Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về IC AN6884 1000led xin hỏi. (em không biết để vào mục nào, admin)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về IC AN6884 1000led xin hỏi. (em không biết để vào mục nào, admin)

các cao thủ cho em hỏi tí ạ?
    H em đan tính thiết kế 1 mạch Led nháy theo nhạc AN6884 nháy cột led. 1 kênh 125 led. từ chân IC em cho kích dòng qua Tip 41 or 42 (hiện h em đang phân vân giữa 2 Tip). Em dung nguồn 5V-30A hoặc 12V-17A. vậy em không biết liệu ic này có đủ khả năng thực hiện đc yêu cầu của em không ạ. nếu dùng 12V thì em cho qua 7805 để lấy dòng nuôi ic đúng không ạ? LED đấu theo kiểu j ạ? Led em dinh sắp xếp theo cục LED cube 5*5*5, bên trong sắp Led khác màu tạo thành chữ cái,.

6884 chỉ tạo cột LED theo biên độ, nếu bạn muốn sắp theo chữ cái thì chỉ có thể tạo thành chữ cái cố định, ví dụ 8 chữ I LOVE YOU, tăng biên độ thì sáng dần từ đầu tới cuối kiểu "sao băng" và khó điều khiển được chính xác.
    6884 chạy thẳng điện áp 12V được, không cần 7805.
    LED đấu song song nhiều nhánh, mỗi nhánh lại nối tiếp nhiều LED. Ví dụ có 125 LED, bạn đấu 5 nhánh, mỗi nhánh 25 LED, hoặc 25 nhánh, mỗi nhánh 5 LED v.v...
    --> Bạn nên chọn số lượng LED là một số có nhiều ước số để dễ thay đổi các phương án đấu nối, ví dụ 108 là một số có rất nhiều ước số: 2, 3, 4, 6, 8, 9, 12, 16, 18, ....
    Bạn tăng điện áp nguồn lên thì bớt số nhánh LED song song. Với yêu cầu của bạn thì TIP 41 hay TIP 42 đều được, vấn đề là bạn sử dụng tầng trung gian thế nào.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
      6884 chỉ tạo cột LED theo biên độ, nếu bạn muốn sắp theo chữ cái thì chỉ có thể tạo thành chữ cái cố định, ví dụ 8 chữ I LOVE YOU, tăng biên độ thì sáng dần từ đầu tới cuối kiểu "sao băng" và khó điều khiển được chính xác.
      LED đấu song song nhiều nhánh, mỗi nhánh lại nối tiếp nhiều LED. Ví dụ có 125 LED, bạn đấu 5 nhánh, mỗi nhánh 25 LED, hoặc 25 nhánh, mỗi nhánh 5 LED v.v...
      --> Bạn nên chọn số lượng LED là một số có nhiều ước số để dễ thay đổi các phương án đấu nối, ví dụ 108 là một số có rất nhiều ước số: 2, 3, 4, 6, 8, 9, 12, 16, 18, ....
      Bạn tăng điện áp nguồn lên thì bớt số nhánh LED song song. Với yêu cầu của bạn thì TIP 41 hay TIP 42 đều được, vấn đề là bạn sử dụng tầng trung gian thế nào.
      mình lắp là kiểu 125 LED 1 kênh. Nhân 5 kênh. í mình hỏi là liêu ic có đủ sức tải nổi từng đó Led ko a,

Comment

liệu có dùng IC đệm được không anh HTTTTH

Comment

LED mắc trực tiếp vào 6884 thì sáng như ta thấy. Lắp thêm một con TIP, nếu lắp LED ở chân C thì nó tối khi ta cần sáng, lắp LED ở chân E thì sáng cùng pha với 6884. Tùy vào đó mà chọn tầng trung gian là đảo hay không đảo.
          Bạn chủ thớt chọn nguồn 5V / 12V; mỗi nhánh có 125 con LED thì phải từ 20 tới 60 dãy LED song song, sao không dùng nguồn cao hơn cho dòng nó đỡ lớn ??? Mà dòng ra tại C càng lớn thì yêu cầu dòng kích tại B phải lớn theo.

Comment

LED mắc trực tiếp vào 6884 thì sáng như ta thấy. Lắp thêm một con TIP, nếu lắp LED ở chân C thì nó tối khi ta cần sáng, lắp LED ở chân E thì sáng cùng pha với 6884. Tùy vào đó mà chọn tầng trung gian là đảo hay không đảo.
            Bạn chủ thớt chọn nguồn 5V / 12V; mỗi nhánh có 125 con LED thì phải từ 20 tới 60 dãy LED song song, sao không dùng nguồn cao hơn cho dòng nó đỡ lớn ??? Mà dòng ra tại C càng lớn thì yêu cầu dòng kích tại B phải lớn theo.
            Thì ra là lắp như này.

