Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự chế xe điện cho con gái

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cái này hay quá mà không bác nào vào hết vậy, mình muốn làm cái này lắm nhưng còn gà quá không làm nổi

Comment

trước tiên xin chúc mừng bác
      sau đó cho mình hỏi cái động cơ ba pha mà bác này lại dùng điện 1 chiều vậy nó có cần bộ chuyển đổi gì không mà nó lại chạy được vậy, với lại nó còn chạy rất chậm nữa, bình thường mình thấy mấy động cơ ba pha nó quay nhanh lắm mà. các bác giải thích dùm mình
      cái này hay quá mà không bác nào vào hết vậy, mình muốn làm cái này lắm nhưng còn gà quá không làm nổi
      Nó có bo mạch điều tốc, còn nó chạy chậm là do bạn ý khống chế tay ga chứ nếu bình thường bé đạp ga một cái xe chạy ra đầu ngõ ngay> Nguy hiểm

Comment

cái mạch điều tốc có phải là nó điều khiển được tần số không vậy? tại mình nghĩ là tốc độ của động cơ ba pha nó phụ thuộc vào tần số của áp vào

Comment

Thử nghĩ bạn có motor và nguồn accu đủ mạnh, bật công tắc là nó chạy một cái "ào" và cứ thế tăng dần lên đến 60 hay 70 Kmh. Đó gọi là chạy "vô cực". Tắt motor thì ... lết bánh.

La trời không thấu !!!

Vì vậy người ta mới phải dùng motor điều tốc được bằng điện áp hay bằng pha.

- Loại điều khiển bằng địên áp thì giản đơn hơn, thường là động cơ chổi than - cổ góp (brushed) để đổi chiều dòng điện rotor tạo moment từ trường quay. Điện áp DC (và dĩ nhiên là cường độ và công suất) câp cho motor được điều tiết bằng mạch điện tử công suất lớn dùng PWM (điều độ rộng xung). Do đó tốc độ motor (và cuối cùng là tốc độ xe) được điều khiển tuỳ ý.

- Loại điều khiển bằng pha không có cổ góp (BLDC - Brushless) mà "băm" điện áp DC thành xung với n (pha) = 2; 3 pha (hay nhiều hơn) đưa vào các cuộn dây bố trí lệch nhau một góc 2(pi) / n. Các xung một chiều 3 pha tạo moment quay cho motor được điều khiển chính xác bằng việc kết hợp hệ "băm xung DC" với cảm biến định vị dùng cơ học, bằng cảm biến từ Hall hay bằng quang - cảm biến.

Cái motor thoả mãn cho chiếc xe máy điện của bạn chở khoảng 150kg chạy với vận tốc tối đa la 60-70 kmh tính toán không quá phức tạp, nhưng hơi dài dòng không thích hợp cho một bài trả lời nhanh.

Tính gọn thì nó khoảng 1000 W --> 1500 W.

Loại motor DC công suất lớn này có thể nói là ... không đào đâu ra trên thị trường. Nếu có thì giá rất cao mà chế tạo thứ để phục vụ nó thì cũng điên đầu không kém, lại "vướng" phải vấn đề hiệu suất động cơ và bộ điều khiển phức tap.

Cuối cùng, các nhà chế tạo xe Hybrid Car (vừa xăng vừa điện) nghĩ ra cách dùng thẳng động cơ 3 pha - 110V có sẵn trên thị trường và dùng bộ PSC (Pure Sine wave Converter) điều khiển nó.

Vấn đề trở nên dễ dàng !!!.

Đôi chút kiến thức sẻ chia cùng bạn. Chúc thành công.

Lan Hương.
          Món này mình cũng không rõ. Bạn tham khảo bài này của bạn Lan Hương xem sao. http://www.dientuvietnam.net/forums/...ap-dien-18376/

Comment

Tớ ngưỡng mộ cậu đấy, cậu thật là ng bố tuyệt vời. chắc con bé bu bám cậu lắm nhỉ, ke ke ke. CHUẨN MEN

Comment

chúc mừng anh nhé!em góp ý nắp thêm 1 cái còi nữa.

