Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm mic dùng cho máy vi tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mic dỏm nó thế bác ạ. Bác thay cái mic đấy bằng loại Dynamic xem, khá hơn đấy, nhưng cũng phải dí sát mồm

Hoặc mình phải tạo một mạch nuôi mic trước và khuếch đại lên đã sau đó đưa vào mic in hoặc line in của sound card
    Nếu như như chân thứ 2 đúng là +5v thì điều này không thành vấn đề rồi vì ta đã có sẵn bộ nguồn cho mic-preamp rồi.

Edit: Ngoài ra thay vì làm mic thôi, chúng ta vẫn có thể tận dụng ngõ mic in để làm oscilloscope đấy. Nhưng nói chung oscilloscope này khả năng phân giải tín hiệu hơi bị kém và dùng để nghịch vớ vẩn thì được. Nếu bác nào thích em sẽ tạo topic khác về cái này, nói luôn ở đây thì có lẽ đã là lạc chủ đề.
    Last edited by 1413; 04-06-2008, 07:48.

Comment

Các bác thử dùng cái mic trong điện thoại di động xem, em có mộ cái, nhạy thôi rồi, nói ở xa thỏa mái.

Comment

Chú ý là dây dùng thì dùng loại day môn đồng trục để tránh nhiễu và chỉnh lại trong soft của card âm thanh cho chuẩn.Còn các bạn muốn hát kkaraoke thì phải chỉnh lại đường record của soundcard mới có thể hát trên nền nhạc cho bạn mình nghe được.Còn không chỉnh thì tuy bạn hát vẫn có tiếng nhạc nhưng bên kia đầu dây chỉ nghe tiếng của bạn thôi.Mình ghiền vụ này lắm nhưng thường dùng đường linein rồi dùng hát bằng dynamic micro thôi.Vì echo bên ngoài hay hơn nhiều.rất nhiều người hát bằng cách này trên Paltalk đó các bạn.

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
          TỰ CHẾ MICRO GHI ÂM CHO MÁY TÍNH

Hiện nay trong mỗi gia đình có nhiều thiết bị điện tử hỏng như catset, điện thoại để bàn, hay tai nghe điện thoại cũ bị hư trong đó có 1 chiếc micro áp điện( electret micro) chúng ta có thể tận dụng chiếc micro này để chế cho máy tính. Đây là một vấn đề đơn giản nhưng quan trọng nhất là cách nối dây sao cho đúng vì để micro này hoạt động ta cần cấp nguồn cho nó
          Vật liệu :
          ã Jack 3.5mm giá 1000 đồng
          ã micro electret giá 2000 đồng (nếu bạn kiếm đựoc từ catset, điện thoại để bàn, máy ghi âm cũ thì thôi khỏi phải mua)
          Mỏ hàn và thiếc hàn, 1đoạn dây điện
          Hình vẽ mô tả

Micro áp điện có 2 đầu bạn sử dụng đồng hồ đo điện trở hoặc quan sát đầu nào nối với vỏ nhôm là đầu âm(GND) còn lại là đầu tín hiệu(signal input)
          Hướng dẫn đo đặt thang đo R*10 nối 2 đầu vào micro sau đó tráo 2 dây đo cho nhau sẽ có 1 bên có điện trở nhỏ thì đầu nối với dây đo màu đỏ của đồng hồ là đầu tín hiệu (Signal input) còn lại là đầu (GND). Nói thì phức tạp vậy thôi chứ các micro lấy trong catset đầu âm là đầu nối với dây đồng trần

ã Đầu 1 và 2 của Jack 3.5mm đấu tắt với nhau bạn yên tâm không sợ chập đâu nhé vì trong sound card đã có 1 điện trở 2K2 nối từ 2 xuống 1 ta sẽ kết nối chúng với đầu tín hiệu của micro

ã Đầu 3 nối với đầu âm của micro

Có thể chỉ cần xoắn dây nối nhưng tôi khuyên các bạn nên hàn cho chắc chắn.
          Đóng nắp jack lại thế là ta đã có 1 chiếc micro hoàn thiện
          Bạn nên kiếm 1 cái nắp nhựa có khoan lỗ nhỏ để lắp micro vào là xong
          Việc còn lại là cắm nó vào lỗ MIC IN trên sound card và tiến hành ghi âm bằng các chương trình như jetAudio ,Sound recorder v.v
          Vũ Thảo Nguyên (Email : vtndtvt2006@yahoo.com)
          Sao em làm như vậy mà không được nhỉ? Phải thổi mạnh vào nó mới có tí xíu tín hiệu.
          ||

Comment

Bạn chọn 1 mic boost trong advance setting đó, rồi chỉnh âm lượng micro cho phù hợp là được thôi.Chúc bạn thành công!

Comment

Trả lời!!!

