Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đuổi chuột tự thay đổi tần số - help

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đuổi chuột tự thay đổi tần số - help

chào các bác trên forum, nhà trọ em ở thời gian gần đây nhiều chuột lắm, trên thị trường có rất nhiều thiết bị đuổi côn trùng trong đó có chuột, chắn hẳn là ai cũng ghết chúng hết đúng ko? là dân điện tử em cũng muốn tự mình chế cho mình một sản phẩm có thể đuổi dc chuột chứ các sản phẩm trên thị trường giá rất đắt.
    em vào vấn đề chính luôn, mạch dưới đây em tìm dc trên mạng, vậy ai đã ráp cái này thành công chưa? cho em ý kiến với!
    khi ráp xong muốn biêt mạch có hoạt động hay ko có cách nào thử ko?
    mạch này có khả thi ko hả các bác?

mấy con tran trong mạch cầu H thay bằng c2383 và A1013 dc ko?
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

làm dc nhưng bác fai dùng loa thạch anh

Comment

Nguyên văn bởi romano.130 Xem bài viết
      làm dc nhưng bác fai dùng loa thạch anh
      Vớ vỉn thật. Nếu dùng loa thạch anh với mạch trên thì công suất ra là bao nhiêu ? Nếu dùng loa thạch anh bạn phải dùng thêm cả biến áp để nâng áp ra vì trở kháng của loa thạch anh rất lớn. Với áp 15v thế kia thì....đúng là đuổi muỗi.
      Thất nghiệp :(

Comment

cái này khó phần cân chỉnh và chọn loa thôi, còn ráp mạch chắc newbie cũng biết hjhj!
        Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
          mấy con đó cs nhỏ thay đc bác ak
          mà sao k thí nghiệm đuổi muỗi trc hả bác.làm cái đuổi muỗi đc thì thương mại tốt

Email:
          Gmail:

Comment

Tham khảo mạch sau:
            http://www.upanh.com/viewupload/id=icncwq
            link: http://www.elecpod.com/circuit/audio/2010/06133032.html
            Last edited by lowpass; 03-08-2011, 10:53.
            Email:
            Đau đầu vì điện tử

Comment

vấn đề là đã thực nghiệm chưa chứ mạch a/e seach trên mạng nìu lắm bác ơi

Email:
              Gmail:

Comment

Đây là mạch đơn giản hơn nè!
                Click image for larger version

Name:	28_machchuot1.jpg
Views:	1
Size:	36.2 KB
ID:	1354521
                Nguyên liệu: 1 Pin 9v - 2 Điện trở 10k - 2 Điện trở 100k - 2 Điện trở 500 om - 2 Điện trở 22k - 1 Điện trở 2k - 1 Điện trở 3k9 - 1 Biến trở 100k - 6 Transitor C945P - 1 Tụ 100 microfara 16v - 1 tụ 10 microfara 16v - 1 Tụ 22 microfara 16v - 1 tụ 47 microfara 16v - 1 đèn LED - 2 Tụ đĩa 820P - 1 Điot 4148 - Loa gốm - Mạch in - Kéo - Mỏ hàn - Thiếc - Kìm

Bước 1 : Chuẩn bị mạch điện theo sơ đồ hình vẽ sau, lưu ý các vị trí lắp ráp linh kiện phải đúng với sơ đồ

Mặt trước

Name:	28_machchuot2.jpg
Size:	56.9 KB
ID:	1354517

Mặt sau

Name:	28_machchuot3.jpg
Size:	46.2 KB
ID:	1354518

Sơ đồ nguyên lý

Name:	28_machchuot4.jpg
Size:	57.6 KB
ID:	1354520
                Sơ đồ lắp ráp

Name:	28_machchuot5.jpg
Size:	44.2 KB
ID:	1354519
                Bước 2 : Hàn chân linh kiện vào bảng mạch theo đúng vị trí sơ đồ hướng dẫn , lưu ý khi cắm các chân transistor C945P phải cắm theo đúng cực quy định

