Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vẽ mạch in bằng proteus ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi thanhfdc
    Nhôm tản nhiệt thì tự tạo nếu cần 3D còn ko thì vẽ 2D bằng mấy công cụ 2D Graphics, tính toán mà chừa chỗ đó ra, ko đặt LK vào chỗ tản nhiệt tiếp xúc với mặt board.

Muốn đẹp thì chỉ có chạy dây bằng tay thôi. Để vẽ được như mạch đó có vài cách, nhưng mất công vẽ hơn kiểu kéo track cổ điển. Bù lại là ăn mòn nhanh hơn, tận dụng được tối đa diện tích đồng trên mặt board và nhìn đẹp hơn - chuyên nghiệp hơn.

Ở đây họ dùng TrackMode, với những vùng lớn thì dùng track vẽ đường bao quanh và chạy liên tiếp các track đè lên nhau để điền đầy khoảng trống. Vẽ kiểu này có thể ko cần ratsnest, nhưng sẽ bị báo lỗi DRC. Có cách khác nhàn hơn, nhưng chỉ dùng được khi mạch có Ratsnest là dùng track vẽ đường bao quanh rồi điền đầy khoảng trống trong lòng cái khung được tạo bằng track kia bằng công cụ Zone Mode. Và cách cuối là vẽ toàn bộ cái đường mạch to, nhỏ kia bằng Zone Mode. Cách này cũng cần ratsnest, và là cách vẽ cho khả năng cơ động cao nhất khi cần căn chỉnh lại mạch, xê dịch LK, bằng cách thêm, bớt, xê dịch các vertex. Nhưng cũng có nhược điểm là có 1 số kiểu đường mạch, ko khép kín được các vùng lại với nhau.

Tất cả các cách vẽ trên đều là vẽ dạng Polygon - đa giác. Nếu như trong khi kéo track hoặc zone có thể giữ phím Ctrl, sẽ cho các track hoặc zone cong kiểu Arc.

Xem hình rồi tự mà làm thử nhé. Mạch được vẽ trên Proteus 7.6sp4.

Vẽ bằng track mode
    [ATTACH=CONFIG]76796[/ATTACH]

Vẽ bằng zone mode
    [ATTACH=CONFIG]76797[/ATTACH]

Kiểu Arc
    [ATTACH=CONFIG]76798[/ATTACH]
    hi ! mình cũng dùng Proteus khá lâu rồi, cũng vẽ mạch dùng track mode nhiều nhưng nay mới biết đến zone mode, dúng là dùng zone mode cơ động hơn thật, nhưng mà khi vẽ zone cho khép kín 1 khu vực cũng mất nhiều thời gian nhỉ ?! nếu khu vực nhỏ thì dùng track mode sẽ tiện hơn. dùng ARC vẽ mạch hơi kỳ công nhưng bù lại nhìn mạch đẹp và chống nhiễu tốt. ^^

Click image for larger version

Name:	layout.png
Views:	1
Size:	907.5 KB
ID:	1387604
    Attached Files
    Last edited by lckinhen; 26-10-2013, 23:19.
    Mail :

Comment

• Đúng là zone mode mất nhiều thời gian hơn, nếu thích vẽ zone mode thì có thể qua Altium để vẽ sẽ dể hơn, hehe
      Mấy bác cho em hỏi tong protues có công cụ nào canh linh kiện giống Altium không nhỉ (canh lề linh kiện ngay ngắn gần giống như trong microsoft word)
      Altium thì "siêu" quá khó sài hơn protues nhưng có mấy công cụ đó hay thiệt

Comment

• tùy vào con bạn dùng nữa. Ví dụ trở thì có nhiều dạng packagings: gồm loại dán và loại hàn, loại dán lại chia làm mấy loại nữa loại hàn cũng z tùy theo công suất mà sư Huynh sài loại nào tương ứng với kích thước là bao nhiêu. Trong thư viện layout nó có sẵn mấy cái đó mà phải chuột-->proti... -->packaging: rồi chọn cái cần sài. Nếu không có cái thích hợp hay có nhưng khó hàn thì như Huynh nói lúc trước tự vẽ rồi save lại.
        Làm phần cứng thì Huynh nên sài bằng phim cảm quang đi sẽ thấy sự khác biệt so với phương pháp ủi. Em ở miệt Cần Thơ mà phải đặt film từ HN vào đây để làm nữa nè vì ở đây không thấy ai bán film cảm quang hết, buồn thiệt

