Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm Đồng hồ để bàn với DS1307 và Mega8!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm Đồng hồ để bàn với DS1307 và Mega8!

Sau 2 năm miệt mài ...nghiên cứu và ăn chơi, em đã làm được cái đồng hồ để bàn sử dụng Mega8 + DS1307.
    Trên diễn đàn cũng đã có nhiều người làm cái này, tuy nhiên cũng chưa có ai làm hoàn chỉnh để post lên cho anh em tham khảo. Riêng em thì em cũng làm nhiều rồi nhưng cũng chưa thực sự có cái nào hoàn chỉnh, lần này quyết tâm báo thù, lập topic để cùng mổ xẻ tường tận với anh em.
    Trước đây em cũng đã có giới thiệu sơ qua về cái đồng hồ này và cũng đã làm một cái thành công nhưng với Mega16 và sau này thấy lãng phí quá nên quyết định làm lại. Hơn nữa nó cũng chưa chỉnh được giờ, hẹn giờ...Qua Email thấy có nhiều Mem muốn làm nên em lập cái topic này post những cái làm được lên mọi người cùng mổ xẻ. Hi vọng được mọi người góp ý và bình "loạn" để nó hoàn chỉnh và có thể đọ với mấy ông...Hổ Cầm Đào.
    Giới thiệu dài dòng, khát nước roài, các bác chờ tí rồi em tiếp tục nhé......
    Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Làm thì làm đc đấy! Nhưng mà hì hục đã đời lại hao tiền tốn của mà khi tặng bạn nó lại chê ỏng chê eo! Thì thấy nản không nhỉ!
    !e

Comment

Continous.....
      Đúng ra em định làm hoàn chỉnh, có đồng hồ chạy rồi post lên cho nó hoàn chỉnh, tuy nhiên sau này em thấy không cần thiết và thực sự dạo này nghèo quá, đến giờ này mà vẫn chưa có lương tháng 7 các bác ạ, nên mạch mủng tạm dừng. Nhưng em Mô phỏng Ok và chạy trên một cái mạch tương tự cũng Ok rồi, vậy là các bác yên tâm nhé!
      Trước hết em up cái mạch mô phỏng trên Proteus + chương trình + ảnh thật cho các bác xâu xé trước đã. Cứ bình loạn thoải mái rồi cho ý kiến để em post bài tiếp nhé!
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
        Làm thì làm đc đấy! Nhưng mà hì hục đã đời lại hao tiền tốn của mà khi tặng bạn nó lại chê ỏng chê eo! Thì thấy nản không nhỉ!
        Hà hà, trước đây em cũng định làm 1 cái tặng "em nó" nhưng sau cũng sợ như bác nên thôi. Vậy là quyết định làm về quê tặng bố mẹ, ông bà vui quá trời luôn đó bác: Trước hết là bố mẹ em khoe với hàng xóm....sau đó là thấy nó chạy chính xác hơn cái của Tàu- vì mấy điện không bị nhanh lên. hehe- thôi thì chấp nhận thương đau vì điện tử Việt Nam vậy, thấy Tàu nó bán 200k cái đồng hồ to vật mà em tức quá, em làm với Mega16 chi phí gần 300k rồi. Ặc.

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
          thật ra nếu làm để tặng thì nó cũng như một tác phẩm văn học ấy các anh ạ,
          người làm ra vì "khó lắm mới làm được" nên tưởng chừng nó vô cùng giá trị nhưng người nhận không biết đến sự vất vả tấm huyến của người tặng thì thấy nó rất bình thường mà thật ra thì nó cũng rất bình thường vì ngoài thị trường có nhiều cái đẹp hơn và lại rẻ tiền.
          Bố mẹ anh Thắng vui không phải vì cái đồng hồ của anh chạy chính xác mà vui vì đó là thành quả, là thành công bước đầu của anh(đó cũng chính là thành quả của Bố Mẹ). nếu anh muốn bạn anh thích thì bằng cách nào đó hẵy để họ thấy được tâm huyết của anh khi làm
          chúc các anh sẽ có nhiều thành công trong mọi lĩnh vực kể cả tình yêu!
          Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Bác có thể hướng dẫn cái báo chuông đc ko

Em đang tìm hiểu về cái này em cũng làm cho nó hiện đc h phút giây chỉnh đc nó rồi nhưng em muốn tìm hiểu về cái so sánh h để báo chuông.Em xem Code trên của bác chỉ có hiển thị và chỉnh h thôi chưa có cái đó.
            Mobile: 0914.658.856
            Yahoo: quang85_2004

Comment

Nguyên văn bởi vuquangpsoc Xem bài viết
              Em đang tìm hiểu về cái này em cũng làm cho nó hiện đc h phút giây chỉnh đc nó rồi nhưng em muốn tìm hiểu về cái so sánh h để báo chuông.Em xem Code trên của bác chỉ có hiển thị và chỉnh h thôi chưa có cái đó.
              Ah, cái này hay đấy, đang viết dở chưa test được nên chưa dám post lên. Để tối nay làm xem có được không ....

