Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tư làm mạch in 2 lớp thủ công quá đơn giản

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

săp toi se giới thieu các bác quá trinh làm mạch in mơi,sư dụng phuơng pháp moi,ko cãn dùng chân linh kien xỏ lỗ via của bo 2 măt nhu truoc đây

Click image for larger version

Name:	etain.png
Views:	1
Size:	407.1 KB
ID:	1369124
    không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

vậy với đế cấm IC thì mình xử lý sao đây chủ thớt. sao mà hàn lớp trên và lớp dưới khi mà cái đế nhựa che hết chân của nó. nếu IC không dùng đế cấm thì cố gắng có thể hàn được. nhưng dùng đế cấm thì phá sản. và các tụ hóa khi làm mạch 2 lớp cực kỳ xấu vì phải hàn cho chân nó nhổm lên cao mới hàn 2 lớp được. cái này em từng làm nhưng chuối thấy chuối quá nên bỏ.

Comment

Vấn đề không hàn hai mặt được đối với đế IC thông thường có thể giải quyết bằng cách chuyển sang dùng đế IC loại chân tròn - rất dễ hàn 2 mặt. Kể cả đặt mạch cũng vẫn nên dùng đế IC chân tròn vì dễ tháo hơn, chất lượng cao hơn loại thông thường, mặc dù đắt hơn một chút. Tụ hóa thì ... chịu.

Thực tế việc mạ lỗ ngay cả đối với nhà sản xuất chuyên nghiệp cũng vẫn là công đoạn đắt nhất vì tốn nhiều thời gian, hóa chất phục vụ việc này đắt, tốn nhiều điện cho nguồn điện mạ và dây chuyền mạ lỗ cũng rất đắt. Một hệ thống mạ lỗ chuyên nghiệp cần tối thiểu 5 thùng, có hệ cần tới 13 thùng và phải khuấy liên tục 24/7.

Mạ lỗ thủ công bằng mực bạc cũng là ý tưởng hay, nhưng cái bút và mực đấy cũng cực đắt.

"Mạ" lỗ 2 mặt DIY nói chung chỉ dừng lại ở "công nghệ" xỏ dây hàn 2 mặt hoặc cùng lắm là dùng đinh tán. Khi tự làm mạ lỗ thật thì không còn tiết kiệm tiền và/hoặc thời gian nữa rồi.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
          1 ủi lớp bottom trước,sau khi ủi xong,dán băng keo mặt còn lai rồi đem ngâm mach

2 xé băng keo lớp chưa ủi,rồi khoan các lỗ via trên mặt mới ủi xong.mạch nhỏ thì khoan 4 lỗ là đủ
          Dán băng keo vào lớp chưa ủi phải ko a, sau đó rồi ngâm mạch......
          Dán băng keo là dán ntn vậy a? Dán hết toàn bộ để cho nó đỡ tiếp xác hả?

Comment

Dán băng keo vào lớp chưa ủi (là) để nó không tiếp xúc với dung dịch ăn mòn.

Comment

Nguyên văn bởi NTT_0309 Xem bài viết
              Dán băng keo vào lớp chưa ủi phải ko a, sau đó rồi ngâm mạch......
              Dán băng keo là dán ntn vậy a? Dán hết toàn bộ để cho nó đỡ tiếp xác hả?
              trong qua trình làm thì chú sẽ ngộ ra phải dán băng keo như thế nào.
              dán băng keo hết toàn bộ thì đem ngâm mạch làm gì nữa. phải làm nhiều thì mạch mới chuẩn,rút ra dc nhieu kinh nghiêm
              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                vậy với đế cấm IC thì mình xử lý sao đây chủ thớt. sao mà hàn lớp trên và lớp dưới khi mà cái đế nhựa che hết chân của nó. nếu IC không dùng đế cấm thì cố gắng có thể hàn được. nhưng dùng đế cấm thì phá sản. và các tụ hóa khi làm mạch 2 lớp cực kỳ xấu vì phải hàn cho chân nó nhổm lên cao mới hàn 2 lớp được. cái này em từng làm nhưng chuối thấy chuối quá nên bỏ.
                trước giờ toàn hàn ic smd,nên ko đung tới mấy con ic xuyên lỗ .nếu hàn ic xuyên lỗ thì hàn trực tiếp vào ic luôn,ko cần đế cắm làm gì nữa. còn muốn hàn tụ 2 lớp thì mình hay đè nó nằm xuống ,sau đó hàn chân

Comment

không biết bạn mua loại giấy decan này ở đâu? ngày trước mình có dùng loại này nhưng bây giờ đi mua về là xong nó không bóc ra được vì nó dính chặt vào mạch không như ngày trớc bóc là ra luôn không cần ngâm nước.
                  Never forget who you are!

