Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các a cho e hỏi về IC là mạch trái tim 32 led với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn ơi, mình cũng muốn làm mạch trái tim 32 led. Bạn có tài liệu gì không gửi cho mình với, bạn có thể gửi tài liệu cho mình vào hộp thư bladeknight.1412@gmail.com .mình xem nhiều trên các web nhưng trang nào link download hoặc bị die hoặc có password ạ, mình cũng không phải dân điện tử nên không biết nhiều về led nhưng sẽ cố gắng tìm hiểu thêm.
    Thân.

Comment

Nguyên văn bởi tansatsb Xem bài viết
      Bạn ơi, mình cũng muốn làm mạch trái tim 32 led. Bạn có tài liệu gì không gửi cho mình với, bạn có thể gửi tài liệu cho mình vào hộp thư bladeknight.1412@gmail.com .mình xem nhiều trên các web nhưng trang nào link download hoặc bị die hoặc có password ạ, mình cũng không phải dân điện tử nên không biết nhiều về led nhưng sẽ cố gắng tìm hiểu thêm.
      Thân.
      Qua trang này của hoiquandientu nè: Làm LED trái tim với 8501 - Hội Quán Điện Tử - Hội Quán Điện Tử
      hướng dẫn viết code đơn giản,còn sau khi đọc ổn rồi thì có thể xem code này của mình,ngôn ngữ C,dùng hàm và mảng: led.c
      vanduc0211@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
        Nối sau tranzito thì được chứ. Chú ý tính trở hạn dòng LED cho phù hợp, vì mỗi màu khác nhau thì áp qua LED khác nhau, nếu tính không cẩn thận thì có con sáng sáng mạnh, con sáng yếu, con không sáng đó bạn. công thức. R=(Vcc-Vled)/0.15
        a ơi cho e hỏi thế nối 4 con là đỏ, xanh lam, xanh dương,trắng thì điện trở nối với chúng khác nhau. nhưng mà e k biết Vcc là bao nhiêu ạ? vì có điện trở 4,7k và trans nữa

Comment

Nguyên văn bởi klyly92 Xem bài viết
          e muốn hỏi là mỗi chân IC đều nối với 1 trở và 1 đèn led thế có phải hiệu điện thế giữa 2 đầu (điện trở nối tiếp led) là 5v phải k ạ (e dùng sạc điện thoại ạ).
          nếu thế e muốn lắp mỗi chân IC với 4 led thì e sẽ mắc như thế này có được k ạ?
          tôi đảm bảo với bạn chỉ có con led màu đỏ sáng thôi còn lại im re

MOV NHÀ,ANH
          MOV NHÀ,EM
          ADD ANH,EM

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
            Không phải cháy LED mà là cháy IC đó. Bạn mắc như thế này cho an toàn. Không thì IC mau cháy lắm.
            bạn caoson_vnatr tôi dám chắ với bạn là nó sáng không đều vì điện áp mỗi con khác nhau nên không thể lăp như thế được,
            hồi trước tôi có làm khối rubich 5x5x5 dùng 5 màu trắng, đỏ ,xanh dương, xanh lá cây,và vàng,nhưng chỉ có màu đỏ và màu vàng sáng thôi nhưng khi xếp lớp tôi thấy đến lớp nào lớp đó cũng sang nhưng sáng toàn bộ thì ko sáng

bạn klyly92 thân mến tôi hiểu bạn muốn thiết kế kiểu gì rôi, bạn có thể làm thế này
            vì bnj dùng 4 màu nên dùng 4 tranzitor đệm tương ứng với 4 màu cực + của từng màu nỗi chung lại và nối vào tran chân - của led thì nối với vdk thông qua trở 220r
            như thế bạn chỉ có 28 đèn hiệu ứng và tất nhiên bạn cũng có thể mở rộng cổng nhờ ic số để được 32 led như bạn muốn
            chúc bạn thành công
            thân

MOV NHÀ,ANH
            MOV NHÀ,EM
            ADD ANH,EM

Comment

Nguyên văn bởi klyly92 Xem bài viết
              a ơi cho e hỏi thế nối 4 con là đỏ, xanh lam, xanh dương,trắng thì điện trở nối với chúng khác nhau. nhưng mà e k biết Vcc là bao nhiêu ạ? vì có điện trở 4,7k và trans nữa
              bạn bảo sạc điện thoại còn gì nó nằm mức 4v đến 5.5v

led thì bạn có thể tra trên cata lo cua nó ấy
              mỗi màu có 1 mức điện áp khác nhau

MOV NHÀ,ANH
              MOV NHÀ,EM
              ADD ANH,EM

Comment

Nguyên văn bởi boynghean Xem bài viết
                bạn caoson_vnatr tôi dám chắ với bạn là nó sáng không đều vì điện áp mỗi con khác nhau nên không thể lăp như thế được,
                hồi trước tôi có làm khối rubich 5x5x5 dùng 5 màu trắng, đỏ ,xanh dương, xanh lá cây,và vàng,nhưng chỉ có màu đỏ và màu vàng sáng thôi nhưng khi xếp lớp tôi thấy đến lớp nào lớp đó cũng sang nhưng sáng toàn bộ thì ko sáng
                Em cũng gặp trường hợp như bác, khi chế LED cho máy 1202. Nhưng với nguồn có dòng đủ lớn, tính toán trở cho hợp lý từng con thì vẫn sáng cả, tuy nhiên không đòng đều. Nếu làm 4 con tran thì hơi phí, ai có cao kiến gì không
                caoson.vnatr@gmail.com
                Thiết kế mạch điện tử
                0914024690

Comment

e tưởng là 32 chân ic gắn với led thì cần 32 trans ạ???

Comment

mình cho 4 em song song luôn cho nhanh, dùng vài hôm cũng chưa thấy cháy, hihi. tại lười vẽ mạch quá

Comment

Về tác giả

Collapse

klyly92 Tìm hiểu thêm về klyly92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X