Thông báo

Collapse
No announcement yet.

12V DC thành +/-12V DC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 12V DC thành +/-12V DC

em là thành viên mới,mong các anh giúp đỡ vấn đề này,e đang có board công suất 2.1 của loa máy tính, e tính lắp vào xe máy nhưng nguồn trong board là nguồn đôi.có mạch đảo nguồn nào từ 12V DC thành +/-12V DC có thể cấp cho mạch này k các anh e?e không dùng inverter vì thấy nó tiêu hao điện quá!mong các anh em giúp đỡ!thanks ờ lót

bác thử dùng con MAX1044 xem sao.Con đó tạo ra được điện áp đối xứng đó!

Chúc vui vẻ!!

Comment

cam ơn bạn đã chỉ giáo, nhưng con MAX1044 dùng nguồn tối đa có 10V ah bạn ơi,co cách nào khac kô?rối quá!anh em nào có sơ đồ cho minh xin với!

Comment

lm2576-12v hay adj, dùng 2 con nhe, xem mạch mẫu datasheet full của national nhe
        ý quên, với điều kiện đầu vào > 12v +5%.
        cách tốt nhất mua con lật nguồn của ti, tps j đó quên rồi, nếu số lượng ít tớ còn mấy con bán luôn
        Last edited by DINH_HUNG; 08-10-2008, 01:50.
        |

Comment

nguồn +/- 12V

Nguyên văn bởi trantrungtin Xem bài viết
          em là thành viên mới,mong các anh giúp đỡ vấn đề này,e đang có board công suất 2.1 của loa máy tính, e tính lắp vào xe máy nhưng nguồn trong board là nguồn đôi.có mạch đảo nguồn nào từ 12V DC thành +/-12V DC có thể cấp cho mạch này k các anh e?e không dùng inverter vì thấy nó tiêu hao điện quá!mong các anh em giúp đỡ!thanks ờ lót
          Mạch điện tạo nguồn +/- 12V từ 12V+ của accu mà dùng Sw thì muốn thực hiện e là khó. Chỉ cái việc biến áp xung đã muốn ... khóc đối với các "a - ma - tơ", chưa kể đến việc mach IC tạo ra dòng bé xíu, làm sao dùng cho cái ampli >20W ?

Nhận thấy là 12V+ đã có sẵn, nên chỉ cần tập trung tạo được nguồn 12V- đạt yêu cầu là xong, nên mạch do Lan Hương thiết kế hoàn toán không dùng biến áp xung, cũng chẳng sử dụng các IC chuyên dùng khó kiếm mà chỉ dùng IC 555 (LM7555 hay NE555) phối hợp với các BJT rẻ tiền loại "mua đâu cũng có".

Trong mạch, IC 555 dao động tạo xung vuông 50% duty --> cặp bổ phụ D468/B562 khuếch đại dòng đảo pha --> công suất A671 và C1061 chạy lớp D tạo thành điện áp xoay chiều xung vuông xuất ra ở chân C (nếu muốn công suất lớn hơn thì dùng cặp bổ phụ 2N3055/ MJ2955). Điện áp này được nắn pha âm bởi 2 diod Schotsky và các tụ 4700 uF / 2200 uF để có điện áp -12V. Ngõ ra điện áp cuối cùng là +/- 12V

Cặp tụ 10 uF và 220 ohm/1W bảo đảm xung kích cho tầng công suất, tụ 220pF (221) hồi tiếp CE của cặp bổ phụ đầu nhằm loại bỏ khả năng tự dao động cao tần. Cặp tụ này có thể dùng 100 pF.

Mạch dễ ráp, dễ chạy và có thể đạt hiệu suất 92% --> 98% một cách dễ dàng, loại trừ nỗi lo hao điện. Chúc các bạn thành công với bộ nguồn ưng ý.

Thân ái.

