Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Plc+loadcell

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi macminh Xem bài viết
    Như vậy giá trị thực tế của tải là giá trị mình thu đc từ pt phải ko ah.
    Chính xác. Phải sure là PT của bạn đúng nhé!

Comment

em đang gặp rắc rối khi dùng lệnh scale.
      Dải đầu vào analog em thiết lập ở vùng nhớ D0=0-1770. Ứng với mỗi giá trị của D0 thì đc 1 giá trị cân nằm trong dải từ 0-10 tấn.Giá trị scale đc là ko chính xác. Em đang hiệu chỉnh giữa giá trị scale và giá trị thực (em dùng pt đg thẳng làm giá trị chuẩn vì chưa cân với tải thực).Nhưng giá trị tỷ lệ giữa giá trị thực/giá trị scale là không đều nhau ứng với mỗi giá trị của D0 vì vậy ko thể nhân hoặc chia với 1 hệ số nào đó đc mà phải là rất nhiều.Như vậy ứng với dải của D0 = 0 -1770 sẽ có rất nhiều hệ số tỷ lệ, để có thể từ đó suy ra đc giá trị thực của tải
      Bác nào giúp em vấn đề này với.
      thanks các bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi zeratul Xem bài viết
        Chính xác. Phải sure là PT của bạn đúng nhé!
        Như vậy để giải quyết bài toán này có 2 cách: 1 là dùng lệnh scale; 2 là dùng phương trình đg thẳng phải ko ah.
        nếu dùng lệnh scale thì phải hiệu chỉnh. em đang gặp rắc rồi với vấn đề này.

Comment

Như vậy để giải quyết bài toán này có 2 cách: 1 là dùng lệnh scale; 2 là dùng phương trình đg thẳng phải ko ah.
          nếu dùng lệnh scale thì phải hiệu chỉnh. em đang gặp rắc rồi với vấn đề này.
          4 điểm trong P1, P1+1, P1+2, P1+3 chính là phương trình đường thẳng.
          S là giá trị Analog đọc vào. R là kết quả khi thế S vào PT đường thẳng đó.

Comment

vấn đề này em biết. Nhưng nếu viết pt từ 4 điểm đó rồi lấy 1 giá trị S suy ra kết quả R thì kết quả sẽ khác so với dùng lệnh scale thì R sẽ tính như hình sau:
            hai kết quả này là hoàn toàn khác nhau
            Attached Files

Comment

vấn đề này em biết. Nhưng nếu viết pt từ 4 điểm đó rồi lấy 1 giá trị S suy ra kết quả R thì kết quả sẽ khác so với dùng lệnh scale thì R sẽ tính như hình sau:
              hai kết quả này là hoàn toàn khác nhau
              Bạn đưa 1 ví dụ cụ thể: 4 giá trị của P, giá trị của S rồi kết quả R thu được lên xem?
              Nếu tính theo công thức (theo hình) thì kết quả bạn thu được là gì?

Comment

Bạn đưa 1 ví dụ cụ thể: 4 giá trị của P, giá trị của S rồi kết quả R thu được lên xem?
                Nếu tính theo công thức (theo hình) thì kết quả bạn thu được là gì?
                ví dụ P1=0000; P1+1=0000 ; P1+2=1000; P1+3=1770
                S=50 vậy suy ra R=13.3
                Last edited by macminh; 03-08-2009, 17:10.

Comment

mình thấy các bác làm cho vấn đề loadcell đi xa lên quá rồi. Theo mình nghĩ việc ở đây chỉ đơn giản là mình đọc giá trị vào AI của PLC và tính ra dc tải là bao nhiêu. Cụ thể: ở đây loadcell bạn đưa về qua bộ khuếch đại là dòng 4-20mA tương ứng 0-30 tấn ( xem bộ khuếch đại là tuyến tính ). Giả sử mô đun AI của PLC bạn là loại AD 12 bit thì bạn sẽ có fullscale : 111111111111 binary = 4095 decimal ; --> (0-20mA = 0-4095)
                  Vậy ta tính dc: 1mA = (4095/20mA) = 204.75
                  Vậy khi tải = 0 tấn ---> iput = 4mA ,tương ứng 4mA sẽ là: 204.75 * 4mA = 819
                  Vậy khi tải = 15 tấn ---> iput = 12mA, tương ứng 12mA sẽ là: 204.75 * 12mA = 2457
                  Vậy khi tải = 30 tấn ---> iput = 20mA, tương ứng 20mA sẽ là: 204.75 * 20mA = 4095
                  Gọi k là giá trị mà PLC đọc dc từ mô đun AI thì đơn giản ta tính ra dc tải sẽ là:
                  x = 30*(k - 819 )/(4095 - 819) = 30*(k - 819)/3276 (1)

Ta tính nhẫm lại nhé :
                  Lúc ko tải, mô đun AI đọc dc 4mA ---> k = 819, thay vào (1) ta dc : x = 0 tấn
                  Lúc full tải, mô đun AI đọc dc 20mA --> k = 4095, thay vào (1) ta dc : x = 30 tấn
                  Khi tải = 15 tấn, mô đun AI đọc dc 12mA --> k = 2457, thay vào (1) ta dc : x = 15 tấn
                  Ở đây mình ví dụ với mô đun AI 12 bit, thường thì với PLC của Siemens thì fullscale = 3200, lúc nàu ta dc (2):
                  x = 30*(k - 640 )/(3200 - 640) = 30*(k - 640)/2560 (2)
                  Last edited by nama; 03-08-2009, 20:06.

Comment

sorry, mình ko rõ lắm với AI của S7-200 của Siemens thì hình như fullscale là 32000 chứ ko phải lả 3200 như ở trên đâu

Comment

Nguyên văn bởi nama Xem bài viết
                      sorry, mình ko rõ lắm với AI của S7-200 của Siemens thì hình như fullscale là 32000 chứ ko phải lả 3200 như ở trên đâu
                      bạn dùng PLC của hãng nào? Siemen hay Omron

Comment

ví dụ P1=0000; P1+1=0000 ; P1+2=1000; P1+3=1770
                        S=50 vậy suy ra R=13.3
                        Kết quả đúng phải là 28,25. PLC làm tròn là 28 (BCD). Chẳng hiểu macminh lấy 13.3 ở đâu ra.

Comment

Kết quả đúng phải là 28,25. PLC làm tròn là 28 (BCD). Chẳng hiểu macminh lấy 13.3 ở đâu ra.
                          kết quả của bác là thay vào pt đg thẳng còn kết quả của em là dùng lệnh scale.
                          Hai kết quả này khác nhau

Comment

kết quả của bác là thay vào pt đg thẳng còn kết quả của em là dùng lệnh scale.
                            Hai kết quả này khác nhau
                            Mình dùng lệnh scale. Thế số vào pt đường thẳng thì nói làm gì?

Comment

anh xem hộ em nhé
                              Attached Files

Comment

anh xem hộ em nhé
                                Lệnh SCL đâu phải chỉ bấy nhiêu đó? Parameter? Check lại Data type của Parameter luôn. Nó phải đúng thì lệnh mới làm đúng chứ.

Comment

Về tác giả

Collapse

macminh Tìm hiểu thêm về macminh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X