Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách tính tiết diện day dẫn khi quấn mô tơ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách tính tiết diện day dẫn khi quấn mô tơ?

Em nhờ các anh em trên diễn đàn chỉ cho em cách tính tiết diện dây dẫn khi mà chập 2 hoặc 3 dây lại với nhau để quấn.
    vd .2 dây 7 khi ta chập lại với nhau thì nó ra dây mấy.
    vd 2:một dây 10.5 thì ta dùng 2 dây mấy chập lại .
    các anh em cho em xin công thức và các tính như thế nào.em xin cảm ơn nhiều.

Nguyên văn bởi nguyenhuuha Xem bài viết
    Em nhờ các anh em trên diễn đàn chỉ cho em cách tính tiết diện dây dẫn khi mà chập 2 hoặc 3 dây lại với nhau để quấn.
    muốn tính cỡ dây quy đổi thì dầu tiên phải tính ra TIẾT DIỆN của dây , tình bằng mm2 , từ đường kính dây đang có dùng công thức bình phương bán kính nhân Pi , ra tiết diện dây , nhân với 2 ra tiết diện dây mới ( chập đôi ) , rồi từ tiết diện dây mới đó tính ra đường kính dây mới . ví dụ , dây 0,7 có tiết diện 0,39 , chập 2 sợi thì bằng dây 1,0 có tiết diện 0,78 , một dây 10,5 thì dùng 2 dây 0,75 chập lại , đây là công thức học từ lớp 6 rồi .

Comment

cho chú e cái này cho dễ tính , cứ 1mm2 dây đồng chịu tải từ 3-5A, 1mm2 dây nhôm chịu tải từ 1-3A cứ thế tính tới

Comment

Theo em thì anh cứ chia đôi dây cần tính ra vd như của anh dây 10,5 chia 2 được 5,25 rồi tìm cỡ dây tương ứng cộng vào bằng hoặc gần bằng cũng được
        Còn muốn tính cỡ dây thì trước tiên bác phải biết công suất và điện áp moto mà bác định quấn
        Vd moto 370w điện áp làm việc là 220v
        370w / 220v = 1,68ampe
        Lấy 1,68ampe khai căn ra rồi chia cho 2
        Vd : \|'' 1,68 = 1,29 / 2 = 0,64 mm
        0,64 là cỡ dây cần quấn ngoài thị trường vd chỉ có dây 0,65 dùng quá ngon hoặc không có dùng dây 0,60 hoặc dùng hai dây 0,30 chập đôi
        Trên là ý kiến cá nhân của em bác có thể tham khảo
        http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

Nguyên văn bởi Lovemiss Xem bài viết

Theo em thì anh cứ chia đôi dây cần tính ra vd như của anh dây 10,5 chia 2 được 5,25 rồi tìm cỡ dây tương ứng cộng vào bằng hoặc gần bằng cũng được
          Còn muốn tính cỡ dây thì trước tiên bác phải biết công suất và điện áp moto mà bác định quấn
          Vd moto 370w điện áp làm việc là 220v
          370w / 220v = 1,68ampe
          Lấy 1,68ampe khai căn ra rồi chia cho 2
          Vd : \|'' 1,68 = 1,29 / 2 = 0,64 mm
          0,64 là cỡ dây cần quấn ngoài thị trường vd chỉ có dây 0,65 dùng quá ngon hoặc không có dùng dây 0,60 hoặc dùng hai dây 0,30 chập đôi
          Trên là ý kiến cá nhân của em bác có thể tham khảo
          bạn lưu ý là 2 dây có đường kính 5,25 không thể thay cho một dây có đường kính 10,5 , và 2 dây 0,30 chập đôi không thể bằng 1 dây 0,60 . đó là điều cơ bản sơ đẳng nhất của kỹ thuật .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            bạn lưu ý là 2 dây có đường kính 5,25 không thể thay cho một dây có đường kính 10,5 , và 2 dây 0,30 chập đôi không thể bằng 1 dây 0,60 . đó là điều cơ bản sơ đẳng nhất của kỹ thuật .
            Vâng em cũng biết
            Ngoài thực tế ít khi phải dùng như thế trừ khi thiếu thốn vật liệu
            http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

Em cảm ơn đến tất cả các anh em đã giúp em câu hỏi vừa rồi.các anh em có thể cho em xin công thức để tính được không ạ.
              Em có một cái morter có số liệu như sau.
              Chạy quấn 1 dây 12.5= 12.dây 12 là dây đã cạo bỏ lớp tráng men .
              Đề quấn 1 dây 0.75=7.
              bây giờ em không dùng dây 12 để quấn mà em muốn dùng 2 hoặc 3 sợi dây để quấn cho rễ vô dây vào rãnh morter.còn dây đề em để nguyên.
              các anh em cho em xin công thức tính chập 2 dây làm một.
              và công thức tính chập 3 dây làm 1.
              Em xin cảm ơn nhiều.

