Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cảm ứng chạm tay !!! sao mà khó quá ...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dùng sơn xịt cũng được, nhưng bạn phải hàn linh kiện xong đã rồi mới xịt sơn lên, chứ xịt trước lên mạch là khỏi hàn luôn
    bán các loại máy công cụ cầm tay cho dân DIY
    Call me: 0936 012347

Comment

• Nguyên văn bởi n70_music Xem bài viết
      dùng sơn xịt cũng được, nhưng bạn phải hàn linh kiện xong đã rồi mới xịt sơn lên, chứ xịt trước lên mạch là khỏi hàn luôn

àh em hỉu oỳ. còn việc pha nhựa thông với xăng tỉ lệ bi nhiu là hợp lý ?

Comment

• mạch của bạn pvten7 vừa mới làm xong

em có một số đính chính sau:
        - điện trở 100/1w trong mạch đổi lại là 10/1w( em ghi nhầm)
        - theo ý kiến của bác êprom thì chân 8 của 555 lên VCC còn chân 4 vào data out. tuy nhiên nếu ráp thế thì mạch không chạy cấp nguồn là relay đống luôn nên remote vô tác dụng ( nó hành em cả buổi trưa, cuối cùng đấu lại mới chạy). nên các bác đấu lại như sơ đồ nguyên lý gốc của em là chân 4,8 chập lại rồi vào data out, nếu sợ quá tải 2272 thì thêm trans đệm.
        - về remote thì các bác có thể mua loại khác cũng ok ( cái màu đen như trong hình), nó rất gọn chỉ bằng đầu ngón cái, data hoàn toàn giống nhau, chỉ việc set địa chỉ thôi

Comment

• Nguyên văn bởi pvtien7 Xem bài viết
          àh em hỉu oỳ. còn việc pha nhựa thông với xăng tỉ lệ bi nhiu là hợp lý ?
          pha loãng thôi, 1/5. cái này tốt hơn sơn nhìu. bạn xịt sơn là hàn nó cháy đen thui

Comment

• kaka.nhìn hoành tráng quá.hem bít khi nào có thể làm như bác ấy.hihi.nói chung lý thuyết nắm hết rùi.kh.thanks bác like nhìu

Comment

• Bác Likes cho em hỏi chút? Nhìn vào mạch của bác, có lẽ là em chưa hiểu lắm. Có phải là mạch có chức năng tìm xe ở bãi đỗ xe. vậy tại sao bác không tận dụng luôn phần chống trộm để tìm xe nhỉ? bấm nút chống trộm lại là thấy đèn với còi kêu. vậy sao phải cần một mạch tìm xe riêng? Mình cũng chưa hiểu cách làm sao tắt nếu còi báo động kêu, bấm thế nào để ở trạng thái tắt nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
                Bác Likes cho em hỏi chút? Nhìn vào mạch của bác, có lẽ là em chưa hiểu lắm. Có phải là mạch có chức năng tìm xe ở bãi đỗ xe. vậy tại sao bác không tận dụng luôn phần chống trộm để tìm xe nhỉ? bấm nút chống trộm lại là thấy đèn với còi kêu. vậy sao phải cần một mạch tìm xe riêng? Mình cũng chưa hiểu cách làm sao tắt nếu còi báo động kêu, bấm thế nào để ở trạng thái tắt nhỉ?
                nếu bạn bấm nút chống trộm để tìm xe thì còi và đèn chỉ nhá lên 2s rồi tắt, ta chưa tìm thấy xe là nó đã tắt rồi, nếu bạn bấm đi bấm lại nhìu lần cũng được. nhưng bất tiện. nên nút tìm xe mình làm riêng, bạn bấm remote rồi buông thì còi và đèn kêu liên tục, chỉ khi bạn bấm nút tắt nó mới tắt

còn về nút tắt thì bạn bấm nút tương ứng với chân 11 ( mạch trên PCB) thì nó sẽ tắt

Comment

• ủa. zậy là tìm xe là đèn với kèn kêu wài lun hả bác ?

zậy mún tìm xe chỉ cần bấm nút mở khoá là đựoc oỳ. kêu 1 lần nhưng không ảnh hưởng tới việc khoá xe. phải hem bác like ?

zậy em mún nút tìm xe đèn kêu mà còi hem kêu có được hok bác ? haha. được voi đòi hai bà trưng

Comment

• Giải thích giúp phần mạch chống trộm rung đi bác, khi mà bộ cảm biến rung hoạt động thì sao nhỉ?