Lan Hương.
          .
          Attached Files

Comment

nguồn trong xe máy là nguồn gì : AC hay DC? bao nhiêu Vol ?, bao nhiêu ampe ?
            bo 2.1 khi lắp vào xe máy thì tải loa gì ? bao nhiêu W ?
            bo 2.1 phần công suất được thiết kế như thế nào ?
            chúng ta có thể " hy sinh" phần công suầt ( để phù hợp công suất loa mà xe máy không thể " đèo bồng " theo được trên xe )
            Vậy thì phải cần dùng inverter hay dao động làm gì cho phiền phức như LAN HUONG đề nghị
            chúng ta chỉ cần cải tạo lại mạch dùng nguồn cung cấp là + - là chấm hết .

Comment

Nguyên văn bởi mychanh Xem bài viết
              nguồn trong xe máy là nguồn gì : AC hay DC? bao nhiêu Vol ?, bao nhiêu ampe ?
              bo 2.1 khi lắp vào xe máy thì tải loa gì ? bao nhiêu W ?
              bo 2.1 phần công suất được thiết kế như thế nào ?
              chúng ta có thể " hy sinh" phần công suầt ( để phù hợp công suất loa mà xe máy không thể " đèo bồng " theo được trên xe )
              Vậy thì phải cần dùng inverter hay dao động làm gì cho phiền phức như LAN HUONG đề nghị
              chúng ta chỉ cần cải tạo lại mạch dùng nguồn cung cấp là + - là chấm hết .
              Nhắc lại yêu cầu của người mở luồng :

Nguyên văn bởi trantrungtin
              có mạch đảo nguồn nào từ 12V DC thành +/-12V DC có thể cấp cho mạch này k
              Người ta đã viết rõ 12VDC mà còn phát biểu linh tin loạn cả lên vậy ?

Bạn có mạch điện nào tốt hơn để giúp đỡ trantrungtin hay không ? Nếu không thì bạn cũng đừng nên viết sai chủ đề.

Nếu muốn bàn về Mod lại mạch điện ampli đối xứng thành ampli nguiồn đơn thì bạn nên mở luồng khác.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                Nhắc lại yêu cầu của người mở luồng :

Người ta đã viết rõ 12VDC mà còn phát biểu linh tin loạn cả lên vậy ?

Bạn có mạch điện nào tốt hơn để giúp đỡ trantrungtin hay không ? Nếu không thì bạn cũng đừng nên viết sai chủ đề.

Nếu muốn bàn về Mod lại mạch điện ampli đối xứng thành ampli nguiồn đơn thì bạn nên mở luồng khác.

Lan Hương.
                Tưởng em gái chưa đọc rõ mà đã post, hóa ra đọc kỹ rồi... Điều này chứng tỏ em càng ngày càng chủ quan, bốc đồng.

Với thiết kế của em, vốn là tạo ra xung xoay chiều rồi nhân đôi điện áp để đạt -12V. Điện áp này có thể sử dụng tốt với những ứng dụng chỉ cần dòng nhỏ... Nhưng với amply thì không thể được!!!

Vì sao vậy? Chắc em cũng hiểu nếu điện áp nguồn chênh lệch thì hậu quả rất tệ hại. Mà ở đây ý em vẫn giữ nguồn +12V (áp này sụt không đáng kể) và tạo ra -12 (áp này sẽ sụt thảm hại khi mạch công suất ăn đến dòng đỉnh).

Như vậy có thể thấy, để giữ được tương quan về áp + và áp - so với mass, người ta vẫn phải thực hiện biến đổi điện áp toàn phần. Em hiểu chứ?

Vì vậy lời khuyên tốt nhất là làm bộ Inverter có biến áp để tạo ra điện áp yêu cầu (+/-12V) sau khi nắn lọc.

