Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tre sơ sinh bị vàng da

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tre sơ sinh bị vàng da

Trẻ sơ sinh đôi khi vừa chào đời da đã bị vàng,đây ko phải là bệnh lý.Các cháu bé này được nằm dưới đèn có bước sóng thích hợp sẽ tự khỏi.Các bạn trẻ là dân kt sắp là bố có biết gì về máy này ko?

Em cũng chỉ biết có thế, thấy điều trị bằng ánh sáng huỳnh quang màu xanh. Triệu chứng này liên quan đến bilirubin trong máu. Em biết có máy đo để xác định nồng độ bilirubin để chỉ định có cần điều trị hay không.
    Có mấy trang tài liệu trích từ operation manual máy, bác tham khảo thử xem. Theo cái này thì bước sóng điều trị nằm trong khoảng 450-500 nm

Mà dân VN mình thì ai không vàng da, TCS đã viết rồi mà:
    Người con gái Việt Nam da vàng
    yêu quê hương như yêu đồng lúa chín
    Người con gái Việt Nam da vàng
    yêu quê hương nước mắt lưng tròng
    Attached Files
    Đẹp từng kilomét

Comment

Vàng da sơ sinh là một hiện tượng sinh lý. Nguyên nhân như sau:
      Trong bụng mẹ, trẻ sơ sinh tiếp xúc nguồn oxy qua máu của mẹ, qua nhau thai, lượng oxy này là quá nhỏ so với trong không khí, để chống lại điều này thai nhi tăng sinh hồng cầu để bảo đảm việc tải oxy ( lượng hồng cầu thai nhi có thể 6 ~ 7 triệu / mm2 trong khi bình thường chỉ 4 ~ 5 triệu). Sau khi ra đời máu của thai nhi được tiếp xúc với oxy khí trời qua phổi, số lượng hồng cầu dư thừa phải được loại bỏ, hồng cầu chết hàng loạt, xác hồng cầu được chuyển hóa thành bilirubine và được đào thải qua gan. Chất này có màu vàng làm cho da trẻ em có màu vàng ở ngày thứ 2 ~ 10 sau đó sẽ tự khỏi. Ở một số trẻ sơ sinh do thiếu một loại men chuyển hóa bilirubine ở gan, lượng bilirubine ử đọng trong máu gây bệnh vàng da bệnh lý, nồng độ bilirubine càng cao càng nguy hiểm và có thể dẫn đến tử vong. Để điều trị bệnh này người ta chiếu vào da trẻ sơ sinh một loại ánh sáng có bước sóng đã nêu, ánh sáng này kích hoạt men chyển hóa bilirubine và chữa khỏi vàng da sơ sinh. Trước đây do chưa có đèn có bước sóng xanh nên người ta dùng một dàn đèn neon vẫn có hiệu quả nhưng nguy hiểm do có nhiều tia tử ngoại, tôi còn thấy người ta dùng đèn Halogen, hiện nay thấy người ta dùng LED xanh dương không biết hiệu quả thế nào. Một thiết bị đơn giản như vậy nhưng đã cứu được không biết bao nhiêu trẻ sơ sinh.
      Chúc vui!

Comment

Em thì làm bố lâu rồi, còn sắp làm ông ngoại nữa cơ

Nhưng bạn bè em thì có đứa có con như vậy. Em sẽ qua truyền đạt lại cho vợ chồng nó.
        Bài của bác pvkhai phân tích rất hay, nhưng mà đọc buồn ngủ quá! Không biết bác mà tư vấn cho bệnh nhân thì thế nào nhỉ? Đề nghị bác lần sau viết thưa ra cho dễ đọc, dễ nhớ.

Vẫn chờ bác Phạm về cái máy đó. Hy vọng bác phân tích kỹ một chút để anh em được nhờ.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Nhưng bạn bè em thì có đứa có con như vậy. Em sẽ qua truyền đạt lại cho vợ chồng nó.
          Bài của bác pvkhai phân tích rất hay, nhưng mà đọc buồn ngủ quá! Không biết bác mà tư vấn cho bệnh nhân thì thế nào nhỉ? Đề nghị bác lần sau viết thưa ra cho dễ đọc, dễ nhớ.

Vẫn chờ bác Phạm về cái máy đó. Hy vọng bác phân tích kỹ một chút để anh em được nhờ.
          từ khóa "treating bilirubin levels in newborns at home"

Bác coi thử cái này.
          http://www.ehow.com/how_4825448_trea...born-baby.html
          Họ dậy cách chăm sóc sơ sanh tại nhà. Nhưng tốt nhất vẫn là đi bác sĩ vì có thể gây ra hư não.

