Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lan Hương trả lời nè ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Ý tưỡng độ sạc cho Piaggio X9 hay dòng sạc 3 phase:Avenis,Ducati...hồi sinh!

Em lại vớ được cái sơ đồ sạc 3 Phase
    trên diễn đàn phụ tùng ji` đó cũa nước nào ko biết! : (http://www.invisionboard.com) Thật ko ngờ nó lại đơn giãn như vậy chĩ có điều linh kiện lại ko ghi trj số..! SCR em đoán là TP154E.... Và cũng ko hiễu nó vận hành thế nào ? Chị Lanh Hương có rãnh vào diễn giãi giúp em một tí ! Xin cám ơn trước rất nhiều ! Ráp sơ đồ này ít hơn ít nhất 5 lần giá mua ic sạc!!!
    Thân ái!

Hình nhỏ quá, không thấy gì cả QuangDucMobi ơi.

Có thể right click vào hình gốc --> type thẻ [img]****[/img] rồi paste cái link đó vào giữa thế cho 4 "sao". Hình sẽ hiện lên với đủ kích thước.

Lan Hương.
    Attached Files
    Last edited by QuangDucMobi; 29-10-2008, 08:18.
    |

Comment

@lanhuong:chị có thể tiếp tục vấn đề tiếp theo post#19 không.Làm cái nguồn mà đọc mãi cứ lơ mơ à

============================================

Chọn được mạch nào, cho yêu cầu về công suất, mức áp v.v... và sơ đồ ban đầu thì mới có thứ để góp ý và phân tích chứ.

Lan Hương
      Last edited by lanhuong; 28-10-2008, 20:00.

Comment

chọn lọc tín hiệu hồng ngoại ! Cứu em !

chị Hương ui ! Nói thật với chị, em mới là HS lớp 11 ! do đó nên chị cố giúp đỡ chi tiết em chỗ ni nha ! chỉ cần hướng dẫn khỏi cần chị hao mòn thân thể để giải thích ! cái này nè ! hồi em học lớp 10 có lắp thành công cái mạch điều khiển từ xa cho may vi tính bằng hồng ngoại ! dùng đc lúc em đành delete bởi vì thế nầy neeeeeeeeeeee : ex : em thực hiện 1 lệnh ấn Enter trên remote để vào 1 CT nào đó thì nó lại vào tận vài CT như vậy , tức là nó đã thực hiện tới mấy lệnh Enter liền ! em nghĩ đó la tại cái remote truyền nhiều lệnh cùng 1 lúc ! chắc em nói hơi khó hiểu ... chị thung củm ! Vậy đó ! chị có thể giúp em khắc phục cái đó được không . Tức là em mún cái remote truyền nhiều lệnh 1 lúc nhưng bọ thu chỉ nhận va thực hiện 1 tín hiệu cùng tần số / vài tín hiệu cùng tần số ?????? chị vẽ sơ đồ cái mạch mới của chị em cái nha ! thêm pha linh kiện gì chị ghi rõ thông số hộ cái khung em ...móm đá .
        sơ đồ mạch trên Echip ( chắc chị thừa biết ! xưa lắm rùi ) :
        http://www.echip.com.vn/echiproot/ht...ttx/index.html
        cảm ơn chị nhiều kể cả khi chị khung trả lời huhuuuuu..... ko biết được đâu ! chị phải giải quyết cho em tê

Comment

Nguyên văn bởi kekedaine Xem bài viết
          chị Hương ui ! Nói thật với chị, em mới là HS lớp 11 ! do đó nên chị cố giúp đỡ chi tiết em chỗ ni nha ! chỉ cần hướng dẫn khỏi cần chị hao mòn thân thể để giải thích ! cái này nè ! hồi em học lớp 10 có lắp thành công cái mạch điều khiển từ xa cho may vi tính bằng hồng ngoại ! dùng đc lúc em đành delete bởi vì thế nầy neeeeeeeeeeee : ex : em thực hiện 1 lệnh ấn Enter trên remote để vào 1 CT nào đó thì nó lại vào tận vài CT như vậy , tức là nó đã thực hiện tới mấy lệnh Enter liền ! em nghĩ đó la tại cái remote truyền nhiều lệnh cùng 1 lúc ! chắc em nói hơi khó hiểu ... chị thung củm ! Vậy đó ! chị có thể giúp em khắc phục cái đó được không . Tức là em mún cái remote truyền nhiều lệnh 1 lúc nhưng bọ thu chỉ nhận va thực hiện 1 tín hiệu cùng tần số / vài tín hiệu cùng tần số ?????? chị vẽ sơ đồ cái mạch mới của chị em cái nha ! thêm pha linh kiện gì chị ghi rõ thông số hộ cái khung em ...móm đá .
          sơ đồ mạch trên Echip ( chắc chị thừa biết ! xưa lắm rùi ) :
          http://www.echip.com.vn/echiproot/ht...ttx/index.html
          cảm ơn chị nhiều kể cả khi chị khung trả lời huhuuuuu..... ko biết được đâu ! chị phải giải quyết cho em tê
          Hiện tượng mà em gặp thường được gọi là "nhảy tín hiệu" hay gặp trong vi xử lý.

