Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Khám Phá Mời Từ LED & Đồng hồ đo đt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi kaszuky Xem bài viết
    Ủa Led BẮT BUỘC phải đầu nhỏ là DƯƠNG thì mới đúng kỹ thuật hả @@.
    Em cũng đã từng thấy đầu to là Dương nè.Hồi đó mới học mua 1 đống led siêu sáng lùn về. Đọc trên mạng nói cách kiểm tra + - của Led là chân dài chân ngắn. Thế là cứ thế mà phang thôi. Lắp 1 lúc mới thấy " Răng tự nhiên đâu ra 3 con cái đầu nó ngược so với các con khác. Sợ lắp sai cực cái lấy nguồn ra kiểm tra lại thì quả đúng là như thế. KO BỊ NGƯỢC. kiểm tra LED hay nhất vẫn là xài đồng hồ hoặc là cục pin nút áo như bác gì nói á
    Đúng vậy đây mới là chuẩn. mình đã đọc các bài trong chủ đề này các bài đều đúng cả không có ai sai vì mình cũng từng gặp các trường hợp xảy ra như các bác đã nêu
    Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Thấy các bạn tham gia sôi nổi trên diễn đàn nên mình cũng xin góp vui 1 vài ý kiến nhỏ (Mình chuyên bán và sửa những thiết bị sử dụng bóng Led):
      Theo quy định chung:
      1, Với bóng Led mới loại thường thì phân cực (-+) là qua độ dài ngắn của chân Led,cụ thể chân dài là cực(+) còn chân ngắn là cực(-)
      2, Với bóng Led siêu sáng thì thường được đánh dấu (-+) sẵn ở chân Led.
      Còn vấn đề cực to và cực nhỏ bên trong bóng Led thì theo mình thấy tỉ lệ cực nhỏ là (+) chiếm phần đa khoảng 80%.Cái này mình đã đo thử và đi tham khảo rất nhìu.
      3, Đo phân cực bằng = đồng hồ đo:ta đặt ở thang x1 hoặc x10(nên đặt ở thang x1 vì điện khỏe hơn,bóng Led sẽ sáng hơn),đặt 2 que đo vào 2 chân Led nếu không sáng ta đảo vị trí 2 que đo,khi thấy Led sáng thì là Led sống và que đo màu đỏ sẽ là cực (-) còn que đo màu đen sẽ là cực (+),trong trường hợp đã đảo que đo mà Led không sáng thì là Led bị cháy hoặc chập.
      (Các bạn lưu ý là đo bằng đồng hồ đo sẽ thấy ngược so với cách thử bằng pin khi thử bằng thì (+) pin cũng là (+) Led,còn khi đo = đồng hồ thì que đỏ là (+) lại là cực (-) của Led).
      Cách nhận biết bóng cháy,kém tóc (sợi đốt) thì mình thường kiểm tra như sau:
      1, Với những bóng trắng nhìn thấy lõi,nếu nhìn bóng có lõi màu ám đen hoặc không có tóc thì là cháy tóc,nếu đo bằng đồng hồ đo khi để ở thang đo x1 hoặc x10(nên đặt ở thang x1 vì điện khỏe hơn,bóng Led sẽ sáng hơn) nếu bóng sáng chói là bóng tốt,nếu bóng có sáng nhưng tối hơn hoặc sáng nhấp nháy là bóng kém,còn bóng ko sáng là bóng cháy hoặc chập (nguyên nhân bóng cháy hoặc chập là do sốc điện,điện áp cấp vào quá cao.....)...
      2, Với những bóng màu hoặc ko nhìn thấy lõi,tóc thì ta phải đo hoăc thử bằng pin mới nhận biết được......

Trên đây là 1 số ý kiến của mình nếu ai có cách khác nữa thì hãy chia sẻ để mọi người cùng biết.Thân chào các Bạn
      Muốn Biết thì phải Hỏi
      Muốn Giỏi thì phải Học.

Comment

Về tác giả

Collapse

eyered3xxx Tìm hiểu thêm về eyered3xxx

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X