Comment

Nguyên văn bởi Le Thi Bich Xem bài viết
                thật ra nếu làm để tặng thì nó cũng như một tác phẩm văn học ấy các anh ạ,
                người làm ra vì "khó lắm mới làm được" nên tưởng chừng nó vô cùng giá trị nhưng người nhận không biết đến sự vất vả tấm huyến của người tặng thì thấy nó rất bình thường mà thật ra thì nó cũng rất bình thường vì ngoài thị trường có nhiều cái đẹp hơn và lại rẻ tiền.
                Bố mẹ anh Thắng vui không phải vì cái đồng hồ của anh chạy chính xác mà vui vì đó là thành quả, là thành công bước đầu của anh(đó cũng chính là thành quả của Bố Mẹ). nếu anh muốn bạn anh thích thì bằng cách nào đó hẵy để họ thấy được tâm huyết của anh khi làm
                chúc các anh sẽ có nhiều thành công trong mọi lĩnh vực kể cả tình yêu!
                Rất chí lý. Hi vọng người thấy được tâm huyết của anh khi làm đầu tiên là em. Hihi. Anh tiếp tục nốt cho xong cái code đây!

Comment

Báo chuông theo giờ và thay đổi mùa

Mình thấy mọi người làm thành công việc báo chuông ví dụ bài toán chuông trường học 6h30 vào lớp->Chuông 1 cái.7h15 ra chơi->chuông 1 cái.7h20 vào lớp lại chuông 1cái.....Đến mùa đông đổi mùa đến 7h00 mới chuông vào lớp.Mình cũng muốn tìm hiểu cái này nhưng phần lập trình mình còn hơi yếu.Rất mong những người đã làm thành công cho ý kiến.Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.

Comment

Nguyên văn bởi vuquangpsoc Xem bài viết
                    Mình thấy mọi người làm thành công việc báo chuông ví dụ bài toán chuông trường học 6h30 vào lớp->Chuông 1 cái.7h15 ra chơi->chuông 1 cái.7h20 vào lớp lại chuông 1cái.....Đến mùa đông đổi mùa đến 7h00 mới chuông vào lớp.Mình cũng muốn tìm hiểu cái này nhưng phần lập trình mình còn hơi yếu.Rất mong những người đã làm thành công cho ý kiến.Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ.
                    oái chà, làm như anh thì phải lập trình đén cả năm, thập kỷ và thế kỷ nữa, anh phải học thêm môn thiên van học nữa, cũng có các thuật toán cho việc tính năm, ngày , tháng(tính đếncả năm nhuận) đấy, anh tìn hiểu đi, chỉ cần 7 biến (chắc chỉ cần đến 10 năm thôi anh hè) dùng một times, vài lệng swish of...là được. anh cố lên
                    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết
                      Rất chí lý. Hi vọng người thấy được tâm huyết của anh khi làm đầu tiên là em. Hihi. Anh tiếp tục nốt cho xong cái code đây!
                      ô tất nhiên em biết anh tâm huyến thế nào rồi, nhưng vấn đề cơ bản anh fải cho người anh tặng biết mới là khó chư

Comment

ô tất nhiên em biết anh tâm huyến thế nào rồi, nhưng vấn đề cơ bản anh fải cho người anh tặng biết mới là khó chư
                        Cái này thì chắc là tùy từng đối tượng.

Comment

À còn một vấn đề nữa với con led 7 thanh

Đó là nếu như chỉ sử dụng chân VDK ->Tranzitor->Chân chung của LED 7 thì bình thường mình cũng làm đc rồi.Nhưng nếu như mình vưa muốn hiển thị giờ phút giây lại vừa muốn hiển thị thứ,ngày,tháng,năm...có thể thêm 1 hoặc nhiều con LED 7 nữa thì vấn đề là phải tiết kiệm chân VDK .Theo em biết thì người ta thường sử dụng 74HC595 (vì dòng nó đủ làm LED 7 sáng rõ) nhưng thực tế thì em ko biết dùng con này.Em loay hoay ở chỗ làm thể nào để bật rồi lại tắt LED 7 bằng 595.Em nghĩ luồng này sẽ rất hay nếu thuận những vấn đề rất cơ bản.Em là lính mới mà.

Comment

oái chà, làm như anh thì phải lập trình đén cả năm, thập kỷ và thế kỷ nữa, anh phải học thêm môn thiên van học nữa, cũng có các thuật toán cho việc tính năm, ngày , tháng(tính đếncả năm nhuận) đấy, anh tìn hiểu đi, chỉ cần 7 biến (chắc chỉ cần đến 10 năm thôi anh hè) dùng một times, vài lệng swish of...là được. anh cố lên
                            Ở trường học thì khái niệm "mùa đông" hay "mùa hè" là do ông hiệu trưởng đặt mà em. Hi- với lại thực tế thì mình có phím để điều chỉnh cơ mà. Nên không cần đến năm, thập kỷ hay thế kỷ như em nói đâu...

Comment

Em cũng nghĩ như anh

Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết
                              Ở trường học thì khái niệm "mùa đông" hay "mùa hè" là do ông hiệu trưởng đặt mà em. Hi- với lại thực tế thì mình có phím để điều chỉnh cơ mà. Nên không cần đến năm, thập kỷ hay thế kỷ như em nói đâu...
                              em cũng đồng ý tưởng với anh mình chỉ cần dùng mới nút bấm để chuyển từ hè sang đông vậy thôi mà nhưng nếu như mình làm tự động tất cả luôn thì chắc là cũng phải tính toán giống như chị Bích nói.

Comment

Về tác giả

Collapse

thangktvta Tìm hiểu thêm về thangktvta

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X