Nghiã là thay vì nó ra một xung hay một nhóm xung đơn lập thì nó lập lại xung (hay nhóm xung) đó vài lần.

Nguyên nhân là :

- Nguồn pin remote yếu, thiếu tụ lọc --> sụt áp làm cho tín hiệu tắt, rồi lại phát xung (vì em còn bấm) làm cho tín hiệu mở nhiều lần.

- Nguồn pin không yếu nhưng các tụ lọc hay linh kiện rò rỉ làm cho dòng tiêu thụ tăng lên --> cũng có hiện tượng tương tự.

- Xử lý tín hiệu bị delay quá lâu --> thời gian đáp ứng chậm --> lập lại xử lý nhiều lần.

Em phải khắc phục trước hết từ cái remote cũ đã.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi QuangDucMobi Xem bài viết
            Em lại vớ được cái sơ đồ sạc 3 Phase
            trên diễn đàn phụ tùng ji` đó cũa nước nào ko biết! : (http://www.invisionboard.com) Thật ko ngờ nó lại đơn giãn như vậy chĩ có điều linh kiện lại ko ghi trj số..! SCR em đoán là TP154E.... Và cũng ko hiễu nó vận hành thế nào ? Chị Lanh Hương có rãnh vào diễn giãi giúp em một tí ! Xin cám ơn trước rất nhiều ! Ráp sơ đồ này ít hơn ít nhất 5 lần giá mua ic sạc!!!
            Thân ái!
            Em sữa lại rồi nè trã lời dùm em nha!( Em ráp mạch sài SCR FS5KM nhưng nó ko chạy ji` cã!)
            Thân ái!
            Last edited by QuangDucMobi; 29-10-2008, 16:36.
            |

Comment

Em sữa lại rồi nè trã lời dùm em nha!( Em ráp mạch sài SCR FS5KM nhưng nó ko chạy ji` cã!)
              Thân ái!
              Mạch có ý đồ kỹ thuật tương tự các mạch ổn áp nạp của xe Honda (dùng 1 pha thay vì 3 pha như mạch này).

Trong mạch cần đảo chiều các diod D5, D6 và D7 thì mới hoạt động được.

Khi bộ phát điện 3 pha hoạt động, nó sẽ tạo điện áp âm xuống masse và điện áp dương đi thẳng ra Battery (accu). Lúc đó 3 dây pha sẽ mang điện áp dương so với masse và bằng một nửa điện áp trên cầu 3 pha ra accu.

Khi tốc độ vòng quay nhỏ --> điện áp trên từng dây pha còn thấp thì điện áp 1 chiều tạo ra từ cầu 3 pha sẽ nạp trực tiếp cho accu.

Khi vòng quay lớn --> điện áp pha so với masse lớn hơn 7 V (điện áp đỉnh xung là 7 x sqrt 3 = 7 x 1,732 = 12,124 V) thì điện áp cầu 3 pha > 16V. Lúc đó dòng điện dương từ dây pha "chảy" qua G của 3 SCR tạo thành điện áp > 6.2V. Zenner 1N4735 (6,2V / 1W) dẫn --> 3 SCR dẫn --> ngắn mạch nửa chu kỳ âm --> giảm áp để điều hoà điện áp về mức chuẩn.

Mạch đơn giản, dễ chạy nhưng ... chưa hay lắm vì còn quá phức tạp. Ngắn mạch là biện pháp "không phải hay", nếu đi đường dài có thể nóng --> chết cuộn Bobine như chơi.

Bạn QuangDucMobi có thể sử dụng tạm cho yên tâm. Muốn hay hơn nữa thì chờ thiết kế của Lan Hương (ráp sau cũng được nếu mạch này không "ngon lành").

Thân ái.

Lan Hương.
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                ........
                Bạn QuangDucMobi có thể sử dụng tạm cho yên tâm. Muốn hay hơn nữa thì chờ thiết kế của Lan Hương (ráp sau cũng được nếu mạch này không "ngon lành").

Thân ái.