Comment

anh có giải thích cho em hiểu thêm được không ạ?
              "Lắp thêm một con TIP, nếu lắp LED ở chân C thì nó tối khi ta cần sáng, lắp LED ở chân E thì sáng cùng pha với 6884. Tùy vào đó mà chọn tầng trung gian là đảo hay không đảo." Em không hiểu lắm. tại sao khi cần sáng nó lại tối ạ? Và " sáng cùng pha vs 6884", "tầng trung gian là đảo hay không đảo?"
              -"dòng ra tại C càng lớn thì yêu cầu dòng kích tại B phải lớn theo." nghĩa là sao hả anh?
              em dùng nguồn máy tính nên thấy có 2 nguồn như thế nên dùng thế luôn ạ. 5V-30A cơ ạ, em tính là 1000led tiêu thụ 20A thì dư 10A cũng không sao đúng không a?

Comment

Nguyên văn bởi htthanh_2412 Xem bài viết
                các cao thủ cho em hỏi tí ạ?
                H em đan tính thiết kế 1 mạch Led nháy theo nhạc AN6884 nháy cột led. 1 kênh 125 led. từ chân IC em cho kích dòng qua Tip 41 or 42 (hiện h em đang phân vân giữa 2 Tip). Em dung nguồn 5V-30A hoặc 12V-17A. vậy em không biết liệu ic này có đủ khả năng thực hiện đc yêu cầu của em không ạ. nếu dùng 12V thì em cho qua 7805 để lấy dòng nuôi ic đúng không ạ? LED đấu theo kiểu j ạ? Led em dinh sắp xếp theo cục LED cube 5*5*5, bên trong sắp Led khác màu tạo thành chữ cái,.
                bạn có lắp thử theo sơ đồ trong datasheet chưa?
                nếu chưa thì bạn nên thử trước và cho nhạc vô đèn chớp chớp.
                nếu bạn chưa làm thì nên làm trước khi nghĩ đến 1000 leds...
                Mãi đi tìm vàng.

Comment

anh có giải thích cho em hiểu thêm được không ạ?
                  "Lắp thêm một con TIP, nếu lắp LED ở chân C thì nó tối khi ta cần sáng, lắp LED ở chân E thì sáng cùng pha với 6884. Tùy vào đó mà chọn tầng trung gian là đảo hay không đảo." Em không hiểu lắm. tại sao khi cần sáng nó lại tối ạ? Và " sáng cùng pha vs 6884", "tầng trung gian là đảo hay không đảo?"
                  -"dòng ra tại C càng lớn thì yêu cầu dòng kích tại B phải lớn theo." nghĩa là sao hả anh?
                  em dùng nguồn máy tính nên thấy có 2 nguồn như thế nên dùng thế luôn ạ. 5V-30A cơ ạ, em tính là 1000led tiêu thụ 20A thì dư 10A cũng không sao đúng không a?
                  Cùng một băn khoăn như KVLV, tôi cho rằng bạn đang xây dựng một "bức tượng người khổng lồ chân đất sét" !!
                  Những vấn đề trên mà bạn chưa nắm được thì bạn cần xem lại một chút về các kiến thức cơ bản, hay là bắt tay vào làm, để xảy ra hư hỏng rồi tìm hiểu sau ?

- Tôi cho rằng, bạn có 8 chữ, 1000 con LED, cho rằng là LED 3 ly thôi, dòng sử dụng 30mA = 0,03A, điện áp (lấy bình quân giữa các màu) là 2,5V/ 1 LED. Công suất tiêu thụ tổng cộng (chưa kể tổn hao) của đống LED này là:
                  P tổng = 0,03 * 2,5 * 1000 = 75W.
                  -Nếu bạn dùng nguồn 5V thì dòng tổng cộng là 15A, mỗi chữ = 15/8 ~ 2A
                  Nếu bạn dùng nguồn 30V thì dòng tổng cộng là 2,5A; chia cho 8 chữ, mỗi chữ cần dòng không quá 0,4A. Dòng này và áp này có C2383 (hoặc A 1013) thừa sức thỏa mãn.--> Đỡ tốn tiền mua TIP (đắt hơn) và chưa phải nghĩ đến nhôm tỏa nhiệt (cũng phải mua). Đó là hiệu suất (dùng điện và kinh tế).

- Dòng <0,4A vừa nói ở trên là dòng Ic của transistor. Để có dòng ra bấy nhiêu ta cần có dòng kích ở đầu vào là Ib = Ic/'beta'. Vậy Ic càng lớn thì cần Ib càng lớn. Mà Ib lại là dòng tiêu thụ của 6884, Nếu Ic = 2A thì bạn có thể tính được Ib = ?. Vì thế cần có tầng trung gian giữa 6884 và TIP , nếu bạn vẫn thích dùng theo phương án đó.

