này chạy hơn 1 năm nay rồi.

PT.
        Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
          ko có vấn đềgì nếu bác up hình công việc lên đây.
          Nhân đây, phanta và mấy anh có giải pháp gì lớn hơn cho việc tạo nước ngọt ở Trường Sa ko nhỉ ( ideal đủ rồi, còn thực hiện thì chưa đề cập)
          hiện giờ thì đã có vài giải pháp :
          - kính hội tụ ánh sáng MT và đường ống cong làm ngung tụ.
          - ngưng tụ nước từ nước biển, sương, gió bằng sức nóng MT
          (chưa có biện pháp làm lạnh nước biển)

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
            ko có vấn đềgì nếu bác up hình công việc lên đây.
            Thú thực, không hiểu avr nói vậy là có ý gì? Trường hợp tôi không up hình lên thì vấn đề là ở chỗ nào nhỉ . Còn trường hợp này thì bác xem lại trang trước cái nhé!

PT.
            Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Phao nằm trong bể cát

Đường nước sạch sang bể A

Đường nước sạch sang bể B
              Attached Files
              Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Anh Vuthaonguyen Ơi.
                Em đọc nhiều bài của anh rồi. Em rất hâm mộ anh và Gác xép nhỏ của anh....
                Em cũng muốn ĐẾN gần anh nhưng anh Cảnh báo: "ĐẾN VỚI ANH EM CHỈ ĐAU KHỔ MÀ THÔI"
                nên em hơi sợ... Anh đổi câu khác cho nó đỡ khổ đi..

Anh làm trọng tài chấm điểm vụ này đi.
                Attached Files

Comment

em muốn xây dựng một nhà máy sản xuất nước sạch đóng chai, nhưng nước ở khu em là nước cứng, và nguyên lý sản xuất rất đơn giản,nhưng giá thành lên tới hơn trăm triệu cơ, bác nào có giải pháp tối ưu tiết kiệm triệt để cho em thì ra tay giúp e cái,em đang rất cần.

Comment

Rất hay, rất cám ơn phản biện của Trần Xuân.

Thứ nhất :PT không hiểu sai nguyên tắc của van phao. Bằng chứng là đã tự thiết kế, "cân chỉnh" và sử dụng nó ở bể cát lọc.

Thứ hai: đấu tắt 2 công tắc phao, chắc chắn bơm vẫn khởi động. Nhưng như PT đã nói ở bài trên: "thiết kế đó thì mỗi nhà chỉ cần xả vài chậu nước trong bể, nước bể cát tụt xuống thế là lại giật bơm"

Thứ 3: không gọi được bơm khi ct số 1 open bởi vì nếu open thì phạm điều kiện chống tràn bể cát.

Xin ý kiến tiếp tục

Thân

PT.
                    Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Chú Phanta Sai rồi.
                      Theo chú thì mỗi nhà chỉ cần xả vài chậu nước trong bể, nước bể cát tụt xuống thế là lại giật bơm" Không đúng.

Cát lọc chậm.Hai nhà hết cả nước dùng mà bơm có thèm chạy đâu.
                      Vì bể lọc vẫn đầy.
                      Attached Files

Comment

Để đến mức "hai nhà hết cả nước dùng mà bơm có thèm chạy đâu" thì phải rửa cát đi thôi chứ

PT.
                        Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi Kiên Hoàng Xem bài viết
                          Chú Phanta Sai rồi.
                          Theo chú thì mỗi nhà chỉ cần xả vài chậu nước trong bể, nước bể cát tụt xuống thế là lại giật bơm" Không đúng.

Cát lọc chậm.Hai nhà hết cả nước dùng mà bơm có thèm chạy đâu.
                          Vì bể lọc vẫn đầy.
                          Đồng ý với Kiên Hoàng,yêu cầu của đề bài bác phanta có nói nước đầu vào bể lọc nhanh hơn đầu ra(do bị tắc dần),nhưng những giải pháp bác phanta đưa ra không thấy giải pháp gì để khắc phục việc này ngoài việc rửa cát(việc này không đơn giản đây!)
                          .(TCS)