Lan Hương.
                Nếu chị thiết kế dùm em một cái mạch ... thì còn gì bằng! Em thật ko dám nghĩ! !Thật vậy thì trong thời gian chờ đợi em xin gỡi đến chị lời cám ơn chân thành và sâu sắc nhât!
                Chúc chị luôn vui vẽ , khõe mạnh và luôn công tác tốt!
                Thân ái!
                |

Comment

sáng tạo ổn áp cho Big motor

Nếu chị thiết kế dùm em một cái mạch ... thì còn gì bằng! Em thật ko dám nghĩ! !Thật vậy thì trong thời gian chờ đợi em xin gỡi đến chị lời cám ơn chân thành và sâu sắc nhât!
                  Chúc chị luôn vui vẽ , khõe mạnh và luôn công tác tốt!
                  Thân ái!
                  Mạch Lan Hương thiết kế dưới đây là ổn áp xung.

Dòng điện 3 pha từ Bobine được cầu 6 diod (loại 6A) nắn --> lọc bằng tụ 1000 uF / 50V để cấp cho tải và bộ ổn áp xung dùng MOSFET (loại 20A trở lên như IRF200, FDP8443, STL20N, BUZ11 hay BUZ24 v.v...).

TL494 tạo xung PWM điều khiển 2 Fet này với tần số khoảng 23 KHz, điều tiết tổng trở của 2 Fet nối tiếp với tổng trở tải --> phân áp 12,6 VDC cho tải. 11V zenner và VR 2K định áp cho C1815 hoạt động. Nếu U tải > 12V thì C1815 dẫn --> Opto tạo điện áp hồi tiếp về TL494 làm giảm độ rộng xung --> tăng tổng trở (kháng) của 2 Fet --> giảm U tải về 12V (và ngược lại). Chỉnh VR = 2K và biến trở điều rộng xung 4,7K để có điện áp ngõ ra phù hợp với accu (12 --> 14,6V).

Cuộn dây L (1uH) chống sốc điện và chống nhiễu trên hệ thống cấp nguồn.

Bộ nguồn này rất dễ ráp (ráp là chạy) vì không dùng biến áp xung. Nguồn có độ dạt điện áp <1%, nội trở nguồn ~0,01 Ohm, đáp ứng nhanh, không ổn áp kiểu nối tắt nên bảo vệ bobine rất tốt.

Thân ái.

Lan Hương.
                  Attached Files

Comment

chị ơii giúp em với,em có 1 bt về điểu khiển động cơ bước chỉ dùng IC 74112,ic 555 và các IC cổng logic,cả full step lẫn half step,có đảo chiều động cơ nữa,chị làm ơn giúp em nha

Comment

chị LH ơi cho em hỏi tí nha
                      em đang định làm 1 cái mạch nạp điện thoại sử dụng nguồn là 24v acquy
                      vậy em có thể sử dụng ic lm137 và 7805 kết hợp với sơ đồ mạch nạp điện thoại qua usb của chị được không vậy chị
                      mình có cần phải dùng điện trở hạ dòng của bình acquy xuống không vì dòng lớn hơn điện thoại nhiều
                      cảm ơn chị !

Comment

Chị Lan Hương có mạch loại đèn led không dùng pin, sử dụng bằng cách quay hay bóp không? Cảm ơn chị.

Comment

Chào Lan Hương, bữa trước mình đã post bài hỏi này rồi nhưng không thấy LH trả lời, mình nghĩ chắc post sai luồng. Mình thực đang rất cần, nhờ LH cố gắng bớt chút thời gian tư vấn giúp đỡ mình nhé. Mình có làm bộ điều khiển anten tự động dò hướng dùng PIC16F877A. Nguyên lý như sau:
                          Anten được điều khiển bởi motor bước, tín hiệu từ anten tới máy thu (qua một loạt cung đoạn như KDCT, trộn tần, KDTT, tách sóng, KDAT) được tín hiệu âm tần có bề rộng phổ khoảng 0.3 - 3.4KHz. Tín hiệu này sẽ đưa vào ADC/PIC và PIC sẽ nhớ lại cường độ tín hiệu đó. Anten sẽ quay 360 độ với góc bước là 18 độ, như vậy PIC sẽ phải nhớ 20 mức tín hiệu tương ứng với 20 vị trí, sau đó nó so sánh tìm ra mức tín hiệu lớn nhất và điều khiển anten xoay về hướng có giá trị lớn nhất đó. Hiện minh đã làm nhưng khi cho tín hiệu âm tần từ máy thu VTD thì xử lý nhiều lúc không chính xác (hướng thực tế có giá trị lớn nhất thì lại nhận được tín hiệu nhỏ) có thể thời điểm đó do tín hiệu âm tần biến đổi khá nhanh và ADC vào đúng lúc tín hiệu nhỏ trong đoạn có thín hiệu lớn. Minh nghĩ ra giải pháp là cho tín hiệu âm tần qua bộ tách sóng trung bình để đầu ra của bộ này có tín hiệu biến đổi chậm (gần giống tín hiệu điện DC) khi đó sẽ hỗ trợ ADC tốt hơn. Khi thực hiện thì lại gặp khó khăn về loại mạch này vì kết quả cho không tốt (mình dùng con LM1458 và D4148). Mình rất muốn LH tư vấn giúp về giải pháp trên (tức là mạch sẽ cho kết quả đầu ra dạng DC lớn nếu anten xoay về hướng có tín hiệu lớn và nhỏ nếu xoay về hướng yếu, đặc biệt khi không có tín hiệu thì cho kết quả xấp xỉ 0vDC và mạch trên có thể áp dụng cho loại tín hiệu âm tần có bề rộng phổ cao hơn, như: 0.3KHz <= deltaF <= 20KHz) hoặc các giải pháp khác. Moi hướng dẫn, giúp đỡ, chỉ bảo xin gửi cho mình trên diễn đàn hoặc gửi về e-mail: nguyenquangminhbean@yahoo.com.vn
                          Nếu kèm theo file về mạch điện hoặc... thì rất tốt.
                          Xin cảm ơn LH rất nhiều.

