Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Độc đáo]cắt mạch fip theo hình mong muốn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Độc đáo]cắt mạch fip theo hình mong muốn

Hì hì... Search qua search lại,thấy 4f chưa có cái bài nào nhắc đến việc cắt mạch fip theo hình đặc biệt.( Cũng có thể là do "nhiều bài quá"chưa tìm được hết,cứ mạo muội post một bài,tặng các bác newbie làm mạch in)
    ---------
    Như anh em đã biết,đại đa số ( không phải là tất cả ),chúng ta đều cắt fip đồng theo hình vuông,hình chữ nhật,dụng cụ cắt thường là cưa !?
    Đúng không ???
    --------- vậy bạn muốn cắt nó thành hình tam giác,hình tròn,hình ngũ giác,hình đa giác,hay hình thiết kế đặc biệt để phù hợp với ráp lắp theo một yêu cầu nào đó...ta phải cưa thế nào???? CÓ MÀ CƯA VÀO MẮT !
    ---------
    Giải pháp cực kỳ đơn giản thôi.
    Chúng ta sẽ vẽ hình thù của chiếc mạch lên mặt sau của tấm fip,( mặt gỗ không mạ đồng ý ).
    Rồi dùng khoan,cắm loại mũi 1mm vào là ổn định và đẹp nhất, chúng ta khoan theo đường vẽ đó,mỗi mũi cách nhau khoảng 1mm, khoan liên tiếp như vậy,đi theo đường vẽ,sau đó chúng ta dùng một con dao nhọn,dao trổ hay dao gì cũng được,cứ biết là có mũi nhọn,ta dọc theo đường vẽ,chỉ cần độ 1/4 độ dày là được,ta dọc cả 2 mặt đồng và mặt sau. Sau đo thì.... Tèn tén ten... Đảy nhẹ nhẹ từng góc để cho cái mạch nó gãy ra theo hình mình cần...
    ---------
    Ai khéo tay thì lần đầu là làm được ngay,ai không khéo tay thì lần 2,lần 3 là làm ngon lành.
    ---------
    Kết quả là có được tấm fip theo mọi hình dạng mình cần, để có thể bố trí nhọ gọn,phù hợp với một không gian làm việc theo yêu cầu nào đó của chúng ta.
    --------- ---------
    Chúc các bác thành công.

Bổ sung

Bổ sung thêm là các anh chị em có thể khoan mau mau hơn một chút cũng được,có thể mỗi mũi cách nhau 0,8;0,5mm cũng được,miễn làm sao cho nó dễ tách là được.mà đừng ai " đẹp trai quá hoá thần kinh"mà vác cái mũi khoan to đùng ra khoan,hay nhỏ xíu xìu xiu ra khoan nhé.
    Mà cũng đừng có hấp tấp đẩy thật mạnh nhé,cứ đẩy nhẹ nhàng vừa đủ lực,nó mà vẫn cứng thì ta lại dùng dao dachj sâu thêm một chút.

Comment

Cắt cách đó cũng hay nhưng mà làm nhiều tấm cũng mệt mác àh. giả sử em cần 32 tấm hình vòng cung để làm khối cầu thì khoan khi nào cho xong ạh. Có thể cưa xong rồi lấy máy mài mài. Nhưng cũng lâu. Ai có cao kiến gì nữa thì chỉ hộ em với.
      caoson.vnatr@gmail.com
      Thiết kế mạch điện tử
      0914024690

Comment

Cho hết vào máy cắt

Comment

Nguyên văn bởi longdtskn Xem bài viết
          Cho hết vào máy cắt
          Có máy cắt CNC thì nói làm gì nữa bác. Sinh viên làm mạch mà có máy CNC cắt mạch thì....???
          caoson.vnatr@gmail.com
          Thiết kế mạch điện tử
          0914024690