Comment

Ô hay cái cậu này, mọi người khắc phục cả rồi mà lại nói là chưa. Việc đặt van phao điện ở trên bể cát chiinhs là vì cái này đây thôi. Phải nói điều này vì nếu không mọi người sẽ nghĩ là đầu ra nhanh hơn, cứ bơm nước lên bể cát là sẽ chảy hết xuống bể chứa, không lo tràn bể cát -> không cần đặt phao. Hoặc như đã có người cho rằng tính toán + quan sát rồi chỉnh các van sao cho lưu lượng phù hợp là được. Nhưng thực tế thì lưu lượng qua bể cát thay đổi từng ngày, không tính toán, điều chỉnh cố định được. Còn việc sử lý cát tắc do sắt, bùn, nếu bạn có giải pháp nào ngoài việc sục rửa cát thì tôi xin hậu tạ off-line sau khi tặng 10 thanks luôn

PT.
                            Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi trần xuân Xem bài viết
                              Anh Vuthaonguyen Ơi.
                              Em đọc nhiều bài của anh rồi. Em rất hâm mộ anh và Gác xép nhỏ của anh....
                              Em cũng muốn ĐẾN gần anh nhưng anh Cảnh báo: "ĐẾN VỚI ANH EM CHỈ ĐAU KHỔ MÀ THÔI"
                              nên em hơi sợ... Anh đổi câu khác cho nó đỡ khổ đi..

Anh làm trọng tài chấm điểm vụ này đi.
                              câu này không đổi được đó là sự thực
                              mình muốn nhắn nhủ với những cô gái nào yêu mình đấy
                              ilove you (1/10/2008 7:56:36 PM): anh dung` lo cho em
                              ilove you (1/10/2008 7:56:43 PM): em hieu hoan canh cua anh
                              ilove you (1/10/2008 7:56:48 PM): va` em chap nhan dieu do
                              ilove you (1/10/2008 7:57:00 PM): em ko so*. kho^? dau hay vat va? dau
                              ilove you (1/10/2008 7:57:10 PM): em se~ lam tat ca cho TY cua em va` anh
                              và nói thật mình cũng chẳng biết TY là gì nữa
                              thú thật số phận của mình ko gặp được nhiều may mắn, nói chung đã nếm trải nhiều cay đắng rồi, quen bị đối xử bất công, quen bị làm tổn thương rồi nên mình lạnh lùng. có người còn bảo mình: Nó sống như cây cỏ ý là mình vô cảm ấy mà. đôi lúc mình thấy cuộc sống ngột ngạt và mình ko tự giải phóng được nó. Mình cũng ko đủ bản lĩnh để cắt động mạch tự tử hay uống thuốc chuột...Đã có lúc mình bệnh nặng thế nhưng mình ko chết. Kể hồi đó mà chết thì giờ ko có 1 thằng đang ngồi gõ bàn phím nói ba lăng nhăng

Còn mình là một người tầm thường mà các bạn cứ đến gần có sao đâu. Thêm 1 người bạn tốt chứ sao. Học thầy ko tầy học bạn.
                              Mặt đất đã cho ta những niềm vui mới

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                                Ô hay cái cậu này, mọi người khắc phục cả rồi mà lại nói là chưa. Việc đặt van phao điện ở trên bể cát chiinhs là vì cái này đây thôi. Phải nói điều này vì nếu không mọi người sẽ nghĩ là đầu ra nhanh hơn, cứ bơm nước lên bể cát là sẽ chảy hết xuống bể chứa, không lo tràn bể cát -> không cần đặt phao. Hoặc như đã có người cho rằng tính toán + quan sát rồi chỉnh các van sao cho lưu lượng phù hợp là được. Nhưng thực tế thì lưu lượng qua bể cát thay đổi từng ngày, không tính toán, điều chỉnh cố định được. Còn việc sử lý cát tắc do sắt, bùn, nếu bạn có giải pháp nào ngoài việc sục rửa cát thì tôi xin hậu tạ off-line sau khi tặng 10 thanks luôn

PT.
                                Bác ko cần quan tâm đến cái bác "thú thực ko hiểu....", cũng chưa kịp nghĩ bp gì hay ngay bây giờ. có gì để sau t
                                - bể cát kém hiệu suất vì cát quá nhiều so với 30cm, thường thì dùng đến 2, 3 lớp (sỏi, than hoạt tính, cát) cho lớp lọc mỏng bớt.
                                - dùng bể nén áp suất.
                                - xây bể hình chóp, 2-3 lớp, bọc hết lớp lọc trong một bao cố định hay di đợng có thể nghĩ đến bể di động như máy trộn )
                                ...............................

theo logic thì khi nghĩ hãy đặt bể lọc trong một không gian ( trường- chất) và thời gian rộng với một kết quả lí tưởng nào đó. chẳng hạn phân đoạn lọc thành nhiều phần từ nguồn.....hẹn sau nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

phanta Tìm hiểu thêm về phanta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X