Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đỡ led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đỡ led

em ở xa nên mua đồ khó khăn cần xin ý kiến các bạn
    e mua một đồn hồ đo dòng của trung quốc dạng vừa đo dòng vừa đo điện áp hiện thị bằng 6 led 7 đoạn , nhưng cái số nó rất nhỏ mà em cần lớn , vậy nên em đấu thử ra led 7 đoạn lớn hơn thì phát hiện ra mạch tư nó sử dụng 3 led chung katot chung , ở em chỉ bán led đơn dạng anot chung , nên em mắc các tránistor để đảo pha mà khi cấp điện vào các led đều sáng , các bạn cho biết làm vậy có dc ko và có cách nào ko ạ

Chắc là do quét led rồi, bạn phải đảo pha cho mỗi chân Kathod nữa.
    sau.ph

Comment

dạ thank a, e đảo pha cả anot và katot rồi ạ , khó hiểu quá

Comment

Nguyên văn bởi lovegsm Xem bài viết
        e mua một đồn hồ đo dòng của trung quốc dạng vừa đo dòng vừa đo điện áp hiện thị bằng 6 led 7 đoạn , nhưng cái số nó rất nhỏ mà em cần lớn , vậy nên em đấu thử ra led 7 đoạn lớn hơn thì phát hiện ra mạch tư nó sử dụng 3 led chung katot chung , ở em chỉ bán led đơn dạng anot chung , nên em mắc các tránistor để đảo pha mà khi cấp điện vào các led đều sáng , các bạn cho biết làm vậy có dc ko và có cách nào ko ạ
        bạn có thể gửi hình không. hơi khó tưởng tượng, vẽ ra giấy hoặc phần mềm nào đó thì dễ giúp bạn hơn. cho cái hình nguyên lý mạch bạn tạo ra bằng transistor coi có bị sai chỗ nào không

Comment

Có thể do mức áp ra lơ lửng chưa đủ ngắt transistor. Thử thêm điện trở vào B-E.
          sau.ph

Comment

Bạn thử dùng ic ULN2803.

Comment

thank tất cả ae, mình làm dc rồi ạ , sau khi thử đủ cách ko dc , thì cuối cùng em dùng tụ cách ly chân b của 3 đường dig1,2,3 với ic điều khiển, làm tụ như tụ liên lạc giữa các tầng thì lại ok

Comment

thank tất cả ae, mình làm dc rồi ạ , sau khi thử đủ cách ko dc , thì cuối cùng em dùng tụ cách ly chân b của 3 đường dig1,2,3 với ic điều khiển, làm tụ như tụ liên lạc giữa các tầng thì lại ok
                Sao giống mạch amp vậy mình chưa thấy mạch hiển thị nào cách ly 2 phần đó bằng tụ cả .

Comment

Có vẻ như áp ngõ ra chưa đủ cao nên không ngắt được mấy con PNP. Ghép bằng tụ cũng được.
                  sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

lovegsm Tìm hiểu thêm về lovegsm

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X