Comment

Decal giấy bán đầy trong siêu thị Metro, làm mạch cực tốt.

Comment

mơi làm xong mach 2 lớp ,smd điều khiển BLDC bằng phương pháp xâu kim ,đơn giản hiệu quả . lổ via chính xác tới 99% .Lưu ý bà con là nếu làm mach càng lớn thì càng phải có nhiều lổ xâu thì mới chính xác nhé

làm càng nhiều thì càng lên tay,sau này ko chừng ịn vào là ủi luôn ấy chứ

mach này 8x5 cm, dùng 5 lỗ

Name:	P28-05-13_09-58.jpg
Size:	47.9 KB
ID:	1379440

Name:	P28-05-13_09-58[1].jpg
Size:	43.5 KB
ID:	1379441

Comment

Giả sử làm cái mạch 9 x9 cm
                        Dùng dao trổ cắt board , đo lại xem có bị hụt ly nào không?
                        Khi vẽ mạch, chỉnh lại kích thước board trên máy tính trùng khớp với board đo thực tế = > IN = > Lấy dao trổ hoặc kéo cắt đúng đường board trên giấy
                        Áp vào là. Nhớ đánh dấu ko có ngược. Không cần phải sâu kim, hay khoan lỗ trước!
                        Đây là kinh nghiệm của mình khi làm, lỗ chuẩn 99 - 98 - 100%

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                          Giả sử làm cái mạch 9 x9 cm
                          Dùng dao trổ cắt board , đo lại xem có bị hụt ly nào không?
                          Khi vẽ mạch, chỉnh lại kích thước board trên máy tính trùng khớp với board đo thực tế = > IN = > Lấy dao trổ hoặc kéo cắt đúng đường board trên giấy
                          Áp vào là. Nhớ đánh dấu ko có ngược. Không cần phải sâu kim, hay khoan lỗ trước!
                          Đây là kinh nghiệm của mình khi làm, lỗ chuẩn 99 - 98 - 100%
                          theo cách của ban thì canh và giữ có phần vất vả ? khả năng đạt 100% thì mính ko chắc .

mình vẫn cắt mach bằng cưa sắt hoăc dao roc giấy .Nên ko đc thẳng như của bạn

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
                            theo cách của ban thì canh và giữ có phần vất vả ? khả năng đạt 100% thì mính ko chắc .

mình vẫn cắt mach bằng cưa sắt hoăc dao roc giấy .Nên ko đc thẳng như của bạn
                            Có một điều ko biết mọi người có biết ko, ấy là ko phải là từ mặt giấy, mà là là từ mặt ngược lại, nên căn chỉnh rất dễ bạn à!
                            Giờ mình chuyển sang làm film cảm quang và mực cảm quang rồi, nên cũng thấy đẹp và nhàn hơn rất nhiều

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                              Có một điều ko biết mọi người có biết ko, ấy là ko phải là từ mặt giấy, mà là là từ mặt ngược lại, nên căn chỉnh rất dễ bạn à!
                              cứ làm theo cách nào mà bạn cảm thấy dễ đối với bạn

Comment

Theo cách của tớ làm mạch 2 mặt bằng cách là ủi ngày xưa thì như này :
                                In mặt top và mặt bottom cần là ủi ra giấy đề can. Sau đó gấp đôi tờ giấy đề can sau khi đã in mặt top và mặt bottom . Nhưng phải thêm 1 đường gạch ở bản in , thì sau khi in xong ta mới biết chỗ nào cần gập lại
                                Rồi là ủi cả 2 mặt 1 lúc luôn. Đỡ tốn thời gian , mà độ chính xác lại cao . Như hình mình họa sau
                                Attached Files
                                Gia Công Mạch In - SDT 098.999.2470

Comment

Về tác giả

Collapse

fantasy Tìm hiểu thêm về fantasy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X