Comment

Em có chút vấn đề nhờ chị Lan Hương giúp đỡ. Em đang thắc mắc về 1 linh kiện "DUY NHẤT" có trong miếng ghép 2 sim điện thoại - Double Card ( khi 1 sim online thì sim còn lại offline).Nó có 8 chân tổng thảy, hình chữ nhật,kích thước 2*3 (mm),màu đen.Em không biết linh kiện này có tác dụng gì, hoạt động ra sao.mong chị giúp đỡ !!!!!
                            Sống Là Phải Chiến Đấu

Comment

Nguyên văn bởi DTV47DH Xem bài viết
                              Em có chút vấn đề nhờ chị Lan Hương giúp đỡ. Em đang thắc mắc về 1 linh kiện "DUY NHẤT" có trong miếng ghép 2 sim điện thoại - Double Card ( khi 1 sim online thì sim còn lại offline).Nó có 8 chân tổng thảy, hình chữ nhật,kích thước 2*3 (mm),màu đen.Em không biết linh kiện này có tác dụng gì, hoạt động ra sao.mong chị giúp đỡ !!!!!
                              "Miếng đen đen" đó là một chuyển mạch.

Tuy nhiên "cái đó" đang là cơm gạo của một thành viên trên diễn đàn, Lan Hương không tiện mổ xẻ sâu hơn.

Nguyên văn bởi nvduan
                              Chào Lan Hương, bữa trước mình đã post bài hỏi này rồi nhưng không thấy LH trả lời, mình nghĩ chắc post sai luồng. Mình thực đang rất cần, nhờ LH cố gắng bớt chút thời gian tư vấn giúp đỡ mình nhé. Mình có làm bộ điều khiển anten tự động dò hướng dùng PIC16F877A.
                              Vấn đề của anh khá lớn, đang suy nghĩ xem có hướng kỹ thuật nào ưu việt không đây.

Nguyên văn bởi enh_uong
                              Chị Lan Hương có mạch loại đèn led không dùng pin, sử dụng bằng cách quay hay bóp không? Cảm ơn chị.
                              Loại đèn này là một magneto cỡ nhỏ (máy phát dùng nam châm vĩnh cửu) phát động cơ học (bằng tay) qua một hệ bánh răng biến đổi chuyển động tịnh tiến --> chuyển động quay và phát điện trực tiêp ra đèn.

Không có mạch điện tử nào.

Nguyên văn bởi nguyen2578
                              em đang định làm 1 cái mạch nạp điện thoại sử dụng nguồn là 24v acquy
                              vậy em có thể sử dụng ic lm137 và 7805 kết hợp với sơ đồ mạch nạp điện thoại qua usb của chị được không vậy chị
                              mình có cần phải dùng điện trở hạ dòng của bình acquy xuống không vì dòng lớn hơn điện thoại nhiều
                              cảm ơn chị !
                              Dùng 7805 với một điện trở hạ áp - hạn dòng là đủ.

chị ơii giúp em với,em có 1 bt về điểu khiển động cơ bước chỉ dùng IC 74112,ic 555 và các IC cổng logic,cả full step lẫn half step,có đảo chiều động cơ nữa,chị làm ơn giúp em nha
                              Mạch này có nhiều trên diễn đàn. Em ráng tìm lại đi.

Nếu cần thì chị sẽ soạn ra mạch khác.

Thân ái.

Lan Hương

Comment

Thanks chị nhiều nhiều. Nó là một chuyển mạch điện tử, và miếng ghép 2 sim kia hoàn toàn made in Việt Nam. Hoan hô!!!! Thế này thì em lại càng tò mò roài chị à!!!!
                                Sống Là Phải Chiến Đấu

Comment

Về tác giả

Collapse

anh_gioi Tìm hiểu thêm về anh_gioi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X