Mà tình hình là trái đất ấm dần lên đang làm ảnh hưởng đến em thì phải? Nếu trong đó nóng nực quá thì ra HN hưởng ít gió thu cho dễ chịu. Chứ đá thúng đụng nia thì chán lắm!
                Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

[IMG]C:\Documents and Settings\Noname\Desktop\1.jpeg[/IMG]
                  nothing

Comment

12VDC accu ---> +/- 12 VDC (tiếp theo).

.
                    Để tạo điện áp đối xứng +/- 12 VDC từ 12VDC accu dĩ nhiên là có rất nhiều mạch. Trong điều kiện Audio Amplificator 2.1 thì mạch điện dao động --> nắn nghịch áp nói trên là hoàn toàn thoả mãn công suất.

Ngoài ra, mạch điện nói trên có hiệu suất rất cao nếu các tụ điện và diod là hàng tốt vì nó gần như chỉ có tiêu tốn trên các chuyển mạch điện tử chạy lớp D mà thôi --> hiệu suất 95% --> 98% trên P.Spice Simulator.

Tuy nhiên, nếu mở rộng vấn đề là dùng cho các amplifier cỡ lớn hơn (đến 100W) thì mạch chuyển điện nói trên là không đạt yếu cầu (sụt áp - 12V). Lan Hương biến đổi thiết kế thành mạch dưới đây để anh chị em sử dụng.

Mạch sử dụng "555" dao động 50% duty tương tự mạch trên, đưa ra một ngã kích trực tiếp IRFz44N, một ngã qua đảo pha chạy PP kích cho con IRFz44N thứ hai, hai con IRFz44N này chạy PP (Push-Pull) trên transfo T. Thứ cấp của T ra 2 x 12V xung vuông, nắn lọc qua cầu Schottsky diod và các tụ điện để có +/- 12VDC. Darlington gồm 2 x C1815 nhận điện áp 12VDC+ ngõ ra qua cầu biên áp 3,3K và zenner 11V / 10K để điều khiển điện áp Res trên chân 4 của "555", ngắt dao động, tiết kiệm năng lượng khi không tải.

Mạch điện này có hiệu suất khoảng 75%, thấp hơn mạch nắn áp trực tiếp của post trên là do hiệu suất biến năng của biến áp nhưng công suất khá lớn (có thể đến 150 -- 200W khi thay đổi thông số cuộn dây). Mọi tính toán mạch dùng biến thế đến trên 80% chỉ là "một cơn mơ lớn" ở điều kiện lý tưởng. Dực trên thông số này, anh chị em có thể đổi điện áp ngõ ra theo yêu cầu của mình khi quấn biến thế T.

Nói chung thì người Việt ta vẫn có câu "liệu cơm gắp mắm", anh chị em nghiên cứu yêu cầu và điều kiện của mình mà dùng. Trong mạch, Lan Hương không thể hiện Led báo nguồn và các thứ linh tinh là để cho anh chị em tự "thêm thắt" vào cho phù hợp.

Thân ái, chúc thành công.

Lan Hương.
                    ============================

to anh cả.

- Em biết là anh dùng chữ "ampli" theo kiểu khác, với mặc định là công suất lớn. Không phải vậy đâu anh, dù là 1W thì vẫn cứ là Audio Amplifier (em vẫn dùng đúng danh pháp quốc tế). Với Audio Amp 2.1 chạy 2030 thì anh nghĩ nó quá 5 WRP (Real Power) nổi không nào. Mắng oan em rồi nhé.

- Em viết về mạch tạo điện áp đối xứng là bám chặt chủ đề, và đã viết hết đâu ạ ? Nếu để mở rộng đi quá xa chủ đề thì nói sao nổi. Nhất là đã lạc đề mà còn trịch thượng thì không chấp nhận được. Đâu phải là em "đá thúng đụng nia" gì đâu anh ?

- Riêng bài này thì em viết vì bài chỉ trích của anh đó. Và em sẽ còn viết tiếp để so sánh hay dở của hai mạch điện + mở rộng ra các cấp điện áp khác (+/-24V: +/-35V: +/-48V v.v...) nếu cần nữa kia.