Comment

Chập 2 dây thì đường kính giảm căn(2). Chập 3 dây thì giảm căn(3)...vv
                sau.ph

Comment

Ngoài chuyện chập nhiều dây lại để tăng tiết diện,
                  Chập nhiều dây còn để ứng dụng hiệu ứng skin khi dùng trong ứng dụng tần số cao.

Bạn nào có kinh nhiệm về hiệu ứng skin chia sẻ thêm cho mọi người biết nhé

Cám ơn và chúc vui

Comment

Em cảm ơn đến tất cả các anh em đã giúp em câu hỏi vừa rồi.các anh em có thể cho em xin công thức để tính được không ạ.
                    Em có một cái morter có số liệu như sau.
                    Chạy quấn 1 dây 12.5= 12.dây 12 là dây đã cạo bỏ lớp tráng men .
                    Đề quấn 1 dây 0.75=7.
                    bây giờ em không dùng dây 12 để quấn mà em muốn dùng 2 hoặc 3 sợi dây để quấn cho rễ vô dây vào rãnh morter.còn dây đề em để nguyên.
                    các anh em cho em xin công thức tính chập 2 dây làm một.
                    và công thức tính chập 3 dây làm 1.
                    Em xin cảm ơn nhiều.
                    với dây gốc 12 thì quy đổi ra 2 dây 0,85 , hoặc 3 dây 0,75 .

Comment

Em cảm ơn các anh em đã giúp đỡ.Anh Quocthaibmt chỉ cho em tính như thế nào được không ạ
                      Anh cho em xin cái công thức để em tính được không?với dây gốc 12 thì quy đổi ra 2 dây 0,85 , hoặc 3 dây 0,75. Anh tính ra kết quả em không hiểu.Ẻm xin cảm ơn.

Comment

Em cảm ơn các anh em đã giúp đỡ.Anh Quocthaibmt chỉ cho em tính như thế nào được không ạ
                        Anh cho em xin cái công thức để em tính được không?với dây gốc 12 thì quy đổi ra 2 dây 0,85 , hoặc 3 dây 0,75. Anh tính ra kết quả em không hiểu.Ẻm xin cảm ơn.
                        thì công thức đã có nói ở phần đầu rồi , tính ra tiết diện của dây đang có , từ đường kính tính ra tiết diện , , sau đó ta tìm các cỡ dây nhỏ hơn để tìm ra tiết diện , rồi so sánh khi cộng các tiết diện của các dây nhỏ mà bằng tiết diện của dây lớn là được , bạn phải cố gắng mà tính toán . thí dụ dây 0,85 , chia 2 để có bán kính =0,425 , lấy bán kính nhân với bán kính (bình phương) 0,425 x 0,425 = 0,1806 , lấy số này nhân với Pi (3,1416) ,0,1806 x 3,1416 = 0,567 mm2 , số này là tiết diện của dây 0,85 . tương tự như vậy dây 120 (1,2mm) tính ra được 1,13mm2 , lấy 0,567 x2 = 1,13mm2

Comment

Em cảm ơn anh nhiều để em tính toán thử có gì em lại nhờ anh giúp đỡ em tiếp nhé.

Comment

Cách tính của bác Quocthaibmt không sai nhưng dài dòng dẫn đến dễ tính lộn. Thí dụ như dây gốc 1ly2 muốn quấn chập 3 thì lấy 1,2 chia căn(3) = 1,2/1,73 =~ 0,70 chứ không phải 0,75
                            sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                              Cách tính của bác Quocthaibmt không sai nhưng dài dòng dẫn đến dễ tính lộn. Thí dụ như dây gốc 1ly2 muốn quấn chập 3 thì lấy 1,2 chia căn(3) = 1,2/1,73 =~ 0,70 chứ không phải 0,75
                              thực ra trong công việc thì người thợ phải có sẵn một bảng tính sẵn các cỡ dây , chia đôi , chia ba , và ngược lại , bảng này chỉ có khoảng 20 dòng thôi cho các cỡ dây thông dụng , chứ chẳng ai mà ngồi tính khi cần quy đổi cả , khi cần thay đổi cỡ dây là người thợ nhìn vào bảng đó và chọn dây theo ý muốn , cái bảng đó thì có thể có được từ việc tự tính ra , hay đi copy từ đâu đó , hoặc đi mua , 1 bảng dùng cho hết đời người thợ luôn ,. chẳng bao giờ nhầm lẫn và cực nhanh .