Theo em cái nì có j khó đâu! cái jack đó em mua 2-3k j thui ha! ráp 2 chân micro vào chân 1 và 3 của jack là được rùi! tốt nhất nên mua cái mới! tốt hơn và nghe trong hơn nhiều! Lại mỹ quan nữa! hihi!
              Thiên đường xuất hiện ở những nơi có tình yêu!
              Mèo con's blog:

Comment

Các bác muốn hát Kara thì phải có chương trình tạo tress bass và echo cho PC chứ. Khi em bật chương trình nên thì âm thanh ở loa bị chói luôn, giảm âm lượng mic đi nhiều thì mới hết. Thế mới gọi là Karaoke chứ còn đọc vào máy tính thì đọc làm gì.

Comment

cũng được đấy !
                  Nhưng cái này thì lấy trong hét phôn của mobile nên chat voice hải hét thật to !

Comment

emko hỉu j` hết trơn, hi` anh có phiền nói lại rõ rõ giùm em,vật liệu thì em có sẵn: 1mic của điện thoại, 1 mic casset(cả 2 đều có 2 cọng dây hết), 1 cái jack cắm em cắt từ cái jack cùa máy tính cũ(mà sa0 nó có tới 3 cọng dây lận, 2 cọng có bọc nhựa, 1 cọng để trần). Hết em có chừng đó Có phải đơn giản là nối 2 cọng dây của mic vô 2 cọng dây của jack miễn sao cho nó dính thui phải ko anh(ma` sa0 cái jack có tới 3 cong???) nếu các anh lười pót lên vi` lý do nhìu chuyện ai cũng làm đc mình mạ` ko làm đc thì các anh có thể send vô nick của em: buon_doi32123@yahoo.com .Em cảm ơn
                    Rẹt rẹt....................xẹt xẹt......................roạt.......xong,,,,,, ,,,,,,,,xuống dòng...................Dohoanggiang

Comment

làm cũng dễ mà
                      Phần cứng như hướng dẫn là ok đó còn để hát dc karaoke thì dơn thêm phần mềm echo mic tại đây
                      phần mềm toàn tiếng trung ko ah bạn down về giải nén chạy file echoXP rồi ấn vào chữ S là có tiếng vang
                      Ai bít thêm về phần mềm này thì chia sẻ cho aCe nha

Comment

cái trong casset âm thanh nhỏ quá
                        Last edited by ffff; 11-03-2009, 18:36.

Comment

mình lấy 1 cái mic ở trong headphone như của bạn robot love, cũng nhạy lắm!Mình cũng đã thử lấy 1 cái ở trong mobile rồi, nhạy= cái ở trong headphone
                          Kết luận là: Tốt nhất là nên lấy mic ở trong headphone, nếu ko có thì có thể ra chợ giời, mua lấy cái mic cỡ nhỏ

Comment

Nguyên văn bởi vuthaonguyen Xem bài viết
                            đành rằng chế thành công nhưng từ ngày có MIC đến giờ Thành rất hay SPAM mình đang chat cũng côn(Call) để nick ẩn thì cũng dùng sotf dò mình đến lúc chạy SKYPE cũng ko thoát
                            Sáng nay vào mạng sờ kai
                            Gọi đi gọi lại đau tai cả ngày
                            Mà mình dùng Hét Phôn (Head phôn) nên mới khổ hắn toàn THỔI vào MIC mà theo quyển giáo trình về MIC ko nên thổi vào MIC để thử. Mình thương cái MIC thì nhiều, cái TAI thì ít
                            Khổ nhỉ . Thương cái tai quá

Comment

Nguyên văn bởi mh87 Xem bài viết
                              Theo em cái nì có j khó đâu! cái jack đó em mua 2-3k j thui ha! ráp 2 chân micro vào chân 1 và 3 của jack là được rùi! tốt nhất nên mua cái mới! tốt hơn và nghe trong hơn nhiều! Lại mỹ quan nữa! hihi!
                              Đúng vậy cứ mua cái mới ráp cho hay.Tui có 1 cái cộng thêm phần mềm Cool Edit Pro hát karaoke nghe hay thôi rồi.
                              ____
                              MH87 nhớ tui hông.

Comment

Em xin mấy bac chỉ giúp e đang muốn mod cái tay cầm của máy điện thoại bàn vào điện thoại di đông nên e giật tai nghe đien thoại ra thì có tổng cộng 5 dây cái bên có cả tai cả mic thì 3 dây 1 dây bọc còn 2 dây trần bên chỉ co 1 tai thì gồm 2 dây trần cái tay cầm dt có 4 dây vậy bac nào có thể chỉ giúp e xem đấu thế nào k vậy e xin chân thành cảm ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

vuthaonguyen Tìm hiểu thêm về vuthaonguyen

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X