Comment

giúp đỡ về tạo mạch cho động cơ

Chào các bác. Em có một động cơ lấy được từ máy phô tô, là động cơ DC 3 fa (có 3 đầu dây ra). em tìm hiểu bên trong thì thấy 3 đầu còn lại đấu tắt với nhau (Nghĩa là roto có 3 cuộn dây được dấu hình sao). Stato là nam châm vĩnh cửu.
                Em tìm thấy các bác hướng dẫn làm mạch như hình vẽ để mô tơ chạy được. như hình vẽ 1

Click image for larger version

Name:	mach dieu khien dong co Dc3 fa.JPG
Views:	2
Size:	25.6 KB
ID:	1368203

Nhưng em không biết ký hiệu đó là những linh kiện gì và thông số kỹ thuật là như thế nào. (hình 2)

Name:	mach dieu khien dong co Dc3 fa 2.JPG
Views:	2
Size:	10.1 KB
ID:	1368204

Trong hình này em chỉ biết D là diot, cái này em biết nhưng Q đó là như thế nào? Nếu là transitor thì chân thứ 3 đấu như thế nào? Em không hiểu, Nhờ các bác giúp em với.

Comment

Em cũng có cùng ý tưởng từ động cơ thủa của bác Lộc, nhưng em đang làm con xe 4 bánh, em tự chở con đi để sướng cả hai bố con. Xe em đang hoàn thiện, cũng sắp xong rồi. Có điều em đang vướng cái vụ truyền động bánh sau. Cái lip lắp vào tính kéo trục sau nhưng phải lắp ngược lại thì nó mới ăn răng, giờ đang tìm cách gỡ

Name:	Kart.jpg
Views:	1
Size:	60.2 KB
ID:	1368417
                  Last edited by linhmoidt; 19-10-2012, 23:46.

Comment

những động cơ này mua đâu thế các bác

Comment

e mới mua cái motor 12V, to = cổ tay ko biết dùng đc ko, test thấy cũng mạnh

Comment

Nguyên văn bởi oakes Xem bài viết
                        Giờ đến ghế ngồi, chế 2 thanh sắt làm chỗ bắt ghế, chỗ bắt ốc ở bên hông để không ảnh hưởng đến chỗ ngồi, lót đệm cao su.

em đi mua cái ghế nhựa trẻ em. Đem về cắt chân đi, khoan lỗ bắt lên, trông cũng khá ổn.

Lắp cơ cấu lái
                        thương con vô đối.hiii chúc mừng bác
                        DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
                        Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
                        Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
                        Email :

Comment

Chưa hoàn chỉnh, tạm gọi là chạy được. Con gái đang vui lắm.

a đúng là một Ông bố tuyệt vời và chiếc xe cũng rất sáng tạo nữa, em không phải là 1 thành viên diễn đàn nhưng vội reg nick để chia sẻ với tình cảm của anh dành cho con gái, chúc gia đình anh hạnh phúc
                          P/s bé gái nhà anh rất đáng yêu ah.

Comment

chúc mừng anh nha...sản phẩm rất sáng tạo nhưng em ko hiểu sao anh chế đc chân đạp ga.

Comment

quá đỉnh con bác chắc tự hào về bác lắm nhỉ

YH:

Comment

Cái nhức đầu nhất với em vẫn là thiết kế bàn đạp ga và thắng.
                                Với mấy dụng cụ mình có làm sao chế được bàn đạp nhẹ nhàng, mà lại đơn giản. Sau nhiều thử nghiệm cuối cùng em quyết định sử dụng ghi đông và hay tay thắng xe đạp.

Cưa cái thùng máy tính cũ ra, lấy miếng nhôm làm chỗ gác chân, bắn rivet chết vào khung.
                                Cắt cái ghi đông, lắp hai tay thắng xuống chân giống như thế này;

Đến đây chắc nhiều bác thắc mắc, sao em không gác cái ghi đông lên thay vô lăng luôn, rồi làm tay ga như xe đạp điện và có thắng trên đó sẵn.
                                Như các bác OS chúng ta, em muốn tập cho con gái lái ô tô các bác ạ, và mô phỏng sao cho giống như xe hơi, do đó nhất quyết là phải có vô lăng, ga thắng điều khiển bằng chân mới được
                                Trước hết PT xin rất khen ngợi Oakes rất có tâm hồn DIY vì trẻ thơ!...

*Chính vi ý : (tập cho con gái lái ô tô các bác ạ, và mô phỏng sao cho giống như xe hơi). Nên 30 năm về trước tôi đã làm chiếc Pedal Babycar - Xe hơi đạp- với đặc tính
                                - Loại trừ tính chất : hình nthức volant mà kết cấu vẩn là guidon.

Chúc Oakes DIY thêm chiếc thừ 2 hoàn chỉnh hơn!
                                Bé gái xinh quá...Rất giống cháu nội của PT
                                Thân ái!....
                                PT

Comment

Về tác giả

Collapse

oakes Tìm hiểu thêm về oakes

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X