Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Plc+loadcell

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Plc+loadcell

hiện nay mình mới bắt đầu tìm hiểu về loadcell, cũng đã hiểu đc 1 ít. Nhưng mình vẫn chưa biết cách xử lý tín hiệu từ loadcell như thế nào?
    Em đang định dung PLC để lập trình, nhưng chưa biết cách xử lý tín hiệu như thế nào.
    Giả sử với loadcell loại 15 tấn, 0 -10V, 4 - 20mA.
    Với tải thay đổi từ 0 -15 tấn thì tính toán như thế nào để đưa vào PLC xử lý để cân cho đúng.
    Bác nào đã làm nhiều về nó giúp em với.

ko ai giúp mình sao?
    chán quá

Comment

Nguyên văn bởi macminh Xem bài viết
      hiện nay mình mới bắt đầu tìm hiểu về loadcell, cũng đã hiểu đc 1 ít. Nhưng mình vẫn chưa biết cách xử lý tín hiệu từ loadcell như thế nào?
      Em đang định dung PLC để lập trình, nhưng chưa biết cách xử lý tín hiệu như thế nào.
      Giả sử với loadcell loại 15 tấn, 0 -10V, 4 - 20mA.
      Với tải thay đổi từ 0 -15 tấn thì tính toán như thế nào để đưa vào PLC xử lý để cân cho đúng.
      Bác nào đã làm nhiều về nó giúp em với.
      Tín hiệu Loadcell thường là tín hiệu điện áp (mình chưa gặp loại nào tín hiệu dòng cả) bạn đưa vào đầu vào analog của PLC căn cứ vào độ phân giải của đầu vào tương tự PLC để bạn tính.ok Chúc bạn thành công!
      Benado Tran

Comment

Mình cũng chẳng biết!

Nhưng nếu là mình thì mình search mấy cái module analog gắn với PLC để nghiên cứu.

Loadcell ra dòng 4~20mA là chuyện bình thường trong công nghiệp.

Module analog sẽ đổi tín hiệu dòng này sang tín hiệu số cho PLC hiểu và action!

Hãy tìm hiểu về module analog cho PLC đi!

Comment

cảm biến của mình có độ nhạy là 2.009mV/V, điện áp kích thích là 5-15V, tối đa là 20V, tải là 0-30 tấn.
          bạn có thể hướng dẫn mình cách tính toán để đưa vào analog của PLC đc ko.
          Mình mới làm lần đầu lên chưa biết làm thế nào cả. Rất mong mọi người chỉ giúp.

Comment

cảm biến của mình có độ nhạy là 2.009mV/V, điện áp kích thích là 5-15V, tối đa là 20V, tải là 0-30 tấn.
            Lấy tín hiệu 0-10V hoặc 4-20mA đưa vào ngõ AD của PLC. Giá trị đọc sẽ từ 0 đến max của độ phân giải của module đó và tuyến tính với tải từ 0 - 30 tấn. Dựa vào đó để biết được trọng lượng trên cân rồi.

Thân,

Comment

Load cell 0-30tấn, 2mV/V nghĩa là khi fullload(30tấn), điện áp ngõ ra sẽ là 2mV/1V áp kích thích ( ngõ ra sẽ là 10mV nếu nguồn nuôi 5v). Muốn giao tiếp với modul anlog 0-10v thì bạn phải khuếch đại lên 1000 lần nữa, nên dùng các con chuyên khuếch đại họ INxxx(khá đắt), hoặc tốt hơn là dùng module chuyên giao tiếp với loadcell. Khi khoảng cách xa người ta thường chuyển từ áp sang dòng điện rồi mới truyền đi, nhưng tự làm mạch thì khó đảm bảo độ chính xác cao, khoảng tầm 10bit trở lại thôi, mà phải lọc nguồn tốt, áp ref cũng phải chuẩn..

