Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chia se kinh nghiệm vẽ mạch VXL

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chia se kinh nghiệm vẽ mạch VXL

em đã ngồi gần như 4 ngày liền để vẽ mạch con ARM LPC2378 nhưng vẫn không xong do không chạy hết được dây . rất tiếc hôm nay em không mang máy đi nên không post cái mạch của em cho các bác xem được.nhưng nói đơn giản là chỉ có một con ARM và các cổng vào ra thôi mà orcad cũng không chạy được.lý do là via quá lớn và do phần mềm không được thông minh lắm.hạn chế ở VIệt Nam là via nhỏ nhất là 1mm nên có lẽ không thể vẽ mạch VXL nhiều chân như vạy được.em đã mua gần 3 triệu tiền linh kiện rồi mà bây giờ không thẻ vẽ được mạch (kể cả chạy 4 lớp) . để dơn giản em xóa tất cả các ngoại vi khác chỉ để con LPC2378 và IO_port ( giống board MCB2300) mà cũng bất lực bây giờ thấy nản quá rất mông các bác gợi ý xem phải làm thế nào.

Chạy 2 lớp đi bạn. Cố gắng không dùng Autoroute. Vì với mạch mà không có khả năng chạy 1 lớp thì dù phần mềm có thông minh = mấy cũng bó tay thôi.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
      Chạy 2 lớp đi bạn. Cố gắng không dùng Autoroute. Vì với mạch mà không có khả năng chạy 1 lớp thì dù phần mềm có thông minh = mấy cũng bó tay thôi.
      mình đã thử chạy 4 lớp rồi nhưng cũng không được . VIA rất nhiều ở chân linh kiện làm nó không nối dây được ( VIA to quá) . em sẽ post mạch lên sớm để các bác chỉ giáo

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
        mình đã thử chạy 4 lớp rồi nhưng cũng không được . VIA rất nhiều ở chân linh kiện làm nó không nối dây được ( VIA to quá) . em sẽ post mạch lên sớm để các bác chỉ giáo
        Gì mà lắm dây vậy. 4 lớp mà không hết

Comment

Mình thấy người ta hay vẽ mạch kiểu này (mình trông 1 lần mà cũng cảm thấy thật đáng nể, quả là khâm phục ai đã nghĩ ra cách vẽ đó), người ta vẽ 2 lớp thôi, 1 lớp đi dây theo chiều dọc, 1 lớp đi dây theo chiều ngang, nếu đang đi dây theo chiều dọc mà buộc phải vẽ ngang thì làm 1 cái via.

Mình thấy cách vẽ này rất khoa học, rất dễ dàng trong việc bố trí và sắp xếp dây và linh kiện. với 4 lớp, bạn cũng có thể dùng cách trên, nhưng chú ý đừng để via nhiều quá, kẻo trong mạch toàn via thì chẳng có chỗ mà đi dây nữa

Comment

Thì đúng là đi 2 lớp phải làm thế mà chứ đâu phải gần đâu là sọc vào đấy. Một lớp đi ngang , 1 lớp đi dọc.
            Có sơ đồ không mình thử sức phát

Comment

đây là mạch của em .các bác thử phát chơi (gồm cả đơn giản và phức tạp)
              Attached Files

Comment

Sao bác bảo via 1mm là thế nào. Tôi vẫn thiết kế via 0.7mm đặt mạch tốt mà

Comment

Tôi load về xem thì thấy do bác để 3 hàng chân header nên khó đi dây. Có thể dùng 2 hàng chân thôi, để cách xa cho dễ. Độ rộng track 10mil thì vẫn đặt ở VN được

Comment

Nguyên văn bởi NMI Xem bài viết
                    Tôi load về xem thì thấy do bác để 3 hàng chân header nên khó đi dây. Có thể dùng 2 hàng chân thôi, để cách xa cho dễ. Độ rộng track 10mil thì vẫn đặt ở VN được
                    có cả 2 hàng chân mà .bạn cứ thử đi không đơn giản đâu.tôi đã tạo ra 10 kiểu khác nhau mà vẫnkhoong chạy được dây

Comment

Nguyên văn bởi NMI Xem bài viết
                      Sao bác bảo via 1mm là thế nào. Tôi vẫn thiết kế via 0.7mm đặt mạch tốt mà
                      bác đặt ở đâu vậy

Comment

bên PCB saokim cho phép via tối thiểu là 0.4 nhưng mình ko biết cách thay đổi kích thước via mong các bác chỉ giáo

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
                          đây là mạch của em .các bác thử phát chơi (gồm cả đơn giản và phức tạp)
                          Bác có cái sơ đồ dạng PDF hay BMP, JPG gì gì đó ko. Mình có sài Orcad đâu mấy cái file max đọc kiểu gì bây giờ

Comment

của qkhanh đây, nhìn mà con mắt muốn mù luôn, ai vẽ được mạch này phải nói là đại tài.

Comment

bác chơi dùm em cái này đã chưa cần đến cái đó và đảm bảo với các bác là mạch này chạy được thì mạch ka cũng chạy được 99%
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

qkhanh Tìm hiểu thêm về qkhanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X