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
            Cắt cách đó cũng hay nhưng mà làm nhiều tấm cũng mệt mác àh. giả sử em cần 32 tấm hình vòng cung để làm khối cầu thì khoan khi nào cho xong ạh. Có thể cưa xong rồi lấy máy mài mài. Nhưng cũng lâu. Ai có cao kiến gì nữa thì chỉ hộ em với.
            Nếu như cắt hình tròn đều thì rất đơn giản bác à, hoặc bán nguyệt(nửa hình tròn) cũng vậy, cắt rất mau và chính xác 98%, bác dùng một cái thước kẹp của thợ cơ khí, có phần mũi để đo đường kính trong, kéo ra đúng cự li bán kính , khoan một lỗ nhỏ làm tâm đắt một mũi thước kẹp vào đó và quay mũi kia như là cái compa , mũi đó rất sắc và cứng, tấm phíp thông thường sẽ bị đứt sau 8 vòng quay,
            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi caoson_vnatr Xem bài viết
              Có máy cắt CNC thì nói làm gì nữa bác. Sinh viên làm mạch mà có máy CNC cắt mạch thì....???
              Không có máy thì đưa hết đây tui cắt thuê cho!
              Gia công kim loại, phi kim...
              Tiện, Phay, cắt, khắc... CNC
              Chế tạo máy, thiết bị, máy CNC... theo yêu cầu.
              DTDD:01228087498 - email:

Comment

Sinh viên !!!

À hà hì... Ừ thì cắt nhiều thì tất nhiên là vất vả rồi.cắt ,khoan,hay là in.. Nhiều thì đầu vất vả cả. Đây là mình chỉ đưa ra cách cắt rất sinh viên,tận dụng ngay chính cái khoan của mình...không cần thêm dụng cụ nào khác.
                .
                Còn nếu để cắt lấy số lượng thì kể ra cũng lan giải cho kiểu " tiết kiệm bạc tiền " à nha.
                Mà cũng chả trách được tôi. Topic nói rõ là " cắt fip theo hình đặc biệt" chứ đâu có bảo là " cắt fip theo hình đặc biệt ,với nhiều số lượng " đâu.
                ( Lý sự cùn ^^ )
                ---------
                Thực ra thấy cách cắt này tiện cho việc chúng ta cắt các hình đặc biệt mà không cần bất cứ các thiết bị kỹ thuật nào hỗ trợ thêm ngoài những thứ rất căn bản mà ta đã có.
                ---------
                Mà cái phần diềm cũng chả cần phải mài làm chi cậu ơi. Để vậy cũng chả sao...
                Còn nếu muốn cắt nhiều,thì bác chồng lên 2~3 tấm fip lên ,kẹp chặt lại,và khoan xuyên thấu cả 2~3 tấm đó luôn... Sợ đếch gì bố con thằng nào. Mũi 1mm thừa sức khoan được...

Comment

cái này hay hơn nè
                  Click image for larger version

Name:	12987155371558512826_574_574.jpg
Views:	1
Size:	58.8 KB
ID:	1370792
                  không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Oms

Oh my shit !
                    Dùng cưa !!! Lại [̲̅$̲̅(̲̅ΙΟΟ̲̅)̲̅$̲̅] ,,,,,
                    Sinh viên cứ cái gì động đến tiền là mếu máo.
                    Rõ ràng bác này đọc bài không kỹ !!!!
                    Đọc lại đê .....
                    --------- --------- ---------
                    Bé ơi ngủ ngoan ,đêm đã khuya rồi !
                    À ơi ,à ơi.... À a ơi...
                    Ngủ chưa???
                    Đéo mẹ nhà ông,ngủ thì ngủ,tao sợ đéo bố con thằng nào....
                    ^^

Comment

cưa này 30k ,nếu ko sắm đc nửa thì ráng kiếm công việc nào đó làm thêm.hoặc ko kiếm đc thì đi bán vé số cũng hơp lý.tai sao cứ vin lý do là sinh viên ko có tiền nhỉ ?
                      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

sinh viên ko có tiền mua dụng cụ-linh kiện phục vụ việc học chứ có tiền mua thuốc lá, uống cafe, bia mồi nhậu thôi
                        Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Nguyên văn bởi tay mơ Xem bài viết
                          sinh viên ko có tiền mua dụng cụ-linh kiện phục vụ việc học chứ có tiền mua thuốc lá, uống cafe, bia mồi nhậu thôi
                          câu nói quá chuẩn men

Comment

Nguyên văn bởi tay mơ Xem bài viết
                            tán thành hehehe
                            .

Comment

bạn mang ra chỗ nào có cắt CNC, bạn đưa bản thiết kế cho họ, thiết kế trên corel nhé, việc còn lại ngồi vài phút chờ là có SP ngay

Comment

Về tác giả

Collapse

dangtu4444 Tìm hiểu thêm về dangtu4444

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X