Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy bơm và bể nước

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

với hệ đơn giản và rẻ tiền (cát, bùn,fe) trong trường trọng lực, thuỷ lực, cơ, điện thì chỉ có thể như này thôi. bác tham khảo xem sao.

thực hiện trước : vệ sinh cát bằng trọng lực (thổi, rây, sàng...)

thẩm thấu nước lên trên cùng với cát bên dưới (mỏng bớt)

cái ống phải hướng vào chỗ có nước sạch và không hướng vào chỗ có bùn, fe >> cái bình lọc thứ 2.
    Attached Files

Comment

Avr thiết kế vậy là chưa ổn rồi. Ở cái bể thứ 2. Sẽ không bao giờ có bùn hay Fe để xả cả. tất cả đã lắng trên bề mặt và trong lớp cát rồi. Bằng chứng là nhà PT sử dụng thẳng từ bể cát xuống bể chứa nước sạnh mà chưa bao giờ trong bể có bùn cả.

PT.
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
        Quả thực là anh có lười vẽ thật. Tuy đáp án của em không đáp ứng được thực tế, nhưng anh vẫn Thank một cái vì công vẽ hộ anh cái hình nhé

Chú thích: Đề bài bổ xung các máy bơm và bể nước được bố trí như hình vẽ. Thiết kế sao cho Bể chứa bất kì cạn gần hết thì bơm (thực tế phải như vậy). và ngắt bom chống tràn.

PT.
        Tôi thấy đơn giản thôi. với sơ đồ cấp nước thế kia mua 03 cái van tự động 'ngoài cửa hàng nó gọi là phao điện -35.000vnđ/cái' trông nó giống cái bạn vẽ trên bể lọc ấy mắc mỗi bể một cái sau đó đấu song song hai công tắc ở bể inox{công tắc 1 và 2}, tiếp theo đấu nối tiếp hai cái song song này với cái ở bể lọc{công tắc 3}. toàn bộ hệ thống này nối tiếp với máy bơm rồi vào nguôn điện, chú ý nên cho dây mát đi qua công tắc, dây lửa vào thẳng bơm. Như vậy điện sẽ đi như sau: dây lửa ->máy bơm-> (Công tắc 1 song song công tắc 2) -> Công tắc 3 -> Dây mát. như vạy là thỏa mãn yêu cầu của bạn 100%. Có điều công tắc ở bể lọc sẽ là loại nhỏ vì chỉ có 30cm cho hai phao trạng thái của nó. tuy nhiên van này có thể tự chế theo nguyên lý của cái van to mà bạn mua. cái van tự động này bán rất nhiều và rẻ.
        - Hướng dẫn tự tạo chart thêu
        Chuyên bán buôn - bán lẻ kit thêu tranh chữ thập -

Comment

Bạn làm như vậy không ổn. Khi bể 1 hết nước, bể 2 còn nước. Bơm hoạt động và như vậy bể 2 sẽ bị tràn.

"chú ý nên cho dây mát đi qua công tắc, dây lửa vào thẳng bơm"

Không biết bạn có chủ ý gì trong việc này? Vì qua bơm rồi, nếu dò diện thì vẫn giật như thường

PT.
          Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Avr thiết kế vậy là chưa ổn rồi. Ở cái bể thứ 2. Sẽ không bao giờ có bùn hay Fe để xả cả. tất cả đã lắng trên bề mặt và trong lớp cát rồi. Bằng chứng là nhà PT sử dụng thẳng từ bể cát xuống bể chứa nước sạnh mà chưa bao giờ trong bể có bùn cả.

PT.
            hi vọng bác ko thấy nhiều cũng thấy ít.

bác nên thank tất cả các ideal của mọi người rồi tự xem xét lấy. (nghệ thuật đấy)

Comment

Tôi thấy sơ đồ đi dây chỉ là 1 phần, còn điểm then chốt của giải pháp sao không thấy ai nhắc đến: đó là 2 bể inox lấy nước từ dưới lớp cát lọc, nhưng nước chỉ chảy qua mực xả tràn ở trên cao, giữa mức tác động của relay phao bể cát.

Comment

Nguyên văn bởi sparker Xem bài viết
                Tôi thấy sơ đồ đi dây chỉ là 1 phần, còn điểm then chốt của giải pháp sao không thấy ai nhắc đến: đó là 2 bể inox lấy nước từ dưới lớp cát lọc, nhưng nước chỉ chảy qua mực xả tràn ở trên cao, giữa mức tác động của relay phao bể cát.
                Sao vậy bác? đầu ra bể cát thấp hơn hai phao diện trong bể cát mà

PT.
                Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi trần xuân Xem bài viết
                  Bạn mua 03 cái van phao Đài loan. 38.000/cái về lắp cả 03 bể là xong.
                  Bạn có cần bảo vệ bơm khi đầu hút hết nươc không?