Hi Hi Hi.
                    Attached Files
                    Last edited by lanhuong; 12-10-2008, 16:15.

Comment

He he... Anh trách em là cả trong thời gian gần đây, trong nhiều luồng chứ không riêng gì luồng này! Cứ liệu chừng đấy!

Và cái mạch thứ 2 của em trong luồng này, anh mạn phép sửa lại phần driver cho cặp MOSFET công suất như sau:

Click image for larger version

Name:	MOSFET Driver.GIF
Views:	1
Size:	5.5 KB
ID:	1334175

Lý do:

- Mạch em làm rườm rà quá, trong khi chỉ cần 1 con 4049 là OK.
                      - Những phần rườm rà đó có thể gây méo dạng tín hiệu.
                      - Em không tính dead-time, nên khá nguy hiểm. Tuy dùng kiểu mạch anh vẽ chưa đạt tối đa yêu cầu, nhưng một đường qua 4 tầng đảo cũng sẽ delay được khá nhiều.
                      - Em đã từng hỏi về driver, anh đưa lên cái đơn giản đã... Phức tạp hơn tính sau, nhỉ?

Cứ bình tĩnh mà run em nhé! Cáu nhiều chỉ tổ mặt mọc mụn chứ được gì đâu!
                      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

thân gửiLanHương
                        mình rất cần mạch công suât 100w-200w chạydc 12v(ác qui 150ampe/h).
                        rât mong LH thiêt kế giúp mình,với phương châm gọn nhất hiệu quả cao.
                        xin trân thành cảm ơn Bạn.
                        nguyễn thanh9 emailnahasaka2000@yahoo.com
                        học Thầy chưa đủ -học bạn biết nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                          He he... Anh trách em là cả trong thời gian gần đây, trong nhiều luồng chứ không riêng gì luồng này! Cứ liệu chừng đấy!
                          Lý do:
                          ...............................................
                          Cứ bình tĩnh mà run em nhé! Cáu nhiều chỉ tổ mặt mọc mụn chứ được gì đâu!
                          Nguyên văn bởi nguyenthanh9 Xem bài viết
                          thân gửiLanHương
                          mình rất cần mạch công suât 100w-200w chạydc 12v(ác qui 150ampe/h).
                          rât mong LH thiêt kế giúp mình,với phương châm gọn nhất hiệu quả cao.
                          xin trân thành cảm ơn Bạn.
                          nguyễn thanh9 emailnahasaka2000@yahoo.com
                          học Thầy chưa đủ -học bạn biết nhiều.
                          to anh Cả.

Ôi giời, em mới viết bài thứ hai trong loạt bài nguồn xung từ dễ đến khó, từ giản đơn đến phức tạp dần. Hai mạch trên rẻ tiền đến mức "ai cũng nên làm", dễ đến mức "ai cũng làm được" trên cơ sở mạch rời, linh kiện "bèo" nhất.

Thế mà anh Cả lôi em chạy vèo vèo, em viết sao kịp đây ?.

to nguyenthanh9 và các bạn.

Bạn cứ yên trí, Lan Hương chỉ dừng lại khi nào ... không còn gì để viết. Nếu được thì các bạn "tập dượt" dần với các mạch trên.

Lan Hương đang bị ông anh lôi xềnh xệch, vã cả mồi hôi đây.

Xin lỗi Mod TheLam , bài này của Lan Hương có hơi hướng xì - păm, nhưng không Spam cũng không được. Khổ ghê.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Mình đang cần một bộ đảo nguồn từ 15v -> -15 v. Các bạn giúp mình với

Comment

Lỗi sao đó, Mod làm ơn xoá dùm một trong hai bài.

Lan Hương.
                              Last edited by lanhuong; 16-10-2008, 22:37.

Comment

Về tác giả

Collapse

trantrungtin Tìm hiểu thêm về trantrungtin

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X