Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác giúp e chuyển loa di động laptop dùng nguồn usb thành loa dùng nguồn ngoài

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác giúp e chuyển loa di động laptop dùng nguồn usb thành loa dùng nguồn ngoài

chào các bác, e là dân kinh tế nhưng rất hay nghịch ngợm mấy cái đồ điện tử, kiến thức e chưa có nếu có sai chỗ nào mong các bác thông cảm. Chẳng là e thừa cái loa di động cho laptop dùng cổng usb, giờ e muốn để đầu giường để thỉnh thoảng cắm đt vào nghe nhạc hoặc fm. E định dùng nguồn ngoài là cái sạc đt 4.5v và một đường vào âm thanh dùng giắc 3.5. E đã mở mạch ra mò, tưởng nguồn và đường tiếng của usb là riêng biệt ai ngờ nó liên quan tùm lum mò mãi chẳng được các bác giúp e phát. nếu có cần mai e sẽ up cái hình mạch lên cho các bác nghía ( giờ chưa có máy ảnh ). thanks các bác trước nhé

Nguyên văn bởi alleine_87 Xem bài viết
    chào các bác, e là dân kinh tế nhưng rất hay nghịch ngợm mấy cái đồ điện tử, kiến thức e chưa có nếu có sai chỗ nào mong các bác thông cảm. Chẳng là e thừa cái loa di động cho laptop dùng cổng usb, giờ e muốn để đầu giường để thỉnh thoảng cắm đt vào nghe nhạc hoặc fm. E định dùng nguồn ngoài là cái sạc đt 4.5v và một đường vào âm thanh dùng giắc 3.5. E đã mở mạch ra mò, tưởng nguồn và đường tiếng của usb là riêng biệt ai ngờ nó liên quan tùm lum mò mãi chẳng được các bác giúp e phát. nếu có cần mai e sẽ up cái hình mạch lên cho các bác nghía ( giờ chưa có máy ảnh ). thanks các bác trước nhé
    thử gửi lên xem, USB có 4 chân và vỏ nối mass . có 2 chân tín hiệu vào ( file gửi kèm theo )
    sài nguồn như bạn nói ko được đâu nó khoảng 200mA rất nhỏ , nên mua hoặc tự làm ADAPTOR 5v-500mA chỉnh lưu và lọc nhiểu tốt nhé !
    Attached Files
    không có gì khó , chỉ sợ lòng không bền !

091.99 66 55 8

Comment

Nếu bạn muốn giữ nguyên cái dây usb của loa thì bạn ra ngoài mua 1 dây nối dài usb tầm 25k, mua 1 cục sạc pin điện thoại, loại nào cũng đc mà dầu ra 5V. Về nhà bạn cắt dây đầu ra của cục sạc, xác định đâu là dây dương, đâu là dây âm, sau đó cắt đầu dây usb 25k, lấy 2 dây đỏ và đen,(đỏ là dương, đen là âm), nối với dây cục sạc đã cắt. Thế là khi nào bạn muốn nghe thì lấy dây usb của loa gắn với đầu usb của dây vừa gắn với sạc. Còn âm thanh thì bạn cắm trực tiếp dây 3.5 vào dthoại.
      Nói chung là đơn giản thôi mà

Comment

@sunflowervn : e đã đấu thử nguồn riêng lấy từ usb nhưng đèn tín hiệu không báo. chỉ khi đấu đầy đủ cả bốn chân của usb loa mới chạy đc, vì thế nếu đấu nguồn ngoài theo cách của bác cũng không đc
        @huunghia_dt: nguồn thì e có, chỉ có điều không biết đấu nguồn và đường âm thanh vào mạch như thế nào thôi.
        E có hình mạch đây các bác nghía qua xem nên làm thế nào

Comment

[QUOTE=alleine_87;336648]@sunflowervn : e đã đấu thử nguồn riêng lấy từ usb nhưng đèn tín hiệu không báo. chỉ khi đấu đầy đủ cả bốn chân của usb loa mới chạy đc, vì thế nếu đấu nguồn ngoài theo cách của bác cũng không đc
          @huunghia_dt: nguồn thì e có, chỉ có điều không biết đấu nguồn và đường âm thanh vào mạch như thế nào thôi.

