Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự chế xe điện cho con gái

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự chế xe điện cho con gái

Một ngày nọ em mua được 1 cái động cơ điện 3 pha của bác Lộc ở An Giang

Định là mua về phá cho vui thôi, nhưng nảy ra ý tưởng là lắp 1 cái xe điện cho con gái chơi. Thế là bắt đầu hì hục thiết kế và đi tìm mua đồ.
    Đồng cơ điện này gắn trong bánh xe, nên quyết định chế xe điện 3 bánh.

Bánh xe đạp trẻ em 12 inch

Bánh gắn động cơ mua cái niềng nhôm về tự vào căm

Và ngày đầu tiên kết thúc như thế này;

Sau khi thử căm thấy không đạt yêu cầu do kích thước không chuẩn nên cân niềng không ngay, do đó chịu tải rất kém.

Lỗ khoan trên niềng cũng không chuẩn, em quyết định làm lại.
    Khoan lại lỗ chuẩn hơn

Lấy căm Honda tự đo và cắt ngắn, vào căm theo cách của mình.
    Kết quả ra như vầy, tạm ổn

Mới xong được cái bánh xe !

Comment

Giờ đến thiết kế cái khung. Em dùng sắt 2 cm vuông.

Đo và cắt

Nhà không có máy hàn nên phải xách ra tiệm, hàn xong sự thể nó là như thế này:

Tương đối hài lòng với cái khung xe, em hàn luôn cái gắp cho bánh trước sau.
      Đi mua được cái vô lăng của máy công nghiệp, cho con gái ướm thử khung xe, hehe:

Comment

bác có đủ đồ nhỉ đợi bác hoàn thành, em cũng bắt chiếc 1 cái

Comment

Cái vô lăng này nó trơn lùi

Thế là đành phải khoan, rồi ta rô

Hoàn tất được thế này:

Để đơn giản, em khoan lỗ trực tiếp lên khung xe, bắt vô lăng vào.

Comment

Giờ đến ghế ngồi, chế 2 thanh sắt làm chỗ bắt ghế, chỗ bắt ốc ở bên hông để không ảnh hưởng đến chỗ ngồi, lót đệm cao su.

em đi mua cái ghế nhựa trẻ em. Đem về cắt chân đi, khoan lỗ bắt lên, trông cũng khá ổn.

Lắp cơ cấu lái

Comment

Bác đủ đồ nghề quá

Comment

Bác có thể share cho anh em bản thiết kế của bác ko? Tại vì em thấy bác mới show quá trình thi công thôi! Thks!
                Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

Nguyên văn bởi lvt195 Xem bài viết
                  Bác có thể share cho anh em bản thiết kế của bác ko? Tại vì em thấy bác mới show quá trình thi công thôi! Thks!
                  Được bác ạ, để mình chuẩn bị rồi post lên luôn.

Comment

Cái nhức đầu nhất với em vẫn là thiết kế bàn đạp ga và thắng.
                    Với mấy dụng cụ mình có làm sao chế được bàn đạp nhẹ nhàng, mà lại đơn giản. Sau nhiều thử nghiệm cuối cùng em quyết định sử dụng ghi đông và hay tay thắng xe đạp.

Cưa cái thùng máy tính cũ ra, lấy miếng nhôm làm chỗ gác chân, bắn rivet chết vào khung.
                    Cắt cái ghi đông, lắp hai tay thắng xuống chân giống như thế này;

Đến đây chắc nhiều bác thắc mắc, sao em không gác cái ghi đông lên thay vô lăng luôn, rồi làm tay ga như xe đạp điện và có thắng trên đó sẵn.
                    Như các bác OS chúng ta, em muốn tập cho con gái lái ô tô các bác ạ, và mô phỏng sao cho giống như xe hơi, do đó nhất quyết là phải có vô lăng, ga thắng điều khiển bằng chân mới được

Comment

Thắng xe đạp lắp cho bánh sau, em phải sử dụng 2 cục gôm cho xe leo núi để chắc ăn.

Động cơ điện 24V nên em phải mua 2 cái bình khô 12V đấu nối tiếp; Cục sạc bình của xe đạp điện

Giờ trông nó như thế này:

Comment

Động cơ 3 pha không sử dụng chổi than, đây là mạch điều khiển

Ban đầu em tính sử dụng biến trở như trong hình để điều khiển ga, nhưng không hiểu sao không hoạt động. Đo dòng thì hình như biến trở không phù hợp.
                        Do đó quyết định sử dụng tay ga xe đạp điện luôn

Trong khớp gắn tay ga này, em đã tạo sẵn ngàm để tay ga chỉ hoạt động trong một mức định sẵn (có thể điều chỉnh được) do đó khống chế tốc độ tối đa của động cơ.
                        Tuy nhiên, khi thử nghiệm thì tay ga này quá yếu, không kéo nổi dây ga của cần đạp phía trước lên (động cơ vẫn còn quay nhẹ khi nhà ga)
                        Vậy là em phải đi tìm lò xo, làm trợ lực cho dây ga như thế này:

Dây nối vào tay ga là 1 cọng dây đồng nhỏ, với dụng ý khi đạp chân ga quá mạnh, hoặc hết giới hạn điều chỉnh định sẵn thì dây sẽ bung ra để bảo vệ tay ga và các giá đỡ. Sau này em sẽ dùng dây thun để nối cho đoạn này.

Comment

Chưa hoàn chỉnh, tạm gọi là chạy được. Con gái đang vui lắm.

Em cũng hồi hộp, nhưng không ngờ con nó có khiếu giống cha

Comment

Chúc mừng bác nha, sản phẩm quá ưng ý

Comment

xe max speed chưa bác, nếu rồi thì tha đi bộ còn hơn
                              chạy cỡ 30-40km/h cảm giác mới thật
                              SĐt: 01238004961

Comment

Về tác giả

Collapse

oakes Tìm hiểu thêm về oakes

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X