Comment

PLC and Loadcell

Bạn đừng để ý đến dạng tính hiệu tra về là dòng hay áp mà dối, cái đó chỉ quan trọng khi bạn đấu mạch phần cứng thôi.
                Giá trị bạn đọc được từ đầu vào AI của PLC sẽ nằm trong khoảng 0-32000 (S7 200) hoặc từ 6400 - 32000 nếu tín hiệu của bạn là 4-20mA. Giải giá trị này sẽ tuyến tính ứng với giải giá trị 0-30 tấn của bạn.
                Lập phương trình đương thẳng qua hai điểm (0,0) và (32000, 30 tấn) bạn sẽ tính được giá trị cân ứng với bất kỳ giá trị trả về nào của Loadcell

Comment

Nguyên văn bởi zeratul Xem bài viết
                  Lấy tín hiệu 0-10V hoặc 4-20mA đưa vào ngõ AD của PLC. Giá trị đọc sẽ từ 0 đến max của độ phân giải của module đó và tuyến tính với tải từ 0 - 30 tấn. Dựa vào đó để biết được trọng lượng trên cân rồi.

Thân,
                  bác có thể nói rõ hơn về cách tính trọng lượng của tải ko

Comment

Sao bạn không dùng các đầu cân tích hợp sẵn, hiện giờ thị trường bán rất nhiều, chất lượng đảm bảo, tích hợp sẵn ngõ ra rơle, RS232, RS485 hoặc ngõ ra dòng. bạn chỉ việc chọn phương thức điều khiển mà thôi.

Chúc thành công.
                    |

Comment

bác có thể nói rõ hơn về cách tính trọng lượng của tải ko
                      Ví dụ module Analog CP1W-AD041 của dòng CP1H có độ phân giải là 1/6000. Nghĩa là ứng với 0 mA sẽ là 0; 20 mA là 6000. Bạn viết phương trình đường thẳng cho 2 điểm (0,0) và (6.000,30.000). Khi đọc vào 1 giá trị nào đó, thế vào phương trình tìm được trọng lượng thôi. Tuyến tính mà.

Comment

Nguyên văn bởi Q2T Xem bài viết
                        Bạn đừng để ý đến dạng tính hiệu tra về là dòng hay áp mà dối, cái đó chỉ quan trọng khi bạn đấu mạch phần cứng thôi.
                        Giá trị bạn đọc được từ đầu vào AI của PLC sẽ nằm trong khoảng 0-32000 (S7 200) hoặc từ 6400 - 32000 nếu tín hiệu của bạn là 4-20mA. Giải giá trị này sẽ tuyến tính ứng với giải giá trị 0-30 tấn của bạn.
                        Lập phương trình đương thẳng qua hai điểm (0,0) và (32000, 30 tấn) bạn sẽ tính được giá trị cân ứng với bất kỳ giá trị trả về nào của Loadcell
                        với modul analog mình dùng thì ứng với dòng 4-20mA thì sẽ tương ứng với dải từ 0000 - 1777 hex (0 - 6000 decimal), với tải của mình từ 0-30 tấn.Như vậy mình sẽ viết đc phương trình đi qua 2 điểm A(0,0); B(30,6000).
                        Nhưng sau đó thì xử lý như thế nào ah.
                        các bác nói rõ hơn cho em biết mới.
                        lần đầu làm về tín hiệu analog mà.Lên em còn kém lắm

Comment

mà khi lập trình mình có quan tâm đếm độ nhạy của cảm biến ko ah. Và xử lý trong chương trình ra sao với độ nhạy đó.
                          các bác giúp em nhé

Comment

với modul analog mình dùng thì ứng với dòng 4-20mA thì sẽ tương ứng với dải từ 0000 - 1777 hex (0 - 6000 decimal), với tải của mình từ 0-30 tấn.Như vậy mình sẽ viết đc phương trình đi qua 2 điểm A(0,0); B(30,6000).
                            Nhưng sau đó thì xử lý như thế nào ah.
                            các bác nói rõ hơn cho em biết mới.
                            lần đầu làm về tín hiệu analog mà.Lên em còn kém lắm
                            ??????? Dựa vào pt đó và giá trị analog đọc về thì biết được trọng lượng vật đang cân chứ xử lý gì nữa?

Comment

mà khi lập trình mình có quan tâm đếm độ nhạy của cảm biến ko ah. Và xử lý trong chương trình ra sao với độ nhạy đó.
                              các bác giúp em nhé
                              Không quan tâm mà cũng không có cách can thiệp vào độ nhạy.

Comment

Về tác giả

Collapse

macminh Tìm hiểu thêm về macminh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X