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenhuuha Tìm hiểu thêm về nguyenhuuha

Bài viết mới nhất

Collapse

• sikodo.tanh
                                Phân biệt Ống nhựa UPVC SCH40, UPVC SCH80 và CPVC SCH80
                                bởi sikodo.tanh
                                Ống nhựa là vật liệu được sử dụng phổ biến trong các hệ thống đường ống, mang lại nhiều ưu điểm vượt trội so với các loại vật liệu truyền thống như kim loại. Trong số các loại ống nhựa, 3 dòng sản phẩm UPVC SCH40, UPVC SCH80...
                                hôm nay, 08:46
                              • sikodo.tanh
                                bởi sikodo.tanh
                                Ống nhựa là vật liệu được sử dụng phổ biến trong các hệ thống đường ống, mang lại nhiều ưu điểm vượt trội so với các loại vật liệu truyền thống như kim loại. Trong số các loại ống nhựa, 3 dòng sản phẩm UPVC SCH40, UPVC SCH80...
                                hôm nay, 08:39
                              • sikodo.tanh
                                bởi sikodo.tanh
                                hôm nay, 08:38
                              • HTTTTH
                                Trả lời cho Hỏi về thay màn hình laptop
                                bởi HTTTTH
                                Hồi tôi mới vào nghề, 1980, TV đèn điện tử chân không còn là phổ biến.
                                TV nhà bác tôi bị pan có hình mất tiếng. Tôi thấy 1 cái đèn bị bạc đầu, biết là nó hư, rút ra thấy nó có mã là 16A8 và nó có 9 chán.
                                Tôi cũng có cả chục...
                                Hôm qua, 21:02
                              • afrendly
                                Hỏi về thay màn hình laptop
                                bởi afrendly
                                Xin chào mọi người. Mình có laptop cũ hỏng màn hình mà bỏ thì uổng. Mình tháo ra thì thấy mã màn LTD133EV3D. Mình tìm trên mạng khó mua đúng loại. Mình tìm hiểu thì loại màn này 40pin. Vậy cho mình hỏi nếu mình mua màn 40pin khác cùng kích thước thì lắp vào được không? Xin cảm ơn.
                                ...
                                Hôm qua, 16:32
                              • nguyendinhvan
                                Trả lời cho Xóa ngay và luôn
                                bởi nguyendinhvan
                                Nó không quạn trọng lắm đâu.
                                Nó không đóng góp được vào sự phát triển khoa học kỹ thuật điện tử của ... abc
                                Nó không phải là phương tiện công nghệ thông tin để kết nối liên kết giữa các ... abc
                                Nó chỉ là một sản...
                                25-07-2024, 00:07
                              • vi van pham
                                Trả lời cho Có nên xóa nick lão Nguyên Đinh Vặn không???
                                bởi vi van pham
                                Hết say chưa? Uống 3 giờ rượu nồng độ cồn cao, đốt cháy được, không xỉn mới lạ.
                                Bà xã Nhathung bế nhathung vào phòng ngũ đó. Làm gì có chuyện trẻ eo ngang rốn già leo đến nách. Đinh vặn và Teo hẳn biết chuyện này cưởi cho đấy....
                                20-07-2024, 20:55
                              • nhathung1101
                                Trả lời cho Có nên xóa nick lão Nguyên Đinh Vặn không???
                                bởi nhathung1101
                                Tại em quên đeo kính. Giờ xem lại mới thấy là cô ấy ôm eo bác.

Mà lạ nhỉ! Hồi trẻ eo chỉ ngang rốn, giờ eo nó leo lên đến nách......
                                19-07-2024, 15:08
                              • nhathung1101
                                bởi nhathung1101
                                Thì nổi lềnh phềnh từ lâu rồi mà.

Mấy ku người Mỹ (Đình), Pháp (Vân), Đức (Phổ) là tham gia nhiệt tình lắm...

Nhưng sợ nhất mấy ku hàng xóm, bên kia Hà Khẩu hay Ka Long.
                                18-07-2024, 21:48
                              • nguyendinhvan
                                bởi nguyendinhvan
                                Chả lẽ ĐTVN nổi tiếng world rồi hay sao ?...
                                18-07-2024, 20:38
                              Đang tải...
                              X