Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về UPS

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

các bác cho em ít kinh nghệm mở cầu H tần số hoạt động 25kh sử dụng Igbt để đóng cắt tạo xung bằng AVR qua IR2110 để mở igbt . đàu ra của cầu H là biến áp tần số cao thứ cấp được chỉnh lưu cầu tạo áp 1c cấp cho que hàn 1c
    .đầu ra của biến áp cấp cho we hàn vì thế điện áp lúc không tải 70v điện áp cao dễ tạo hồ quang, điện áp lúc có tải khoảng 26v điện áp định mức 160A . Em định dùng loại van 60N90 . Các bác cho em ít kinh nghiệm trường hợp hay mắc phải khi mở cầu H với loại tải hồ quang
    Sao không bác nào giúp em à. Các bác bớt chút thời gian giúp em cái. Cho em it kinh nghiệm không đóng van vào mà nổ sót lắm. Chết vì thiếu hiểu biết

Comment

Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
      Câu hỏi tiếp theo của tôi: Bạn có tính toán mạch lọc phía thứ cấp hay không?

Gợi ý thứ nhất: bạn dùng tần số thấp khoảng 20 kHz để thử nghiệm trước, khi nào đã ổn hết thì hãy thử tăng tần số. Bạn nên có dao động ký để kiểm tra dạng sóng tại những vị trí cần thiết.

Thân,
      Về mạch lọc phía thứ cấp:cuộn cảm làm cho dòng không gián đoạn còn tụ để lọc phẳng điện áp.Em đã lấy các giá trị của L,C lớn hơn so với tính toán.Em cũng đã hạ tần số xuống còn 20k thì FET có đỡ nóng hơn.Nhưng sụt áp trên fet vẫn còn lớn.Bác có cách nào để fet mở tốt hơn mà không cần dùng đến những con chuyên dụng nhu IR2110 không a?Mong bác chỉ giáo cho em.

Comment

Nguyên văn bởi khang_bk_47 Xem bài viết
        Về mạch lọc phía thứ cấp:cuộn cảm làm cho dòng không gián đoạn còn tụ để lọc phẳng điện áp.Em đã lấy các giá trị của L,C lớn hơn so với tính toán.Em cũng đã hạ tần số xuống còn 20k thì FET có đỡ nóng hơn.Nhưng sụt áp trên fet vẫn còn lớn.Bác có cách nào để fet mở tốt hơn mà không cần dùng đến những con chuyên dụng nhu IR2110 không a?Mong bác chỉ giáo cho em.
        Bạn nói rằng đã lấy các giá trị L, C lớn hơn so với tính toán, tôi muốn biết bạn tính toán ra sao, và kết quả của các phép tính đó.

Tôi không thích đi sang vấn đề khác khi chưa giải quyết xong vấn đề hiện tại, do vậy bạn nên làm rõ phần mạch lọc sau thứ cấp của biến áp.

Thân,
        Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Bạn nói rằng đã lấy các giá trị L, C lớn hơn so với tính toán, tôi muốn biết bạn tính toán ra sao, và kết quả của các phép tính đó.

Tôi không thích đi sang vấn đề khác khi chưa giải quyết xong vấn đề hiện tại, do vậy bạn nên làm rõ phần mạch lọc sau thứ cấp của biến áp.

Thân,
          Về mạch lọc phía thứ cấp em tính như sau:
          dI:độ nhấp nhô dòng(biên độ đỉnh đỉnh)
          Imin:dòng tải nhỏ nhất khi cuộn cảm bắt đầu đi vào chế độ không liên tục
          Vl:áp rơi trên cuộn cảm
          V1:áp trước cuộn cảm nhỏ nhất
          Vo:áp ra(280V)
          Ton:thời gian mở của van lớn nhất
          T:chu kì sóng ra
          dI=2Imin=Vl*Ton/L=(V1-Vo)*Ton/L
          Vo=D*V1=0.9*V1 nên V1=1.1Vo
          Ta có L=0.1*Vo*0.45*T/dI
          Với Imin=o.1Idm
          Idm là dòng dịnh mức trên tải.Tải 200W Idm=200/280=0.72(A)
          T=1/75000(s)
          tính ra L=1mH
          còn tụ C=(80*10^-6)*dI/Vr
          Vr=0.02Vo là độ nhấp nhô của điện áp ra
          tính ra C=1miF

Em cho rằng mạch lọc phía sau không ảnh hưởng nhiều vì phần boost của em chưa phải là sản phẩm cuối.Em nghĩ rằng do van mở không hoàn toàn khi dòng lớn nên sụt áp trên nó lớn dẫn đến áp trên cuộn thứ cấp giảm nên áp ra giảm theo.Mong bác chỉ cho em cách mở van tốt hơn.