Comment

Đúng là dùng arc vẽ thì khá mất công nhưng mạnh nhìn mềm mại, ít góc cạnh nhọn giảm can nhiễu hay phóng điện ở khu vực cao áp. Mình chưa vẽ với LK dán bao giờ vì ko biết thông số LK dán, trước giờ chỉ vẽ mạch 1 lớp để "là" thủ công thôi. Bạn đã vẽ thì có thể cho mình biết các dạng kích thước LK tụ trở dán thông dụng ở trong ARES nó tương đương như thế nào ko? Thanks.

@to lolem1206: Proteus được biết đến là phần mềm mô phỏng rất mạnh thôi, chứ ko phải là 1 phần mềm layout tốt. Tuy nhiên phần layout của nó rất dễ sử dụng, nên dân amater như mình cảm thấy rất tiện, như Sprint-Layout, khi cần vẽ nhanh PCB.
          linh kiện dán chủ yếu do hàn bằng tay nên cũng chọn loại to to một tí, kiếu vỏ 0805. trong ARES thì gọi điện trở 0805 bằng: "chipres" or "0805", gọi tụ điện thì cứ gõ 0805 rồi chọn theo loại tụ mình dúng dùng (tan, ceramic....), các linh kiện dán khác như IC thì sẽ có sẵn, cứ chọn ra rồi chuyển kiểu chân sang soic, soc, QNFP, TQFP.... gì đó ^^ (ko nhớ nổi).

to lolem1206: trong proteus hình như không có canh lề như bạn nói thì phải (chưa thấy) bạn có thể canh thủ công bằng chuột & mắt ^^. bạn nhấn phím "X" để đổi kiểu trỏ chuột thành dấu công toàn màn hình (như autoCAD) đề canh chỉnh dể dàng hơn !
          Mail :

Comment

• Click image for larger version

Name:	Hình0390.jpg
Size:	89.5 KB
ID:	1387747
            Nguyên văn bởi lolem1206 Xem bài viết
            Bạn phải đính ke,f file vào thì người ta mới biết để giúp bạn chứ.
            Bạn nên cài máy in ảo pdf dùng cho tiện
            bạn xem bệnh giúp mình với

Comment

• Khi in bạn chọn thông số như thế này nhé Click image for larger version

Name:	Capture.jpg
Size:	116.2 KB
ID:	1387748
              Nếu làm không được thì gửi file lên anh em giúp cho

Comment

• Cho mình hỏi xíu... lúc output thì thấy cái top copper với bottom copper trùng nhau.... mà mình nghĩ thì hai thằng này thằng in mặt trên thằng in mặt dưới thì nó phải ngược nhau mới dúng nhỉ... còn nếu bottom copper in ra y như lúc thiết kế, thì khi lắp linh kiện mặt bên kia hình sẽ bị ngược phải không ạ...

--- Xin lỗi nếu câu hỏi hơi gà --- ^^

Comment

Proteus mấy?! Có phải đã chọn Set Output Area, cứ chọn Print, rổi bỏ chọn mấy lớp top là OK. Cái phím X này ấy do con cháu nó nghịch khi mình đang vẽ mới biết đấy. Nó giúp cân chính LK dễ dàng hơn.
                  hi ! hình như cũng hiếm người biết đến phím X. lúc trước thấy proteus ít phím tắt quá nên ngồi gõ lần lượt từng ký tự xem nó là gì rồi mơi phát hiện thêm nhiều cái mới ! ^^.

bạn cũng có thể set nhiều phím tắt theo ý mình để thuận tiện trong vẽ mạch. Vào System >> Set keyboard Mapping >> chọn phím tắt theo ý mình muốn.
                  Mail :

Comment

• Nguyên văn bởi zerono9 Xem bài viết
                    Cho mình hỏi xíu... lúc output thì thấy cái top copper với bottom copper trùng nhau.... mà mình nghĩ thì hai thằng này thằng in mặt trên thằng in mặt dưới thì nó phải ngược nhau mới dúng nhỉ... còn nếu bottom copper in ra y như lúc thiết kế, thì khi lắp linh kiện mặt bên kia hình sẽ bị ngược phải không ạ...

