Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Plc+loadcell

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

thanks bác Khải nhé

Comment

Nguyên văn bởi zeratul Xem bài viết
      ??????? Dựa vào pt đó và giá trị analog đọc về thì biết được trọng lượng vật đang cân chứ xử lý gì nữa?
      cái này thì em biết mà.Như vậy thì mỗi khi mình scale 1 lần thì sẽ tính ra đc 1 giá trị của tải.vậy thì với tải thay đổi từ 0-30 tấn thì phải scale rất nhiều lần.tức là dùng nhiều lệnh
      Giờ em định dùng lệnh tính giá trị trung bình để xử lý. bác giúp em đc ko à

Comment

Nguyên văn bởi macminh Xem bài viết
        cái này thì em biết mà.Như vậy thì mỗi khi mình scale 1 lần thì sẽ tính ra đc 1 giá trị của tải.vậy thì với tải thay đổi từ 0-30 tấn thì phải scale rất nhiều lần.tức là dùng nhiều lệnh
        Không cần thiết tính trung bình. AD sẽ đọc liên tục. Công thức tính của bạn cũng thực hiện liên tục. Khi có giá trị mới thì đã tự động cập nhật. Chỉ cần lấy kết quả ra xử lý thôi, cần gì phải làm nhiều lần?

Comment

Tải thay đổi thì phải scale liên tục sau 1 chu kì nào đó để có giá trị thay đổi theo tải chứ!

Còn nếu cân tải cố định thì cần delay 1 thời gian cho tải ổn định rồi phát tín hiệu đọc vào giá tri thôi!

Tính trung bình chỉ có ý nghĩa giá trị tải trung bình trong 1 khoảng thời gian từ t1 đến t2 thôi!

Comment

các bác ơi em nôi load cell như thế này có đúng ko nhé.
            Red:+Vcc, Black: 0V, Green và White đưa vào IN1 và IN2 của analog

Comment

sau khi đọc các bài viết của các bác em hiểu như thế này có đúng ko các bác nhé.
              Sau khi nối 2 chân tín hiệu của load cell vào modul analog. Mỗi khi tải thay đổi 0-30 tấn thì mình sẽ thu được 1 giá trị hex bất kì.Rồi em sẽ đọc giá trị đó đưa vào 1 vùng nhớ để xử lý. sau đó đưa giá trị đó vào scale. Như vậy giá trị tải thu đc là chính xác phải ko à.
              rất mong các bác góp ý cho em

Comment

Nguyên văn bởi zeratul Xem bài viết
                Không cần thiết tính trung bình. AD sẽ đọc liên tục. Công thức tính của bạn cũng thực hiện liên tục. Khi có giá trị mới thì đã tự động cập nhật. Chỉ cần lấy kết quả ra xử lý thôi, cần gì phải làm nhiều lần?
                ah mà bác Khải có biết đọc giá chuyển đổi của CP1W-AD041 ở vùng nhớ nào ko.

Comment

sau khi đọc các bài viết của các bác em hiểu như thế này có đúng ko các bác nhé.
                  Sau khi nối 2 chân tín hiệu của load cell vào modul analog. Mỗi khi tải thay đổi 0-30 tấn thì mình sẽ thu được 1 giá trị hex bất kì.Rồi em sẽ đọc giá trị đó đưa vào 1 vùng nhớ để xử lý. sau đó đưa giá trị đó vào scale. Như vậy giá trị tải thu đc là chính xác phải ko à.
                  rất mong các bác góp ý cho em

ah mà bác Khải có biết đọc giá chuyển đổi của CP1W-AD041 ở vùng nhớ nào ko.
                  ------------------
                  Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua

Comment

Nguyên văn bởi Tanco Xem bài viết

bác lại cười chê em rồi.Em mới làm lần đầu lên chưa biết lên mới cần các bác đi trước chỉ giúp chứ.

Comment

bác lại cười chê em rồi.Em mới làm lần đầu lên chưa biết lên mới cần các bác đi trước chỉ giúp chứ.
                      Trong tài liệu có hết! Adobe Reader cũng có chức năng search. Keyword là analog. Vậy nhé!
                      Thôi để tui nói luôn cho lẹ: Chương 7 của tài liệu CP1L Operation Manual W462.
                      Last edited by zeratul; 29-07-2009, 17:53.

Comment

Không không, em đâu dám. Em chưa hề làm,mới ra trường thui mà .
                        Bác nghĩ xem nhé :

Dùng lệnh đọc giá trị ở đầu AI này vào . Tất nhiên mỗi vòng quét nó đọc một lần, khi tải đứng yên thì giá trị này sẽ hết nhảy nhé . Như bác gì nói là dùng Timer để đoán khi nào nó đứng yên mà lấy giá trị cuối cùng này .

Dùng quy tắc tam suất ( Cái này bác Niido bày em ), có max, min rồi thì suy ra được trọng lượng thôi mà .!!

Tải động họ còn cân được nữa là . !!
                        ------------------
                        Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua

Comment

Về việc đọc analog bạn đừng làm phức tạp hóa vấn đề lên, thực ra nó là đường thẳng nối 2 điểm lại với nhau mà thôi.
                          Loadcell thì thường trả về trị mV, ta phải khuếch đại nó lên bằng các đầu cân (đầu cân K3NV hay nhiều loại đầu cân khác) hay mạch. Trong đầu cân đó có các ngõ ra trả về tín hiệu dòng hay áp , mình lấy ngõ ra của đầu cân đưa vào đầu analog của PLC, tùy theo bạn đưa vào đầu analog nào thì trong PLC gọi ô nhớ đó ra .
                          Nếu bạn lập trình bằng S7-200 thì tạo 1 chương trình con trả về trị chung cho các loại tín hiệu analog , ví như là khối FC105 và 106 trong s7-300.
                          Khi lập trình chỉ cần gọi khối đó ra thôi, và theo vòng quét của plc thì nó sẽ được tính toán sau mỗi vòng quét của plc, nên giá trị nó trả về là giá trị hiện tại mà loadcell đo được.

Comment

À còn 1 việc nữa đó là việc scale với tín hiệu trả về, bên ngoài loadcell bạn phải có 1 đầu đọc chuẩn, để hiển thị giá trị mà loadcell đưa về, rồi sau đó vào trong plc , dựa vào sự hiển thị của đầu đọc bên ngoài mà scale giá trị bên trong PLC.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
                              Loadcell thì thường trả về trị mV, ta phải khuếch đại nó lên bằng các đầu cân (đầu cân K3NV hay nhiều loại đầu cân khác) hay mạch. Trong đầu cân đó có các ngõ ra trả về tín hiệu dòng hay áp , mình lấy ngõ ra của đầu cân đưa vào đầu analog của PLC, tùy theo bạn đưa vào đầu analog nào thì trong PLC gọi ô nhớ đó ra .
                              .
                              nếu mà ko dùng mạch khuếch đại mà đưa trực tiếp nó vào đầu vào analog thì sao ah.
                              vì em thấy thường thì hình như người ta nối trực tiếp thì phải

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
                                À còn 1 việc nữa đó là việc scale với tín hiệu trả về, bên ngoài loadcell bạn phải có 1 đầu đọc chuẩn, để hiển thị giá trị mà loadcell đưa về, rồi sau đó vào trong plc , dựa vào sự hiển thị của đầu đọc bên ngoài mà scale giá trị bên trong PLC.
                                bác có thể nói rõ hơn cho em đc ko ah

Comment

Về tác giả

Collapse

macminh Tìm hiểu thêm về macminh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X