Comment

Bạn có dao động ký không? Nếu không có thì khó giải quyết bài toán này.

Bạn có thể kiểm tra nhận định về áp rơi trên MOSFET: xem dạng sóng Vds, và dạng sóng Vgs.

Thân,

Comment

Bạn có dao động ký không? Nếu không có thì khó giải quyết bài toán này.

Bạn có thể kiểm tra nhận định về áp rơi trên MOSFET: xem dạng sóng Vds, và dạng sóng Vgs.

Thân,
              Em đã kiểm tra nhận định trên bằng dao động kí.Đúng như dự đoán bác ạ.Khi mang dòng lớn sụt áp trên van lớn làm giảm sức điện động trên cuộn dây sơ cấp dẫn đến điện áp thứ cấp giảm.Em đang định dùng 2 con song song để giàm trở.Nhưng hình như con TL494 không đủ công suất để mở 2 con cùng lúc.Chắc phải có mạch lái.Bác có thể hướng dẫn em cách tính biến áp xung để lái van không?

Comment

Em đã kiểm tra nhận định trên bằng dao động kí.Đúng như dự đoán bác ạ.Khi mang dòng lớn sụt áp trên van lớn làm giảm sức điện động trên cuộn dây sơ cấp dẫn đến điện áp thứ cấp giảm.Em đang định dùng 2 con song song để giàm trở.Nhưng hình như con TL494 không đủ công suất để mở 2 con cùng lúc.Chắc phải có mạch lái.Bác có thể hướng dẫn em cách tính biến áp xung để lái van không?
                Bạn có thể cho biết sụt áp là bao nhiêu không, với dòng điện qua van là bao nhiêu? Ứng với trạng thái đó thì áp Vgs là bao nhiêu?

Theo datasheet của IRF540 thì đúng ra mạch của bạn không nên có vấn đề lớn về sụt áp trên MOSFET.

Thân,
                Last edited by namqn; 19-04-2007, 20:54.

Comment

Bạn có thể cho biết sụt áp là bao nhiêu không, với dòng điện qua van là bao nhiêu? Ứng với trạng thái đó thì áp Vgs là bao nhiêu?

Theo datasheet của IRF540 thì đúng ra mạch của bạn không nên có vấn đề lớn về sụt áp trên MOSFET.

Thân,
                  Với dòng cỡ 5A sụt áp trên van là 4V(em đo bằng dao động kí).Tuy nhiên vấn đề sụt áp trên van em đã giải quyết được(bằng cách dùng hai con song song) sụt ap chỉ còn cỡ 2V(thậm chí nhỏ hơn).Nhưng sức điện động trên cuộn dây vẫn giảm nhiều.chỉ còn cỡ 6V khi dòng 5A.áp Vgs bằng áp acquy còn cỡ hơn 11V.

Comment

Với dòng cỡ 5A sụt áp trên van là 4V(em đo bằng dao động kí).Tuy nhiên vấn đề sụt áp trên van em đã giải quyết được(bằng cách dùng hai con song song) sụt ap chỉ còn cỡ 2V(thậm chí nhỏ hơn).Nhưng sức điện động trên cuộn dây vẫn giảm nhiều.chỉ còn cỡ 6V khi dòng 5A.áp Vgs bằng áp acquy còn cỡ hơn 11V.
                    Tôi chỉ có thể kết luận rằng MOSFET của bạn không đạt yêu cầu. Theo datasheet thì với Vgs = 10V bạn có Rds(on) lớn nhất là 77 miliohm ở 25 độ C. Ngay cả khi nhiệt độ của MOSFET là 60 độ C (khá nóng rồi) thì Rds(on) lớn nhất cũng chỉ là 100 miliohm. Sụt áp trên Rds(on) với dòng 5A khi MOSFET ở 60 độ C cũng chỉ là 100 miliohm x 5A = 0.5V.

Hãy tính thử Rds(on) với MOSFET của bạn Rds(on) = 4V/5A = 0.8 ohm!

Bạn dùng dây loại nào cho biến áp? (Một lõi/nhiều lõi, nếu một lõi thì hình dạng mặt cắt là tròn/vuông/chữ nhật, kích thước bao nhiêu, nếu nhiều lõi thì có cách ly các lõi hay không)

Thân,

Comment

Tôi chỉ có thể kết luận rằng MOSFET của bạn không đạt yêu cầu. Theo datasheet thì với Vgs = 10V bạn có Rds(on) lớn nhất là 77 miliohm ở 25 độ C. Ngay cả khi nhiệt độ của MOSFET là 60 độ C (khá nóng rồi) thì Rds(on) lớn nhất cũng chỉ là 100 miliohm. Sụt áp trên Rds(on) với dòng 5A khi MOSFET ở 60 độ C cũng chỉ là 100 miliohm x 5A = 0.5V.