Còn có nhiều cách khác hiện đại hơn, an toàn hơn vì không bị điện giật...
                  Nhưng lại phải dùng đến tiếp giáp bán dẫn Transitory, triak...
                  bạn này nói đúng rồi, trong thực tế mình đã làm rồi
                  |

Comment

Nguyên văn bởi PL.audio Xem bài viết
                    Chắc không đơn giản như bạn nghĩ đâu!Vấn đề là 3 van bạn mắc như thế nào?,một khó khăn là bề mặt cát chỉ thấp hơn miệng hồ 30cm liệu bạn gắn đươc van phao như bạn nói không???Tôi cũng đang nghĩ cách của tôi đây,bạn nghĩ lại rồi ta cùng trao đổi nhé
                    Xử lý như bạn nói là không khó, dùng ống nhựa khoan các lổ có kích thước nhỏ hơn cát để nước chảy vào làm nỗi phao, còn vấn đề về phao thì có rất nhiều cách là bạn đổi lại phao "tự chế" cho phù hợp với thực tế thì chắc chắn sẽ giài quyết được vấn đề bạn đã nêu
                    |

Comment

Nguyên văn bởi candydt Xem bài viết
                      bạn này nói đúng rồi, trong thực tế mình đã làm rồi
                      Bạn không tính việc bể 1 đầy trước, bể 2 còn vơi (bơm vẫn chạy) thì có thể làm tràn bể 1 à?

PT.
                      Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Sao vậy bác? đầu ra bể cát thấp hơn hai phao diện trong bể cát mà

PT.
                        À xin lỗi vì tôi lầm, ngã ra bể cát phải thấp hơn phao dưới thì phao dưới mới tác động được. Nhưng chắc là ngã ra cũng không quá thấp, để khi bồn inox đầy, ngắt bơm thì mực nước dư trên bể cát không đến nỗi làm tràn bồn inox.
                        Nhưng, bạn phanta làm ơn giải thích dùm, tôi không rõ 2 công tắc bồn inox đấu song song làm sao ngắt bơm chống tràn được (khi có 1 bồn đầy và 1 bồn cạn nước)?
                        Xin cám ơn bạn vì bài toán tuy có vẻ đơn giản nhưng lại rất hay!

Comment

Bạn lại chưa đọc kĩ phương án ở trên rồi. Chống tràn cho bể inox tôi dùng van phao (ngoài 2 cái phao điện)

PT.
                          Núi cao bởi có đất bồi

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                            câu này không đổi được đó là sự thực
                            mình muốn nhắn nhủ với những cô gái nào yêu mình đấy
                            ilove you (1/10/2008 7:56:36 PM): anh dung` lo cho em
                            ilove you (1/10/2008 7:56:43 PM): em hieu hoan canh cua anh
                            ilove you (1/10/2008 7:56:48 PM): va` em chap nhan dieu do
                            ilove you (1/10/2008 7:57:00 PM): em ko so*. kho^? dau hay vat va? dau
                            ilove you (1/10/2008 7:57:10 PM): em se~ lam tat ca cho TY cua em va` anh
                            và nói thật mình cũng chẳng biết TY là gì nữa
                            thú thật số phận của mình ko gặp được nhiều may mắn, nói chung đã nếm trải nhiều cay đắng rồi, quen bị đối xử bất công, quen bị làm tổn thương rồi nên mình lạnh lùng. có người còn bảo mình: Nó sống như cây cỏ ý là mình vô cảm ấy mà. đôi lúc mình thấy cuộc sống ngột ngạt và mình ko tự giải phóng được nó. Mình cũng ko đủ bản lĩnh để cắt động mạch tự tử hay uống thuốc chuột...Đã có lúc mình bệnh nặng thế nhưng mình ko chết. Kể hồi đó mà chết thì giờ ko có 1 thằng đang ngồi gõ bàn phím nói ba lăng nhăng

Còn mình là một người tầm thường mà các bạn cứ đến gần có sao đâu. Thêm 1 người bạn tốt chứ sao. Học thầy ko tầy học bạn.
                            Mặt đất đã cho ta những niềm vui mới
                            biết đâu bác lại giống cái anh chàng trong chuyện này
                            ( trong blog trước đây của avr, giờ hết chơi rồi)

a sad story
                            vi.
                            Năm học lớp 10.
                            Ngồi trong lớp học Anh văn, tôi chăm chú nhìn cô bé cạnh bên. Em là người mà tôi luôn gọi là BẠN TỐT NHẤT. Tôi chăm chú nhìn mái tóc dài và mượt của em và ước gì em là của tôi. Nhưng em không xem tôi như thế và tôi biết điều đó. Sau buổi học, em đến gần và hỏi mượn tôi bài học em nghỉ hôm trước. Em nói: "Cảm ơn anh!" và hôn lên má tôi. Tôi muốn nói với em, tôi muốn cho em biết rằng tôi không muốn chỉ là bạn. Tôi yêu em nhưng tôi quá nhút nhát, tôi cũng không hiểu tại sao.

