Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình VĐK 89C52 với..!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình VĐK 89C52 với..!

Có ai biết giúp mình cái này 1 tí. Mình muốn dùng con AT89C52 để điều khiển led.
    Click image for larger version

Name:	Capture.jpg
Views:	1
Size:	139.7 KB
ID:	1413611
    Theo như hình vẽ, mình muốn dùng 8 chân của cổng P0 điều khiển 8 chữ. Những chân còn lại mình để làm đường viền.
    Theo mình được biết thì mỗi chân điều khiển 1 led thì sẽ qua 1 điện trở 220ohm hoặc 330ohm để hạn chế dòng.
    Ai có thể cho mình biết ở đây 1 chân điều khiển 1 chữ cái gồm nhiều led (8-10led) thì những led đó mắc như thế nào, có phải mắc song song không.? với làm thế nào để cấp đủ dòng điện và điện áp cho từng led khi mà mắc nhiều led như vậy vào 1 chân VĐK, để led sáng và không bị hỏng..Bác nào biết giúp mình với.!
    P/S: theo mô phỏng của mình thì led đã sáng nhưng mình k chắc khi làm ra mạch có ổn không nữa.(ở đây mình nối trực tiếp từ chân VĐK ra từng chữ gồm các led mắc //).!
    Last edited by huydo7new; 21-07-2012, 22:38.

Còn tùy thuộc vào việc bạn dùng nguồn bao nhiêu Vôn, bao nhiêu Ampe. Nói chung phải đệm dòng cho LED thì mới sáng được. Việc đệm dòng có thể dùng IC hoặc Transistor.

Comment

mỗi chữ bạn dùng bao nhiêu led?
      Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
      gmail :

Comment

bạn phải nói rõ nguồn của bạn thế nào thì mọi ng mới giúp đc chứ

Comment

nếu mỗi chân có 8-10led thì bạn nối +(4-5led //) nối tiếp (4-5led//)--chân vđk hoặc nối 4-5 nhánh song song, mỗi nhánh 2led nối tiếp. (dùng nguồn 5v nhé, chẳng hạn nguồn từ cuc sạc điện thoại).

Comment

Nguyên văn bởi ksclc07i Xem bài viết
            nếu mỗi chân có 8-10led thì bạn nối +(4-5led //) nối tiếp (4-5led//)--chân vđk hoặc nối 4-5 nhánh song song, mỗi nhánh 2led nối tiếp. (dùng nguồn 5v nhé, chẳng hạn nguồn từ cuc sạc điện thoại).
            bác siêu nhân thật. 4 con led nối tiếp áp của nó đã lên 8V rồi, bác dùng nguồn 5v liệu nó có sáng được ko?
            gmail :

Comment

Nguyên văn bởi ksclc07i Xem bài viết
              Nối thế này mà không đệm dòng cho Led thì chỉ có sáng mờ mờ thôi !

Nguyên văn bởi bienhou Xem bài viết
              bác siêu nhân thật. 4 con led nối tiếp áp của nó đã lên 8V rồi, bác dùng nguồn 5v liệu nó có sáng được ko?
              Bác hiểu sai ý của người ta rồi

Comment

Chữ nhiều nhất mình dùng 12led. Ở đây mình dùng nguồn 5V.! Bác giúp cho cái sơ đồ của 1 chữ nào đó k.? Cách đệm dòng ấy.!

Comment

ảnh chỉ may tính tham khảo, cần phải tính tổng sụt áp trên LED và chọn dòng đi qua led để tính trở

Comment

cho mình hỏi, ngõ ra Q của 4017 đó là gì vậy, có phải nối vào chân VĐK không bạn.? Bạn có thể hướng dẫn mình cách tính sụt áp với dong cho cái hình bạn up lên đó không.?thanks

Comment

nối như vậy thì có đủ dòng với áp cho led sáng bình thường không bạn,,có phải dùng thêm linh kiện gì nữa không.?

Comment

Bạn không nên dùng trực tiếp chân vi điều khiển để điều khiển LED. Dùng BJT như mạch của bạn chung1608 là ok. Ngõ Q bạn nối vào chân IO của vi điều khiển, dòng tổng của 4 nhánh led này qua Q1 tầm 40 - 50mA.
                        Linh Kiện ĐIỆN TỬ 4U
                        - Website: www.dientu4u.com
                        - Đ/c: 59, Ngõ 120, Trần Cung, B.Từ Liêm, Hà Nội

Comment

Như vậy là mình phải tính dòng tổng qua mỗi chữ để chon BJT hả bạn..giúp mình thêm cách tính 4 cái trở theo hình bạn chung68 đó với, ởddaaay mình có thể dùng 1 trở thay cho 4 trở đó không.?

Comment

4 con trở để định dòng cho các nhánh, bạn mắc 1 con chung cũng được, nhưng như thế sẽ ko có lợi về phần công suất
                            gmail :

Comment

IC4017 giúp bạn dịch led. Bạn có thể nối chân VĐK với chân này để điều khiển.
                              Mỗi con led của bạn cần tầm 10-20 ma để sáng đẹp tùy loại led và độ sáng. Như ở trên có 4 nhánh cần có 4*10=40ma.
                              Chân B của 1815 cần điên trở hạn dòng để giảm công suất điều khiển (hay giảm dòng xuất ra của mạch điều khiển), thường dòng này mình kết hợp với đặc tính của tran để hoạt động ở chế độ bão hòa, giá trị này thường chọn dưới 10ma, áp của chân điều khiển là U ta có R=(U-0,7)/I.
                              Ta lựa chọn để Ic>40ma tức có khả năng cung cấp dòng lớn hơn yêu cầu. Từ điện áp nguồn Un,Vc bão hòa(sat) điện áp cần thiết sáng của mỗi led ta tính được sụt áp trên trở và tính ra giá trị điện trở.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

huydo7new Tìm hiểu thêm về huydo7new

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X