Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về giá trị của biến trở

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về giá trị của biến trở

e có mạch cảm biến ánh sáng thế này nhưng ko biết được là con biến trở trong mạch là bao nhiêu K nữa.bác nào biết chỉ hộ e với.biến trở cũng phân biệt các chân đúng không ạ.vậy làm cách nào để biết ạ và như cái mạch này thì mắc biến trở như thế nào vào mạch điện.
    Attached Files

biến trở 5k .có thể mắc chân 1 nối với điện trở chân 2 nối với cực b của tran.hoặc chân 1 nối với điện trở chân 2,3 nối chập với nhau mắc vào cực b của tran đều đc.(chân 1 ,2,3 tùy bạn quy định chân 2 là chân ở giữa.chân 1,3 như nhau cho cái nào là 1 cũng đc
    Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
    Web :

Comment

các bác cho e hỏi mạch trên có đúng không sao e ráp mạch chính xác như trong hình và như bác phamtinh.dt bảo mà thấy không được.e thay loa bằng con led.nhưng khi cấp nguồn ( 3V) vào cho nó thì đèn sáng luôn chỉnh biến trở chỉ làm thay đổi được độ sáng của led 1 ti chứ không tắt hẳn được.còn quang trở thi ko có tác dụng gì luôn dù có điều chỉnh biến trở thế nào.có gì đó không đúng ah các bác.
      nhân tiện cho e hỏi luôn là tụ hóa có phải là có phân cực đúng không.nó co 1 chân dài và 1 chân ngắn hơn.vậy chân nào là cực (+) chân nào là cực (-).

Comment

Nguyên văn bởi xadieu Xem bài viết
        các bác cho e hỏi mạch trên có đúng không sao e ráp mạch chính xác như trong hình và như bác phamtinh.dt bảo mà thấy không được.e thay loa bằng con led.nhưng khi cấp nguồn ( 3V) vào cho nó thì đèn sáng luôn chỉnh biến trở chỉ làm thay đổi được độ sáng của led 1 ti chứ không tắt hẳn được.còn quang trở thi ko có tác dụng gì luôn dù có điều chỉnh biến trở thế nào.có gì đó không đúng ah các bác.
        nhân tiện cho e hỏi luôn là tụ hóa có phải là có phân cực đúng không.nó co 1 chân dài và 1 chân ngắn hơn.vậy chân nào là cực (+) chân nào là cực (-).
        trên vỏ của con tụ có ghi đó, chân nào nằm ở phía mà vỏ có dấu - là âm, tốt nhất ban đừng nhớ kiểu chân dài chân ngắn kẻo ai đó chơi đểu cắt ngược lại thì toi
        sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Nguyên văn bởi xadieu Xem bài viết
          Bạn đo trị số của quang trở , sau đó che tối che tối quang trở lại và đo . Trị số phải có khác biệt lớn thì quang trở tốt . Điện trở , biến trở và quang trở tạo thành cầu phân áp để phân cực cho transistor dẫn làm loa kêu hoặc LED sáng . Nếu không chỉnh được ,bạn nên thay biến trở có giá trị lớn hơn .

Comment

Tăng con 1 K lên 10 K cho tui.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
              Tăng con 1 K lên 10 K cho tui.
              Bạn duong nói đúng, (Tôi cho rằng biến trở phải từ 30K mới ngắt được dòng ra C), nhưng kết quả là mạch của bạn chỉ có thể cung cấp dòng C khá nhỏ, chỉ kéo LED chứ không đủ kéo tải chuông.
              Mạch của bạn cho thấy khi trời tối chuông sẽ kêu
              Tui đề nghị bạn nên lắp 2 transistor để tạo mạch trigger, lúc này biến trở sẽ nối tiếp với quang trở cấp điện cho B,
              và từ B có điện trở khoảng 47K phân áp ra mass. Trời tối con trans1 ngắt và làm dẫn trans2, dòng ra lúc này đủ kéo tải lớn

Comment

Về tác giả

Collapse

xadieu Tìm hiểu thêm về xadieu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X