Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về UPS

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về UPS

các bác cho em hỏi một chút:em dang làm một cái mạch boost từ 12vdc(nguồn cấp là acquy) thành 275vdc công suất cỡ 400w dung TL494 lái 2 con fet theo kiểu push-pull.Nhưng không hiểu sao chỉ đóng đuọc hai bóng 100w thì sụt áp xuống chỉ còn cỡ hơn 100v output(vốn là 275v).bác nào dã tùng làm xin chỉ giáo cho em với.

Nguyên văn bởi khang_bk_47 Xem bài viết
    các bác cho em hỏi một chút:em dang làm một cái mạch boost từ 12vdc(nguồn cấp là acquy) thành 275vdc công suất cỡ 400w dung TL494 lái 2 con fet theo kiểu push-pull.Nhưng không hiểu sao chỉ đóng đuọc hai bóng 100w thì sụt áp xuống chỉ còn cỡ hơn 100v output(vốn là 275v).bác nào dã tùng làm xin chỉ giáo cho em với.
    Ắcquy của bạn là bao nhiêu Ah?

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

acquy của em 12v-7ah.Em đang làm mạch boost cho UPS.tần số switching của em la 150khz(xung ra tan số 75khz).FET của em rất nóng và rất hay chết.Em dùng irf540.Không biết có phải do fet mở không hoàn toàn không anh?Hay la biến áp xung không đủ công suất?Em đã quấn lại ba xung thì thấy công suất có tăng.Nhưng cũng chỉ được cỡ 200W mà thôi.

Comment

Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
        Ắcquy của bạn là bao nhiêu Ah?

Thân,
        Acquy của em 12v-7ah.tần số switching của em là 150khz(xung ra 75khz).FET em dùng là irf540.Em mở trực tiếp bằng TL494(không qua driver).FET rat nóng và hay chết.Không biết có phải do fet mỏ không hoàn toàn không bác?Hay do biến áp xung không đủ công suất?Em đã quấn lại ba xung nhưng công suất cũng chỉ được cỡ 200w ma thôi.Mạch em là mạch boost cho UPS.

Comment

Tính nhẩm nhé, bạn rút được 200 W ở ngõ ra, giả thiết hiệu suất khoảng 80%, vậy ngõ vào của boost converter là 200/0.8 = 250 W, dòng điện do ắc-quy cung cấp là 250/12 = 20.83 A! Liệu ắc-quy 7 Ah có thể cấp dòng 20.83 A ở điện áp đầu cực ắc-quy là 12 V không?

Bạn đo thử điện áp ngõ vào boost converter đi.

Thân,

Comment

Tính nhẩm nhé, bạn rút được 200 W ở ngõ ra, giả thiết hiệu suất khoảng 80%, vậy ngõ vào của boost converter là 200/0.8 = 250 W, dòng điện do ắc-quy cung cấp là 250/12 = 20.83 A! Liệu ắc-quy 7 Ah có thể cấp dòng 20.83 A ở điện áp đầu cực ắc-quy là 12 V không?

Bạn đo thử điện áp ngõ vào boost converter đi.

Thân,
            Điện áp khi nạp đày acquy la 13.2v.Khi em đóng tải (200w) thì sụt xuống còn cỡ 12v.Ý bác là acquy không thể xả dòng lớn thế phải không ạ?Acquy 7ah thì chỉ nên xả dòng lớn nhất là 7a thôi đúng không bác?Nghĩa là công suất của mạch này chỉ cỡ 100w đổ lại thôi.Nhưng để cung cấp cho máy tính thì phải cần cỡ 300w.Trong nhũng UPS cũng dùng acquy như thế nhưng công suát tới 300w thời gian lưu khi mất điện lưới là 15 phút.Em đang rất phân vân không biết làm thế nào cả?Bác có cao kiến gì xin chỉ cho em với.

Comment

Nếu bạn không ngại thì có thể đưa sơ đồ mà bạn đã dùng, cùng với các giá trị tính toán cho các linh kiện. Tôi có cảm giác thiết kế của bạn không đúng.

