Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chế tạo oto điện cho bé yêu của bạn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chế tạo oto điện cho bé yêu của bạn

có được cu cậu thật kháu khỉnh và đáng yêu, cu cậu rất thích ô tô. Mình đang chế 1 cái bốn bánh đơn giản chạy điện acquy 12V. Đang làm phần võ và khung đến phần động cơ thì trục trặc. Mình tháo con Máy in HP1080 ra lấy cái Motor Steps cái này thấy chạy trong máy in khỏe quá. Modem của nó là Mistsimi M49SP-2K dùng 4 dây. Kèm theo mạch có con IC - AN8495S Mình muốn sữ dụng cái này để điều khiển motor. Bác nào cao thủ giúp bố con mình với. Khi nào hoàn thành mình sẽ port hình ảnh và thiết kế cho bác nào muốn chế 1 con ô to cho "quý tử" của mình.

Bác thử up ảnh , hay cho thông số dòng áp cái motor đó xem. Em nghi dùng để in, kéo giấy thì được chứ làm xe oto trẻ con chạy được chắc là khó
    Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Một vài hình ảnh của nó

datasheet con IC datasheet_7.pdf

Comment

Ôi động cơ bé tí thế ạ ? Thế không biết bác định làm oto to, bé ngồi vào được hay là chỉ là đồ chơi be bé, chạy được ? Làm oto ngồi vào được thì bác phải dùng cái động cơ DC to gấp mấy lần cái này hoặc nhỏ thì phải qua hệ thống bánh xích, dây đai để tăng hệ số truyền
        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Mình thấy cái motor của xe ô tô cữa hàng đồ chơi trẻ em còn bé hơn cái này. Chỉ to khoảng bằng ngón chân cái nhưng mà chạy thì như ngựa. Xài accquy có 5AH thế mà chạy cả buổi ko sao. Ra chợ điện tử kiếm cái motor này mà ko có. nên đành nghỉ đến cái motor của máy in vì nó có chỉnh cả tốc độ nữa. Thử nghiệm đơn giản: Cho motor chạy dùng sức của tay cố gắng giữ ko cho nó quay. Kết quả: Motor của xe ô tô bán ngoài tiệm vẫn có thể quay nhưng hơi yếu. Motor máy in... ọc cẩn thận tuột gia tay.. theo các bác cái nào khỏe hơn.

Comment

Up thêm cái data của con Motor luôn.
            motor_m49sp_2k_e.pdf

Comment

cái này là motor bước...làm sao làm được cái oto đồ chơi chạy nhanh như ngựa được.
              Chạy nhanh thì momem yếu mà chạy chậm thì nóng....tốt nhất làm Motor DC cho nhanh..
              Quang Nhat
              ---------------------------------------
              Yahoo :quangnhat85ls
              Mail :
              Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

vậy chắc phải kiếm cái motor DC rồi đây mà ra chợ thì chẳng có cái nào to cả toàn dùng cho lò thổi bé tí teo à

Comment

Motor này dùng để kéo giấy nên chắc là tốc độ rất chậm, bù lại thì lực tải mạnh hơn nên khi bạn so sánh với motor khác mới thấy nó mạnh hơn.
                  Nếu bạn ở HCM thì ra chợ Nhật tảo có rất nhiều motor này (loại dùng gắn vào khoan cầm tay) khỏe cực kỳ.

Comment

Có chỉ số nào cho Moto DC nhỉ ?

Comment

Đã làm xong 1 con moto DC ngon. rất khỏe. bác nào có mạch để chỉnh nguồn cho con moto DC này ko. Tức là điều chỉnh nguồn ra tăng giảm ấy.
                      nguồn vào Accquy 12V 7.2AH nguồn ra 5V -12V (3-4Ah) điều chỉnh bằng chiết áp volume của amply (50K~100K ôm)

Comment

anh ơi anh có biet alm thì chỉ em với.
                        Em vừa mới làm xong một cái thành phần gồm có 95% là gỗ(bánh xe và dialip củng băngng2 gỗ,nhưng mà môter thì to hho7n cái của anh ah nhaem lấy cái moter trong may may ấy.nhưng em muốn làm lại xe.hàn sường xe lại bằng sắt a chỉ dùm em cái.em mới có 15 tuổi hà đâu có biết nhiều

Comment

mình thì chế cho baby của mình chiếc xe từ cái xe đẩy 3 bánh mua lúc trước.vì con mình mới 1t nên cũng chưa biết điều khiển nên tạm thời làm đơn giản hà,động cơ là cái máy khoan toshiba cầm tay 4,8vdc.nguồn thì mua accu 6v5ah 80k.cơ cấu truyền động gồm 2 bánh răng giảm tốc giống như cầu sau xe ô tô.đcơ gắn vào đó rồi chạy thôi vì đcơ này cũng có sẵn bộ giảm tốc rồi nên đco +bộ giảm tốc trên 2 bánh sau sẽ cho ra tốc độ nhanh hơn đi bộ 1 tí.xe chạy rất khỏe,bé 30kg chạy vô tư.mình bận đi làm nên chỉ chế tạm cho bé có để chơi thôi,chi phí cũng nhẹ tổng thiệt hại khoảng 500k.hj.nếu bé lớn hơn tí nữa e sẽ làm cho nó con 4 bánh có nhiều chức năng hơn.

Comment

Xe chạy đc tối đa 20km/h là ngon rồi. Hôm trước vào khu vui chơi thấy cái xe chạy ngon, đụng 1 cái là gãy chân do họ che mất nên e ko biết motor đó ra sao nữa @@

Comment

Nguyên văn bởi chungtinh84 Xem bài viết
                              mình thì chế cho baby của mình chiếc xe từ cái xe đẩy 3 bánh mua lúc trước.vì con mình mới 1t nên cũng chưa biết điều khiển nên tạm thời làm đơn giản hà,động cơ là cái máy khoan toshiba cầm tay 4,8vdc.nguồn thì mua accu 6v5ah 80k.cơ cấu truyền động gồm 2 bánh răng giảm tốc giống như cầu sau xe ô tô.đcơ gắn vào đó rồi chạy thôi vì đcơ này cũng có sẵn bộ giảm tốc rồi nên đco +bộ giảm tốc trên 2 bánh sau sẽ cho ra tốc độ nhanh hơn đi bộ 1 tí.xe chạy rất khỏe,bé 30kg chạy vô tư.mình bận đi làm nên chỉ chế tạm cho bé có để chơi thôi,chi phí cũng nhẹ tổng thiệt hại khoảng 500k.hj.nếu bé lớn hơn tí nữa e sẽ làm cho nó con 4 bánh có nhiều chức năng hơn.
                              Thấy Bác đã làm được cái xe điện 3 bánh từ xe đẩy cho con. Em cũng đẫ ấp ủ cái ý tưởng giống bác, nhưng chưa có chút kinh nghiệm gi. Vậy mong bác chia sẽ cho em 1 chút kinh nghiệm với. bác chụp vài cái hình về mô tơ, vị trí lắp ghép mô tơ vào xe, truyền động...cho em tham khảo với.

Comment

Về tác giả

Collapse

thaitri Tìm hiểu thêm về thaitri

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X