Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về phương pháp sử dụng bể nhúng chì?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về phương pháp sử dụng bể nhúng chì?

chào các cô, bác, cậu, mợ, gì, anh, chị, em trên diễn đàn!

khá lâu rồi em ghé lại diễn đàn, lu bu nhiều việc quá! càng lớn càng phải lo, phải bận!
    hôm nay em lên hỏi kinh nghiệm về sự dụng bể nhúng chì sao cho hiệu quả?

về mạch in, thì nên bôi thêm chất gì ko, về layout thì nên ntn, chân cẳng linh kiện khi ráp để thẳng hay bẻ cong, thời gian nhùng khoảng bao lâu, chì nhựa thông ntn....
    đại loại thế, mong cách tiền bối có kinh nghiệm chỉ giúp em!

em chân thành cảm ơn!
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

hic, các bác đâu hết rồi nhỉ
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
      hic, các bác đâu hết rồi nhỉ
      Đi xem tận thế rồi bác

Mạch in thì pha Axeton + nhựa đường để tránh oxi hoá. Chân cẳng nó nên để thẳng khi hàn thì sẽ đẹp hơn khi ráp có thể bẻ hơi cong để khỏi bị rơi.

Comment

mạch in thì phủ xanh và vẽ như thường
        - chân linh kiện thường hay phải bẻ để không bị rơi hoặc bềnh
        - thiếc thì cứ chơi loại thanh nguyên chất ... bán theo kg thôi
        - trước khi nhúng vào bể thiếc thì nhúng mạch qua nước hàn ( Cái này cũng có bán luôn ... nên mua... vì làm mấy cái nhựa thông, hóa chất ... rất độc lại bẩn... khi nhúng thì khói bốc + mùi khét lẹt)
        trước mỗi lần nhúng bể thì gạt màng oxy hóa trên thiếc trong bể ( thấy trong sáng như gương ) nhúng luôn vào ... nghe xèo xèo nhấc ra luôn ( nhanh lắm )
        Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

bác quế dương cho em hỏi, nước hàn trông nó thế nào hả bác, nó trong nhu nước của mình à? rồi mớ chì bị OXH thì ko lẽ bỏ hả bác, hay chế nhựa thông vào cho nó sạch lại?

nghe sèo sèo...có mùi thịt nướng mọi là thôi rồi...
          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
          092 2838 712 --->>

Comment

bác quế dương cho em hỏi, nước hàn trông nó thế nào hả bác, nó trong nhu nước của mình à? rồi mớ chì bị OXH thì ko lẽ bỏ hả bác, hay chế nhựa thông vào cho nó sạch lại?

mình thì chẳng biết thế nào nữa ( vì bây giờ vừa uống rượu phê phê với mấy ông bạn về ) nhưng trước kia mình có tư vấn, dạy 1 ông làm IC xe máy ... có thử pha hóa chất ciclo + nhựa thông .. hoặc xăng thơm + nhựa thông nhưng không ổn ... nước hàn có chất gì đó mà mình không phân tích được ( không khói , không mùi ), cái nước hàn này bạn nên tìm hiểu ( mình là thằng CHUYÊN GIA mày mò và Hàng Chế ... nhưng thấy không ổn lắm ) ( mặc dù cũng làm được ) nên tốt hơn là tìm hiểu và đi mua ( nó hình như đâu nhập từ malayxia về ) !
            nhúng bể thiếc thì nhanh cực, thường dưới 10 giây ( cỡ 3 giây hoặc ít hơn ... như ta hang bằng mỏ hàn vậy ) ( thiếc nóng không mất công gia nhiệt nên nhanh hơn gấp đôi ).

có bể thiếc thì ngon quá rồi ... ngày trước ( cách đây dăm 3 năm ) mình chơi linh kiện cắm ... những cái mạch < 7 x7 cm toàn mua cái bát Inox ở siêu thị về và mua thiếc cân , cho vào và đun trên bếp ga ... rồi nhúng ... mỗi lần nhúng ( gạt 1 phát cho mấy cái cặn, màng ô xy hóa sang 1 bên ) nhanh lắm ... thường thì nhúng phát nhấc lên luôn ... chứ để quá hỏng hết ... làm 1 ,2 cái là có kinh nghiệm ngay ... !
            giờ chơi toàn SMD nên ít sài mấy cái đồ này
            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