bạn xem sơ đồ chân of USB mà mình gửi cho bạn rùi , Loa của bạn củng mắc theo nguyên lý đó thôi .
          theo hình bạn chụp :
          +V là +5V DC
          D+ và D- là 2 chân tín hiệu âm thanh đó .
          PG là mass ( -5v DC )
          SG lá vỏ USB nối mass

Tóm lại là bạn mắc +5V DC vào dây đỏ
          mass ( - 5v Dc) vào dây đen
          tín hiệu âm thanh mắc vào D+ D-
          dây xanh nước biển bỏ trống

lưu ý : jack âm thanh 3mm có 3 chấu ra bạn nối 1 chấu vào mass và 2 chấu kia mắc vào D+ D-
          thay đổi vị trí các chấu đến khi có âm thanh chuẩn nhất
          không có gì khó , chỉ sợ lòng không bền !

091.99 66 55 8

Comment

[QUOTE=huunghia_dt;337327]
            Nguyên văn bởi alleine_87 Xem bài viết
            @sunflowervn : e đã đấu thử nguồn riêng lấy từ usb nhưng đèn tín hiệu không báo. chỉ khi đấu đầy đủ cả bốn chân của usb loa mới chạy đc, vì thế nếu đấu nguồn ngoài theo cách của bác cũng không đc

bạn xem sơ đồ chân of USB mà mình gửi cho bạn rùi , Loa của bạn củng mắc theo nguyên lý đó thôi .
            theo hình bạn chụp :
            +V là +5V DC
            D+ và D- là 2 chân tín hiệu âm thanh đó .
            PG là mass ( -5v DC )
            SG lá vỏ USB nối mass

Tóm lại là bạn mắc +5V DC vào dây đỏ
            mass ( - 5v Dc) vào dây đen
            tín hiệu âm thanh mắc vào D+ D-
            dây xanh nước biển bỏ trống

lưu ý : jack âm thanh 3mm có 3 chấu ra bạn nối 1 chấu vào mass và 2 chấu kia mắc vào D+ D-
            thay đổi vị trí các chấu đến khi có âm thanh chuẩn nhất
            Đây không phải là 1 mạch khuếch đại bình thường mà nó là mạch DAC từ cổng Usb nên bạn không thể mắc theo kiểu đó được. Đường Usb vừa cấp nguồn vừa cấp tín hiệu Digital cho mạch DAC bên trong ic.
            Tóm lại là điều bạn muốn làm là bất khả thi.
            Thất nghiệp :(

Comment

đúng là không khả thi cho lắm, thử các kiểu cũng không đc e cho nó về nguyên trạng rồi

Comment

haha,brồ quá

Comment

nếu bạn có sở thích sao k làm cái amply cho nó hoành nhỉ nghe j mấy cái tàu khựa đó chán lắm
                  .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

mạch này phán câu là khó, tốt nhất làm cái mạch 2822 hoặc 2025 chì được chứ mạch này để làm loa cho điện thoại thì rất khó, tàu khựa có con cke 2009 nghe khá hay
                    SĐt: 01238004961

Comment

cần gì rắc rồi thế b ơi.như có nỏi b nên mua 1 dây usb dài dài là ok rồi. hoặc có thể mua jac chuyển đổi từ đầu usb sang đầu sạc bất kỳ. tiện lắm.

Comment

Bạn ơi khỏi phải chế gì cho mệt,nhờ xem bài viết này làm mình sực nhớ tới cái sạc Iphone cũng xài cổng USB vì dây sạc có thể sạc và đồng bộ trên computer,còn cái cục sạc lấy từ nguồn điện ngoài nên mình lấy gim vào loa dùng USB thì vẫn sử dụng bình thường như mình gim vào computer,như vậy bạn ra chỗ bán linh kiện điện thoại mua cục sạc có lỗ gim USB là xài được vô tư,sau đây là hình ảnh về cái loa của mềnh

Comment

bộ loa đó nó không phải đầy đủ đâu ! nó còn phần kết nối đó ! nếu ko thì bỏ cả mạch đó đi hoặc là câu dây để lấy nguyên phần công suất thôi , và phải chế lại đôi chút

Comment

Về tác giả

Collapse

alleine_87 Tìm hiểu thêm về alleine_87

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X