--- Xin lỗi nếu câu hỏi hơi gà --- ^^
                    Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Size:	108.4 KB
ID:	1387778

bạn để ý đến cái màu xanh và màu đỏ.

khi in a bạn chỉ in duy nhất 1 lớp trên 1 tờ giấy.

bạn làm mạch 2 lớp thì in 2 lần với hai lựa chọn là TOP & BOT . với lớp BOT thì để in bình thường (trong file layout thì lớp BOT ngược >> in ra vẩn là ngược >> ủi lên boat thì thành bình thường) lớp TOP thì ngược lại, phải chọn Miror (thuận >> ngược >> thận) ^^ động não tí nhé bạn, dể tẩu wả lắm ^^
                    Mail :

Comment

• Nguyên văn bởi lckinhen Xem bài viết
                      [ATTACH=CONFIG]77209[/ATTACH]

bạn để ý đến cái màu xanh và màu đỏ.

khi in a bạn chỉ in duy nhất 1 lớp trên 1 tờ giấy.

bạn làm mạch 2 lớp thì in 2 lần với hai lựa chọn là TOP & BOT . với lớp BOT thì để in bình thường (trong file layout thì lớp BOT ngược >> in ra vẩn là ngược >> ủi lên boat thì thành bình thường) lớp TOP thì ngược lại, phải chọn Miror (thuận >> ngược >> thận) ^^ động não tí nhé bạn, dể tẩu wả lắm ^^
                      Òi hiểu rồi.... cứ tưởng nó tự động =))

Comment

• các bác ơi cho em hỏi là khi vẽ mạch in bằng proters (Ares) ấy! nếu mún in mạch in ra giấy để là mạch em phải làm những bước ntn ạ! em thấy trong altium có phân smart pdf còn trong Ares em tìm ko thấy! rất mong được sự giúp đỡ! cảm ơn các bác nhiều! chúc các bác có một buổi tối vui vẻ

Comment

• Nguyên văn bởi mylove481993 Xem bài viết
                          các bác ơi cho em hỏi là khi vẽ mạch in bằng proters (Ares) ấy! nếu mún in mạch in ra giấy để là mạch em phải làm những bước ntn ạ! em thấy trong altium có phân smart pdf còn trong Ares em tìm ko thấy! rất mong được sự giúp đỡ! cảm ơn các bác nhiều! chúc các bác có một buổi tối vui vẻ
                          Bạn cài máy in ảo để in ra .pdf hoặc máy in của windows thì in ra file .XPS, chọn
                          output--print layout nếu vẽ 1 lớp trên bottom thì chọ như thế này, nhớ chọn loại giấy cho thích hợp (thường thì a4) Click image for larger version

Name:	Capture.jpg
Size:	106.2 KB
ID:	1388315
                          có gì k hiểu thì nói tiếp nhé

Comment

• Nguyên văn bởi lolem1206 Xem bài viết
                            Bạn cài máy in ảo để in ra .pdf hoặc máy in của windows thì in ra file .XPS, chọn
                            output--print layout nếu vẽ 1 lớp trên bottom thì chọ như thế này, nhớ chọn loại giấy cho thích hợp (thường thì a4) [ATTACH=CONFIG]78007[/ATTACH]
                            có gì k hiểu thì nói tiếp nhé
                            em làm được rùi cảm ơn bác nhiều ạ

Comment

• Có ai vẽ 7 đoạn trên protues 8.0 được k vậy, tình hình là khi vẽ capture thì đã add chân linh kiện đầy đủ hết rồi nhưng khi chuyển qua mạch in thì k thấy con đó ở đâu hết, mong các sư huynh giúp đỡ
                              Attached Files

Comment

• các bác cho em hỏi sao em vẽ trên Proteus nhìn rất ổn nhưng khi in ra giấy thì nó thay đổi kích thước luuôn bé tẹo không hiêuu kiểu gì,các bác hướng dẫn em khi in mạch từ Proteus ra nó bằng với kích thước của linh kiên với,chứ thế naythif chết e,

Comment

Về tác giả

Collapse

ga` Tìm hiểu thêm về ga`

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X