- Còn câu hỏi đầu tiên của bạn, tôi dành cho bạn tự trả lời. Cái này thuộc về điện tử cơ bản rồi, phải nắm được nguyên lý trước khi bắt tay vào thực hành.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                    bạn có lắp thử theo sơ đồ trong datasheet chưa?
                    nếu chưa thì bạn nên thử trước và cho nhạc vô đèn chớp chớp.
                    nếu bạn chưa làm thì nên làm trước khi nghĩ đến 1000 leds...
                    mình đã lắp đc rồi, lắm 5LED. 10LED rồi bạn a

Comment

mình đã lắp đc rồi, lắm 5LED. 10LED rồi bạn a

Nói trước là sơ đồ này tôi chưa thử.
                      nếu bạn đã làm được thì theo sơ đồ này thử nha. tôi vẽ ra theo kinh nghiệm, điện trở phải tính lại nếu cần,
                      tìm con tip nào là npn hoặc pnp thì gắn vào chỗ Q1 hoặc Q2.
                      sơ đồ theo như ý của anh HTTTH gợi ý.
                      tất cả dùng điện 12VDC.
                      Attached Files
                      Mãi đi tìm vàng.

Comment

thanks bạn nhá. mình sẽ thử

Comment

các bạn đó khuyên bạn đúng đó ! ý tưởng thì cũng đơn giản ! nhưng để thực hiện được bạn phải lắp thử những mạch gồm ít led trước vì khi đó bạn sẽ hiểu ra đc tí chút ! khi tăng số lượng led thì kéo theo muôn vàn thứ liên quan nữa ! 1 : áp và dòng để led sáng đẹp nhất và bền 2 : cách giải nhiệt cho hệ thống tzt công suất ! 3 cách sắp sếp led hợp lý ( nối nối tiếp hay song song các led ) bạn cứ thử làm mạch trên đơn giản là dÙng 6 cột mỗi cột 10 led ! chưa cần nhiều ! bạn sẽ gặt đc vài thứ ! Gút Lắc

Comment

B chủ top cho m nhờ post ở đây luôn nhé,đỡ tốn tài nguyên forum
                            E có 1 sợi dây led RGB,muốn cho nó nháy theo nhạc(tăng giảm độ sáng theo nhac-dùng 6884).do dây led RGB có 4 dây vào(1 V chung,3 dây còn lại tương ứng 3 màu)
                            -E đấu nối như sau:chân 1 vào dây G-xanh lá
                            -Chân 2 vào dây R -đỏ
                            -Chân 3 vào dây b-xanh dương.
                            -VCC đấu nguồn
                            kết quả thu được

led nháy - YouTube

Nhưng vấn đề e nghĩ là ở chỗ mạch công suất cho nó,vì hầu như chỉ có màu xanh lá nhấp nháy được(mà thực ra đáng lí theo e nghĩ khi cường độ âm thanh thay đổi dây led sẽ đổi màu do có thêm màu đỏ+xanh dương).có phải IC ko đủ "kéo" phải ko các b?
                            Dây led 3m,khoảng chừng 300x3=900 led tất cả.nguồn e dùng nguồn đồng bộ của cái dây led đó luôn,nên e nghĩ dư kéo (12V-3.2A)
                            Kế đến e làm theo bác @KVLV nhưng dùng H1061.em dùng cách đấu nôí thứ 2 (bóng npn),các thông số R y hệt

Click image for larger version

Name:	an6884withmoreleds.jpg
Views:	2
Size:	104.6 KB
ID:	1364899

Tức là chân 1 IC qua R3 vào B,dây xanh lá vào C,chân 2,3 tương tự với 2 màu còn lại.Chân + led vào nguồn
                            Nhưng ko hiểu sao không led nào sáng ah.
                            vậy cho e hỏi nguyên nhân,cách khắc phục hoặc có cách nào hiệu quả hơn với yêu cầu e đang làm ko ah?
                            E cảm ơn

Comment

bạn có chắc chắn bạn lắp đúng chân của tzt ko , nếu đúng chính sác mà mạch ko chạy bạn phải tìm ra phương án để thử tzt đó có làm việc hay ko bằng cách nối 1 led ở ngõ ra của tzt nếu led nháy bt thì tốt nếu ko nháy thì xem lại mạch , nếu led thử đó mà nháy thì bạn nên xem lại cực cho led nhé nếu như bạn nói thì dây led đó có cực anot chung ! tín hiệu vào đó là âm nên phải lắp tzt thuận nhé !

Comment

Về tác giả

Collapse

htthanh_2412 Tìm hiểu thêm về htthanh_2412

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X