Bước 3 : Gắn pin 9v vào hai cực âm và dương của mạch điện , nếu thấy đèn Led nháy theo chu kỳ đều đặn nghĩa là mạch điện đã hoạt động tốt , các bạn hãy để ở những nơi lũ gián và chuột thường trú ngụ nhé , chắc chắn chúng sẽ sợ hãi tránh xa đấy !
                Đây là một mạch điện đơn giản , dễ lắp ráp với những linh kiện điện tử dễ kiếm như pin 9v, điện trở 10k và 18k, transitor C945P, loa gốm….Dựa trên nguyên tắc tạo ra sóng siêu âm ở dải tần số thấp , từ 20kHz đến 30kHz , khi mạch điện hoạt động sẽ gây tác động sinh học trực tiếp làm mất thăng bằng, mất định hướng khiến cho những sinh vật gây hại phải sợ hãi tránh xa. Mạch điện này không gây ảnh hưởng tới con người , và nếu lắp ráp đúng thì sẽ đạt hiệu quả rất cao.

Comment

ngồi vẽ lại cái mạch này nhức đầu nhỉ?
                  Gmail:

Comment

mạch này trên sangtaohoctro.com lâu lắm rồi, nó cũng tuơng tự mạch dùng 2 con C828 nên cũng chả có đuổi được gì đâu ^^

Comment

Mạch của nó đây: Click image for larger version

Name:	mach%20dien.jpg
Views:	2
Size:	17.8 KB
ID:	1354527
                      Vạn sự như ý: Mạch điện đuổi gián, chuột
                      Email:
                      Đau đầu vì điện tử

Comment

chào các bác trên forum, nhà trọ em ở thời gian gần đây nhiều chuột lắm, trên thị trường có rất nhiều thiết bị đuổi côn trùng trong đó có chuột, chắn hẳn là ai cũng ghết chúng hết đúng ko? là dân điện tử em cũng muốn tự mình chế cho mình một sản phẩm có thể đuổi dc chuột chứ các sản phẩm trên thị trường giá rất đắt.
                        em vào vấn đề chính luôn, mạch dưới đây em tìm dc trên mạng, vậy ai đã ráp cái này thành công chưa? cho em ý kiến với!
                        khi ráp xong muốn biêt mạch có hoạt động hay ko có cách nào thử ko?
                        mạch này có khả thi ko hả các bác?

Cái mạch điện "tào lao" này chỉ làm các cháu mất thì giờ vô ích.Chúng ta thử phân tích nó xem sao nào?
                        -ic 1 làm nhiêm vụ tạo xung clock kíck cho ic2.
                        -ic2 làm nhiệm vụ cung cấp điện thế DC+ cho r5 đến pin 7/ ic3.
                        Vậy thôi ta bỏ luôn 2 ic này vào thùng rác cho khỏi rắc rối.Nối chân r5 lên nguồn +vcc là con 555 đã tạo được xung 60-80khz.
                        -Tiếp đến lại lấy ic4 làm nhiệm vụ chia đôi tần số con 555.Vậy cho con ic 5 vào thùng rác luôn, sửa lại mạch cho 555 phát ra xung 30-40khz.
                        - 4 con transistor làm nhiệm vụ không cần thiết,cho chúng đi du lịch vào thùng rác luôn,móc thẳng cái loa xuống mase hay vcc,sóng tín hiệu y chang.
                        Sản phẩm sau khi phân tích có quá nhiều linh kiện đi vào thùng rác, vẫn giữ nguyên dạng sóng ở đầu ra liệu có đáng tin hay không?

Comment

bác vivipham ko biết bao nhiêu tuổi mà đọc các post của bác cháu mắc cười ko chịu nổi luôn.

Comment

Hai cái mạch trên tôi cúng ráp thử rồi, đèn cũng nhấp nháy đẹp lắm, nhưng đưa ra loa nó cứ kêu è è, dù có cân chỉnh đủ thứ, nói tóm lại là vớ vỉn, chẳng đuổi được gì đâu...., vẽ mạch làm gì cho mất thời gian.

Comment

Có ai mua máy đuổi chuột kiến gián trên bestbuy (nghe quảng cáo là 990k) rồi thì vẽ lại sơ đồ mạch cho ae tham khảo chút. mấy cái mạch này linh kiện đơn giản quá, không có tác dụng đuổi chuột đâu, mà không khéo nó còn đuổi người đi ấy chứ.
                              Email:
                              Đau đầu vì điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangnam555 Tìm hiểu thêm về hoangnam555

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X