Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tư làm mạch in 2 lớp thủ công quá đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tư làm mạch in 2 lớp thủ công quá đơn giản

cái này mình làm nhiều rồi,nay muốn chia sẻ với moi người.tất cả các bo 2 mạch mình làm đều dùng cho thiết bi mô hình rc ,đòi hỏi kích thước cực kì nhỏ gon,ví du như bo esc brushless chẳng han....

ko dài dòng vào thẳng vấn đề luôn :

trước tiên vẽ mach trên máy tính bằng phần mềm EAGLE,mình đánh giá rất cao về phần mềm này,chạy cưc kì ổn,linh kiện đep,dễ học....ghét nhất thằng orcad

các bạn nên sắm cho mình 1 cái máy in để làm việc lâu dài,khỏi mất công đi in các tiệm,mất thời gian mà ko như ý muốn.máy in bây giờ thì rẻ lắm tầm 2 tr là có cái hp 1006,chất lương khá tốt

sau khi vẽ mach xong ,xuất sang file pdf rồi cho giấy vào in,giấy in các bạn có thể chon loại giấy decan,mặt bóng và mỏng thôi,ko là bi kẹt giấy,hoặc các bạn có thể chọn loại giấy này
    Click image for larger version

Name:	P07-10-12_11-09[1].jpg
Views:	1
Size:	13.9 KB
ID:	1414480

ta in làm 2 tờ,môt tờ mặt bottom và 1 tờ mặt top
    sau khi ủi mặt top xong,đến lượt in mạch botom,các bạn dùng cây kim choc vào các chân xuyên lỗ từ lớp trên xuống lớp dưới,khoảng 4 lỗ là đủ,sau đó lấy chân linh kiên bỏ đi xuyên lớp giấy, và mạch in lại với nhau,bắt đầu là từ từ,sau khi giấy đã dính mach in,các bạn rút hết 4 cái chân giữ mạch ra,và lai tiếp tục là.vây là xong đem đi ngâm thôi
    và đây là mạch sau khi hoàn thành

Name:	P07-10-12_11-08.jpg
Size:	23.7 KB
ID:	1414481

Name:	P07-10-12_11-09.jpg
Size:	26.2 KB
ID:	1414482
    không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Cái này cực nhất là hàn xuyên lớp @@. Nếu mà là mạch to chút rất hay gặp cái vụ lệch via thì đúng là vỡ thớt @@.

Comment

kim nào đâm lủng đc cái board vậy trời @@

Comment

em nhầm
        mod xoa giùm

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
          Cái này cực nhất là hàn xuyên lớp @@. Nếu mà là mạch to chút rất hay gặp cái vụ lệch via thì đúng là vỡ thớt @@.
          anh có định dạy hay không đấy. yahoo thì không trả lời.

Comment

cái này quan trọng vẫn là ủi cho chính xác,còn đối với mạch thủ công ko mạ xuyên lỗ đc thì cố gắng đừng cho chạy layout xuyên lỗ từ lớp này sang lớp kia ngay tại chân LK,có nghĩa là via ko đi ngay tại chân LK mà đưa nó ra ngoài tí để đi jump (jump ở đây chình là via luôn).
            ĐT: 0972 20 58 68
            Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
              kim nào đâm lủng đc cái board vậy trời @@
              não của bạn có vấn đề rồi,mình nói kim đâm thủng mach hồi nào, lấy cây kim chọc lủng tờ lớp via trện tờ giấy in,sau đó áp vào mach in,dùng chân linh kiện xỏ 2 cái lai với nhạu

hiểu chua bố,con lạy bố,vậy mà nghĩ ra kim chọc thủng bo
              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                não của bạn có vấn đề rồi,mình nói kim đâm thủng mach hồi nào, lấy cây kim chọc lủng tờ lớp via trện tờ giấy in,sau đó áp vào mach in,dùng chân linh kiện xỏ 2 cái lai với nhạu

hiểu chua bố,con lạy bố,vậy mà nghĩ ra kim chọc thủng bo
                hài vật vả
                Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                sau khi ủi mặt top xong,đến lượt in mạch botom,các bạn dùng cây kim choc vào các chân xuyên lỗ từ lớp trên xuống lớp dưới
                mặt top đã ủi xong, giấy dính vào mặt đồng, xuyên từ lớp trên (top) xuống lớp dưới (bottom) ko đi qua tấm mạch vậy lúc ủi là ủi vào cái gì
                @@

Comment

có tấm board đồng có 2 mặt đều là đồng ợ?Các bác đừng ném đá,em sợ
                  myPage:

Comment

Nguyên văn bởi kami90 Xem bài viết
                    có tấm board đồng có 2 mặt đều là đồng ợ?Các bác đừng ném đá,em sợ

Ngoài chợ bán đầy,ko có thì sao bác chủ làm đc.
                    ĐT: 0972 20 58 68
                    Gmail:

Comment

Em ít đi chợ nên ko biết.Bác chủ thớt làm cái video hướng dẫn cho nó máu đi ạ
                      myPage:

Comment

Nguyên văn bởi chung1608 Xem bài viết
                        hài vật vả

mặt top đã ủi xong, giấy dính vào mặt đồng, xuyên từ lớp trên (top) xuống lớp dưới (bottom) ko đi qua tấm mạch vậy lúc ủi là ủi vào cái gì
                        @@
                        mình thấy bạn có vài bài viềt về 8051 cũng hay lắm,tưởng đầu óc cậu sáng ai dè não còn ngắn lắm bạn àh,vậy mà bạn cũng ko hình dung ra đc rồi còn nói ra cái mình nghĩ,buồn cười vãi.
                        chắc phải có video để mắt bác sáng ra quá.

Comment

vậy bo đồng 2 lớp làm đâu đẹp đâu!
                          cứ tưởng 2 lớp trên cùng 1 mặt!

Comment

Nguyên văn bởi vanphu92 Xem bài viết
                            Ẹc

CÁc bác cho em hỏi có thể mua loại board 2 lớp ở đâu vậy, em ở bác ninh nhưng có thể mò lên HN nếu có
                            0988 445 085

Comment

Nguyên văn bởi vanphu92 Xem bài viết
                              2 lớp làm trên 1 mặt ,làm thủ công nữa thì bạn quả là cao thủ chém bão,
                              có biết ji về điện ko đầy

Comment

Về tác giả

Collapse

fantasy Tìm hiểu thêm về fantasy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X