To mod: nhờ bác mod tách phần thảo luận về UPS này sang 1 luồng mới.

Thân,

Đã tách ra thành chủ đề mới QT.
              Last edited by quocthai; 30-03-2007, 20:38.

Comment

các bác cho em ít kinh nghệm mở cầu H tần số hoạt động 25kh sử dụng Igbt để đóng cắt tạo xung bằng AVR qua IR2110 để mở igbt . đàu ra của cầu H là biến áp tần số cao thứ cấp được chỉnh lưu cầu tạo áp 1c cấp cho que hàn 1c
                .

Comment

Nguyên văn bởi echop Xem bài viết
                  các bác cho em ít kinh nghệm mở cầu H tần số hoạt động 25kh sử dụng Igbt để đóng cắt tạo xung bằng AVR qua IR2110 để mở igbt . đàu ra của cầu H là biến áp tần số cao thứ cấp được chỉnh lưu cầu tạo áp 1c cấp cho que hàn 1c
                  .
                  Bạn có thể cho biết mã hiệu của IGBT chứ? Và thông số ở đầu ra của biến áp: điện áp hở mạch, điện áp định mức ở dòng điện định mức.

Thân,

Comment

đầu ra của biến áp cấp cho we hàn vì thế điện áp lúc không tải 70v điện áp cao dễ tạo hồ quang, điện áp lúc có tải khoảng 26v điện áp định mức 160A . Em định dùng loại van 60N90 . Các bác cho em ít kinh nghiệm trường hợp hay mắc phải khi mở cầu H với loại tải hồ quang

Comment

Nếu bạn không ngại thì có thể đưa sơ đồ mà bạn đã dùng, cùng với các giá trị tính toán cho các linh kiện. Tôi có cảm giác thiết kế của bạn không đúng.

To mod: nhờ bác mod tách phần thảo luận về UPS này sang 1 luồng mới.

Thân,

Đã tách ra thành chủ đề mới QT.
                      Em gửi lên mạch nguyên lý em vẽ bằng orcad.Bác xem và chỉ giúp em với.Bác cho em xin email cua bác được không?Em gửi vào mail cho tiện.
                      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi khang_bk_47 Xem bài viết
                        Em gửi lên mạch nguyên lý em vẽ bằng orcad.Bác xem và chỉ giúp em với.Bác cho em xin email cua bác được không?Em gửi vào mail cho tiện.
                        Bạn chịu khó chụp sơ đồ và chuyển thành tập tin ảnh (.jpg hay .gif) và gửi lại. Không may là tôi không dùng OrCAD.

Thân,

Comment

Bạn chịu khó chụp sơ đồ và chuyển thành tập tin ảnh (.jpg hay .gif) và gửi lại. Không may là tôi không dùng OrCAD.

Thân,
                          Em đã chuyển thành file ảnh đuôi .bmp.Các tụ điện đơn vị là microfara.Bác xem rồi chỉ cho em với.
                          Attached Files
                          Last edited by khang_bk_47; 06-04-2007, 11:11.

Comment

Tôi đã chuyển sơ đồ thành dạng .gif và gửi kèm. Bạn có thể xóa file .bmp đó (hay bác mod xóa giúp cho) để tiết kiệm không gian cho diễn đàn.

Chắc sẽ có thành viên trên diễn đàn góp ý cho bạn.

Thân,
                            Attached Files

Comment

Câu hỏi tiếp theo của tôi: Bạn có tính toán mạch lọc phía thứ cấp hay không?

Gợi ý thứ nhất: bạn dùng tần số thấp khoảng 20 kHz để thử nghiệm trước, khi nào đã ổn hết thì hãy thử tăng tần số. Bạn nên có dao động ký để kiểm tra dạng sóng tại những vị trí cần thiết.

Thân,

Comment

Về tác giả

Collapse

khang_bk_47 Tìm hiểu thêm về khang_bk_47

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X