Hãy tính thử Rds(on) với MOSFET của bạn Rds(on) = 4V/5A = 0.8 ohm!

Bạn dùng dây loại nào cho biến áp? (Một lõi/nhiều lõi, nếu một lõi thì hình dạng mặt cắt là tròn/vuông/chữ nhật, kích thước bao nhiêu, nếu nhiều lõi thì có cách ly các lõi hay không)

Thân,
                      Mosfet em mua ở chợ trời(hàng tàu mà bác)nên chất lượng hơi tồi.Lõi biến áp em dùng loại EE40(hai nửa chữ E ghép lại,chiều dài là 40mm)và chỉ dùng một lõi.Dây sơ cấp là dây tròn đường kính 1mm.Dây thứ cấp là dây tròn đường kính 0.4mm.Sơ cấp mỗi nửa 1 vòng thứ cấp mỗi nửa 35 vòng.

Comment

Tôi cũng từng dính phải trường hợp này rồi
                        Bạn xem ở đây : http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5919
                        Bạn soi kỹ sẽ tháy một số đường mạch khác hẳn với bản thiết kế của bạn . Mặc dù cùng là sử dụng TL494/IRF540

Mạch này chạy tít mít rồi

Một trường hợp nữa là cuộn BA xung chắc bạn tính bị sai rồi
                        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                          Tôi cũng từng dính phải trường hợp này rồi
                          Bạn xem ở đây : http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=5919
                          Bạn soi kỹ sẽ tháy một số đường mạch khác hẳn với bản thiết kế của bạn . Mặc dù cùng là sử dụng TL494/IRF540

Mạch này chạy tít mít rồi

Một trường hợp nữa là cuộn BA xung chắc bạn tính bị sai rồi
                          biến áp xung của bác bác dùng loại nào thế ạ?số vòng cuộn sơ và thứ như thế nào?lõi dùng loại nào thế bác.mạch diều khiển trong trường hợp này không đóng vai trò quyết định đến công suất ra.công suất ra được quyết định bởi biến áp xung.nếu mạch của bác dùng 540 thì chắc chắn rằng không thể đạt công suất 300W dược.bác có thể cho em xem mạch bác làm được không ạ?

Comment

cac bac giup em voi co can Ic nao thay the hoac tuong duoc con Ic 4047 duoc khong ah? vi em dang chuan biet thuc hanh thiet ke cai nguon Inventer nhugn tren thi truong o dak lak khong co con Ic 4047 vay em xin cac bac chi giao cho vai duong de tim Ic tuong duong thay the cho Ic 4047 voi em xin cam on

Comment

Tính nhẩm nhé, bạn rút được 200 W ở ngõ ra, giả thiết hiệu suất khoảng 80%, vậy ngõ vào của boost converter là 200/0.8 = 250 W, dòng điện do ắc-quy cung cấp là 250/12 = 20.83 A! Liệu ắc-quy 7 Ah có thể cấp dòng 20.83 A ở điện áp đầu cực ắc-quy là 12 V không?

Bạn đo thử điện áp ngõ vào boost converter đi.

Thân,
                              Ắc quy 7ah tức là nó có thể phóng dòng điện 7A trong vòng 1h là bình sạch bách, còn nếu mạch cần dòng lớn hơn nó vẫn cấp được đến mức max A tuy theo loại ắcquy. còn như bác thì cần dòng khoảng 20A thì nó vẫn cấp được nhưng thời gian giảm xuống = 7/20 = 0.35 giờ = 21 phút (max) thường thì các UPS Bên trong nó đã chế tạo một mạch hạn chế thời gian sử dụng, chỉ cho dùng khoảng 20 phút là ...tít.. tít... tắt ngỏm cho dùng ắc quy vẫn đầy nguyên. các bác cứ lấy con UPS santak 500VA cho chạy không tải xem^_^

Comment

Nguyên văn bởi manh_hung Xem bài viết
                                cac bac giup em voi co can Ic nao thay the hoac tuong duoc con Ic 4047 duoc khong ah? vi em dang chuan biet thuc hanh thiet ke cai nguon Inventer nhugn tren thi truong o dak lak khong co con Ic 4047 vay em xin cac bac chi giao cho vai duong de tim Ic tuong duong thay the cho Ic 4047 voi em xin cam on
                                Bạn có thể dùng IC TL494,SG3525...Đại khái là những chíp có hai cổng ra PWM lệch pha nhau 180 độ đều được!

Comment

Về tác giả

Collapse

khang_bk_47 Tìm hiểu thêm về khang_bk_47

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X