Năm học lớp 11.
                            Chuông điện thoại reo. Đầu dây bên kia là em. Em khóc và thút thít về cuộc tình vừa tan vỡ. Em muốn tôi đến với em, vì em không muốn ở một mình, và tôi đã đến. Khi ngồi cạnh em trên sofa, tôi chăm chú nhìn đôi mắt ướt nước của em và ước gì em là của tôi. Sau hai tiếng đồng hồ, cùng bộ phim của Drew Barrymore và ba túi khoai tây rán, em quyết định đi ngủ. Em nhìn tôi, nói: "Cảm ơn anh!" và hôn lên má tôi. Tôi muốn nói với em, tôi muốn cho em biết rằng tôi không muốn chỉ là bạn. Tôi yêu em nhưng tôi quá nhút nhát, tôi cũng không hiểu tại sao.

Năm cuối cấp.
                            Vào một ngày trước đêm khiêu vũ dạ hội mãn khóa, em bước đến tủ đựng đồ của tôi. "Bạn nhảy của em bị ốm", em nói, "Anh ấy sẽ không khỏe sớm được và em không có ai để nhảy cùng. Năm lớp 7, chúng mình đã hứa với nhau là nếu cả hai đứa đều không có bạn nhảy, chúng mình sẽ đi cùng nhau như NHỮNG NGƯỜI BẠN TỐT NHẤT." Và chúng tôi đã làm như thế. Vào đêm dạ hội, sau khi tiệc tan, tôi đứng ở bậc tam cấp trước cửa phòng em. Tôi chăm chú nhìn em khi em mỉm cười và nhìn bóng tôi trong đôi mắt lấp lánh của em. Tôi muốn em là của tôi nhưng em không nghĩ về tôi như thế và tôi biết điều đó. Rồi sau, em nói: "Em đã có giờ phút vui vẻ nhất, cảm ơn anh!" và hôn lên má tôi. Tôi muốn nói với em, tôi muốn cho em biết rằng tôi không muốn chỉ là bạn. Tôi yêu em nhưng tôi quá nhút nhát, tôi cũng không hiểu tại sao.

Ngày tốt nghiệp.
                            Từng ngày trôi qua, rồi từng tuần, từng tháng. Chớp mắt đã là ngày tốt nghiệp. Tôi ngắm nhìn hình dáng tuyệt vời của em nổi lên như một thiên thần trên sân khấu khi nhận bằng tốt nghiệp. Tôi muốn em là của tôi nhưng em không xem tôi như thế và tôi biết điều đó. Trước khi mọi người trở về nhà, em tiến về phía tôi trong áo khoác và mũ, khóc khi tôi ôm em. Rồi sau, nhấc đầu lên khỏi vai tôi, em nói: "Anh là BẠN TỐT NHẤT của em, cảm ơn anh!" và hôn lên má tôi. Tôi muốn nói với em, tôi muốn cho em biết rằng tôi không muốn chỉ là bạn. Tôi yêu em nhưng tôi quá nhút nhát, tôi cũng không hiểu tại sao.

Vài năm sau.
                            Giờ đây, tôi đang ngồi trong băng ghế dài trong nhà thờ. Cô bé ấy đang làm lễ kết hôn. Tôi nhìn em khi em nói: "Tôi hứa!" và bắt đầu một cuộc sống mới, với một người đàn ông khác. Tôi muốn em là của tôi nhưng em không xem tôi như thế và tôi biết điều đó. Nhưng trước khi lên xe đi, em đến gần tôi và nói: "Anh đã đến, cảm ơn anh!" và hôn lên má tôi. Tôi muốn nói với em, tôi muốn cho em biết rằng tôi không muốn chỉ là bạn. Tôi yêu em nhưng tôi quá nhút nhát, tôi cũng không hiểu tại sao.

Lễ tang. Đã nhiều năm trôi qua, tôi nhìn xuống chiếc quan tài chứa bên trong cô bé đã từng là BẠN TỐT NHẤT của mình. Trong buổi lễ, người ta đã tìm thấy quyển nhật ký của em trong suốt những năm trung học. Và đây là những gì em viết: "Tôi chăm chú nhìn anh và ước gì anh là của tôi nhưng anh không xem tôi như thế và tôi biết điều đó. Tôi ước anh nói với tôi rằng anh yêu tôi. Tôi ước mình cũng có thể làm được điều đó… Tôi chỉ nghĩ một mình và khóc.

Em yêu anh em yêu anh em yêu anh…"

(Theo Phununet)

http://blog.360.yahoo.com/blog-zYYrU...A--?cq=1&p=250

http://nhacso.net/Music/Song/Tuyen-C...&_album=nghesi
                            Last edited by avr; 28-01-2008, 12:10.

Comment

image ex:
                              Attached Files

Comment

Bạn lại chưa đọc kĩ phương án ở trên rồi. Chống tràn cho bể inox tôi dùng van phao (ngoài 2 cái phao điện)

PT.
                                À, tôi hiểu rồi, phương án nâng ngã ra bể cát (xả tràn qua bình thông nhau) là để tránh trường hợp "mỗi nhà chỉ cần xả vài chậu nước trong bể, nước bể cát tụt xuống thế là lại giật bơm"!

Comment

Về tác giả

Collapse

phanta Tìm hiểu thêm về phanta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X