Mấy bé da xậm mầu thì dùng tròng mắt để coi có bị vàng không.
          http://health.yahoo.com/blood-treatm...-hw164211.html

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Nếu nghi ngờ bệnh thì bác đưa đến khám ở mấy bv nhi/ sơ sinh, hầu hết đều có trang bị máy đo bilirubin ngoài da, không cần trích máu đi xét nghiệm cho kết quả nhanh như hình

Nếu đã xác định bệng thì bác có thể đấu 40-80 con led xanh dương là thành cái "máy" này rồi đó, như bác pvkhai đã phân tích ở trên.

nếu đã quá 20 ngày tuổi mà nhìn nước da vàng thì có thể bị vấn đề khác
            Đẹp từng kilomét

Comment

Mình đang tính thiết kế đèn điều trị vàng da sử dụng bóng đèn Led. Các bác nào có các chi tiết về Led thì giúp tớ với. Cảm ơn nhiều.

Comment

Cám ơn Bác nhathung nhắc nhở!

3 ngày nay tôi làm việc tại khoa Hồi sức BV Nhi Quang Nam, tại đây đang dùng 2 đèn chiếu vàng da dùng Led xanh dương, mỗi dàn cỡ 200 Led loại 8mm thì phải, nguồn cung cấp là nguồn xung khá lớn. Theo các Bác sĩ ở đây thì loại đèn này dùng cũng liệu quả như đèn huỳnh quang màu xanh.

Như vậy việc chế tạo là rất đơn giản.

Comment

Hình như bác Khai lên chức hay sao mà ở khoa Nhi
                  By three methods we may learn wisdom:
                  First, by reflection, which is noblest;
                  Second, by imitation, which is easiest;
                  and third by experience, which is the bitterest

Comment

Nguyên văn bởi phuong.hng Xem bài viết
                    Hình như bác Khai lên chức hay sao mà ở khoa Nhi
                    Tôi lên chức ông ngoại và ông nội lâu rồi. Vừa rồi chỉ đến BV Nhi để sửa mấy cái máy thở thôi, tiện thể có xem mấy cái đèn vàng da.

Bác Phuong.hng à. Tôi đã tốt nghiệp y khoa năm 1990, đã có 9 năm cầm dao mổ, sau đó không làm nghề y nữa vì nhiều lý do, trong đó chủ yếu là để xuống núi.

Bác sĩ mà sau 3 năm không đọc sách y thì trở thành người bình thường, Tôi đã có 9 năm không đọc sách y thì không còn nhớ gì về y tế nữa nên có thể có những nhận định không chính xác về y tế. Cám ơn bác Phuong.hng quan tâm!

Comment

bây giờ có nhiều thiết bị điều trị bệnh vàng da ở trẻ sơ sinh ròi mà, các bác lo lắng làm chi

Comment

Hi,
                        Vụ này là vàng da sinh lý thôi mà, nhóc Guitar nhà tui hồi mới sinh ra cũng thấy hơi vàng vàng, sau một hồi tìm hiểu thì mới biết cứ cho nó tắm nắng 30 phút/ngày tầm 5 ngày là hết ngay mà.
                        Thân ái.
                        Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
                        Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Nói cho hay lắm, giờ con em bị rồi. Tình hình là con bé nhà em mới sinh được 5 ngày mà da hơi vàng vàng, chưa đến mức nhập viện nhưng mấy hôm nay trời không có nắng nên phải bó tay. Bác pvkhai cho em hỏi chút là loại led xanh blue (5mm làm bảng quảng cáo) có dùng được không anh?
                          Đẹp từng kilomét

Comment

Ánh sáng xanh tốt nhất để kích thích quá trình tạo men được tây gọi là royal blue. Tuy nhiên có nhiều định nghĩa khác nhau về cái gọi là royal blue nên chính xác phải đo theo quang phổ. Đèn LED xanh dương thông thường chỉ có khoảng 60% quang phổ hữu ích cho quá trình trên.

Trẻ sơ sinh rất nhạy cảm; tự làm cái này cần có máy đo, hoặc giữ cường độ ánh sáng rất rất thấp kẻo chữa được bệnh vàng da thì lại phát sinh chuyện khác.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

vi van pham Tìm hiểu thêm về vi van pham

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X