à , nói mới nhớ ( quên ) ... cái nước hàn nó màu hơi vàng vàng ... như ta pha xăng thơm + nhựa thông ý ... chỉ có điều mình không biết nó là chất gì ... ngày xưa thử nghiệm ciclo + nhựa thông cũng thấy màu gần giống mà nhúng vào khói bốc lên ... khét lèn lẹt ... Nếu bạn muốn tiết kiệm tiền thì cứ ciclo + nhựa thông hoặc xăng thơm + nhựa thông ( mình không khuyến cáo xăng thơm vì chất dễ cháy ).
              --- dùng hơi ong mũi tí thôi ... sợ chơi lâu hen xuyễn , phế quản, phổi .... thì chết toi !

Comment

Mod QD chơi sang thế : bếp ga và bát inox. Chỉ cần bếp than tổ ong và chảo gang bé loại dùng cho bò bít-tết là được rồi.

Điều quan trọng khi hàn nhúng là mạch in KHÔNG mạ thiếc, hoặc chỉ mạ thiếc nguyên chất. Thông thường mạch in được mạ một lớp hợp kim thiếc-chì rồi mới phủ xanh, rất dễ hàn nhưng lớp mạ đó có thể sẽ chảy ra khi nhúng và bể thiếc làm biến dạng lớp phủ xanh phía trên. Nói "có thể" vì thực tế nó có thể chảy, có thể không nếu bể thiếc cũng là hợp kim eutectic; nhưng nếu lớp mạ là hợp kim thiếc-chì mà nhúng và bể thiếc nguyên chất có nhiệt độ nóng chảy cao hơn nhiều thì chắc chắn lớp mạ sẽ chảy.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
                  à , nói mới nhớ ( quên ) ... cái nước hàn nó màu hơi vàng vàng ... như ta pha xăng thơm + nhựa thông ý ... chỉ có điều mình không biết nó là chất gì ... ngày xưa thử nghiệm ciclo + nhựa thông cũng thấy màu gần giống mà nhúng vào khói bốc lên ... khét lèn lẹt ... Nếu bạn muốn tiết kiệm tiền thì cứ ciclo + nhựa thông hoặc xăng thơm + nhựa thông ( mình không khuyến cáo xăng thơm vì chất dễ cháy ).
                  --- dùng hơi ong mũi tí thôi ... sợ chơi lâu hen xuyễn , phế quản, phổi .... thì chết toi !
                  http://dientudanxuan.com/index.php?/...ypage.tpl.html

có phải bác Dương nói đến cái thùng này ko?
                  hàn mấy cái này nhiều ko biết nguy hiểm ko(về hơi độc), hóa chất, vì em từng hàn chì bằng mỏ hàn , nhưng hay quên, tay hàn rồi lại chùi vao giấy, bóc đồ ăn, kết quả là lỡ miệng, lỡ 1 tháng trời, quá kinh khủng, mấy lần sau test tiếp thấy đúng là do ko rữa tay....
                  TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                  092 2838 712 --->>

Comment

Nên uống sữa tươi hàng ngày, vì sữa làm kết tủa kim loại nặng (chì, đồng ...) trong dạ dày thành dạng khó tiêu hóa và thải ra ngoài.
                    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
                      Nên uống sữa tươi hàng ngày, vì sữa làm kết tủa kim loại nặng (chì, đồng ...) trong dạ dày thành dạng khó tiêu hóa và thải ra ngoài.
                      Thank bác bqviet nhé, lúc trước có ông anh nói uống sữa sẽ làm giảm lượng chì trong máu, giờ đọc bài của bác nữa mới thấy thấm
                      - Mạch nạp vdk 8051, AVR, PIC, EEPROM
                      - Linh kiện điện tử cho sinh viên

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X