Comment

• Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                      nếu bạn bấm nút chống trộm để tìm xe thì còi và đèn chỉ nhá lên 2s rồi tắt, ta chưa tìm thấy xe là nó đã tắt rồi, nếu bạn bấm đi bấm lại nhìu lần cũng được. nhưng bất tiện. nên nút tìm xe mình làm riêng, bạn bấm remote rồi buông thì còi và đèn kêu liên tục, chỉ khi bạn bấm nút tắt nó mới tắt

còn về nút tắt thì bạn bấm nút tương ứng với chân 11 ( mạch trên PCB) thì nó sẽ tắt
                      Sơ đồ nối với chân 12 và 13 mình không hiểu làm như thế để làm j? giải thích giúp mình với, chân 13 là để tìm xe đúng không bạn. chân 12 qua con N555 để làm j thế bác

Comment

• Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
                        Sơ đồ nối với chân 12 và 13 mình không hiểu làm như thế để làm j? giải thích giúp mình với, chân 13 là để tìm xe đúng không bạn. chân 12 qua con N555 để làm j thế bác
                        nhìn vào sơ đồ PCB nhé:
                        - chân 12 vào 555 và kích TIP31C. vậy ta biết đây là chân khóa in lặng. kích TIP để dập mass vào kích, và vào 555 để tạo xung reset 2s cho relay để báo còi và đèn khi mình bấm nút này
                        - chân 13 là để tìm xe, nó kích TIP 41C cấp dòng liên tục cho relay

cách thức hoạt động của 4 chân dataout như sau:

-khi chân 13 có điện thì nó chỉ kích TIP41C để đống relay cho đèn và còi kêu liên tục ( tìm xe)
                        - khi chân 12 có điện thì nó cấp nguồn cho con 555 ở trên, con 555 này mới kích TIP41C đống relay cho đèn và còi, nhưng chỉ 2s thôi thì ngõ ra của 555 tắt không cấp nguồn cho relay nửa. đồng thời chân 12 cũng kích TIP31C để khóa máy xe. ( khóa im lặng). mục đích con 555 ở đây là tự tắt relay sau 2s để còi kêu và đèn báo cho mình biết khi bấm nút này
                        - khi chân 11 có điện thì nó cấp nguồn cho 555 ở dưới, con này cũng mở relay rồi tự tắt sau 2s để báo cho mình biết ( nút tắt)
                        -khi chân 11 có điện thì nó cấp nguồn cho LM358 và 555 ở trên qua 2 trans, đồng thời nó cấp dòng kích TIP31C để khóa máy xe. ( khóa có rung)

tóm lại nếu không có 2 con 555 thì mỗi khi bạn bấm remote để khóa xe hay là mở khóa thì xe của bạn im ru, bạn không biết là mạch đã sẵn sàng hoạt động hay là đã tắt chưa. nhờ có 2 con 555 này mà mỗi khi bấm một nút trên remote thì còi kêu và đèn nhá lên 2s rồi tắt để báo hiệu " em đã sẵn sàng đợi trộm".

mạch này em nghĩ cũng không có gì phức tạp và cũng đầy đủ thông tin kể cả PCB em cũng post luôn rồi. mọi thắc mắc các bác chịu khó đọc từ đầu sẽ đầy đủ cả. bác nào rãnh thì làm em bảo đảm 100% thành công. giờ em thăng đây khi nào có gì vui em bài mọi người chơi tiếp

Comment

• nói chung là mình cũng hiểu rồi. chưa phân tích kĩ, thanks bác. Thôi thì hỏi bác nốt câu vậy.chân 10 thì dùng làm j vậy? à chân 10 là dùng để khóa nhưng không dùng mạch rung nhỉ. ok. hiểu rồi
                          Last edited by kkkk; 12-12-2011, 18:38.

Comment

• cai nay ban bo R1 TRANISISTOR đi hết cũng chạy tốt mà. bảng chạm tay không cần lắp luôn để sợi dây chân 2 ra là được.. khi chạm vào đây 2 thì sụt áp ...V2<1/3VCC THÌ chân 3 ra cao còn khi không chạm thì ngược lại..

Comment

• Tô'i qua em ráp bô. Chô'ng trô.m rùi.ok lém bác.hii

Tiê.n thê? Ba'c cho em xin ma.ch đèn sâ'm sét đc hem.hii

Comment

• To PvTien:

bạn ráp vào xe rồi à, có chụp lại các bước khi đấu dây vào xe không?
                                bán các loại máy công cụ cầm tay cho dân DIY
                                Call me: 0936 012347

Comment

Về tác giả

Collapse

pvtien7 Tìm hiểu thêm về pvtien7

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X