Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn hàn linh kiện dán!!!

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bài cạy keo là do tôi viết và là bản quyền của Website: hanhlinh.com.vn và daotaoghe.com sao lại có trên GSM hả bác.

Comment

Nguyên văn bởi falleaf Xem bài viết
      Hehe, F không viết bài hướng dẫn đâu, mà để mào đầu cho anh em nào có thể viết bài về cái này nhỉ.

Thường nghe thiết kế mạch in, xong làm mạch in, nhưng tới một khâu quan trọng nhất là hàn linh kiện thì chưa thấy anh em nào đề cập.

Thị trường hiện nay bắt đầu rộ lên việc cung cấp các linh kiện dán, bắt đầu từ R, L, C, rồi hàng loạt linh kiện khác.

Việc dán linh kiện không phải là vấn đề mới lạ gì, dân sửa điện thoại di động với một cái mỏ khò đã có thể dán linh kiện từ khi cái di động lần đầu tiên xuất hiện ở VN cách đây hơn chục năm. Chưa kể dân điện tử thì quá quen thuộc rồi.

Vậy câu hỏi đặt ra là, có đồng chí nào có thể hướng dẫn anh em hàn linh kiện dán không nhỉ?

Hàn với mỏ khò thì ra sao, hàn với mỏ hàn thường thì làm thế nào? Những loại linh kiện mà chân nằm ở dưới đáy chip thì phải hàn ra sao? Những thiết bị dành cho việc hàn chip dán đó có thể mua ở đâu?

Chúc vui.

Dưới đây là các đoạn trích các bài thảo luận miêu tả rõ về phương pháp hàn mạch mà F sẽ trích dẫn dần lên đây, để từ từ hình thành một cái tutorial cho cái này. Tutorial do chính các thành viên làm ra.

Những dụng cụ cần thiết để hàn linh kiện dán:

Solder wick

Rosin Paste Flux

Phương pháp hàn linh kiện dán:

F bổ sung thêm cho bài viết này, đó là bạn cứ kéo chì đầy lên hai hàng chân cho nó đầy lên, rồi mới miết chì cho nó Hôm nào tìm cái hình bổ sung sau. Hoặc chờ bài viết của bạn nào đó viết thêm.

Hướng dẫn cách sử dụng máy khò

Các cách để giữ cho IC dán không bị dịch chuyển khi hàn:

Tài liệu tham khảo:
      [1] http://www.sparkfun.com/commerce/pre...?p=SMD-HowTo-1
      [2] http://www.kevinro.com/newdocs/learn...SolderMount.rm (phamthaihoa)
      [3] http://www.gsm.com.vn/forum/main/showthread.php?t=61965 (Am_IC)
      Chúc vui
      Bài "cạy keo và sử dụng máy khò" là do tôi viết. Và bản quyền thuộc về Website: hanhlinh.com.vn và daotaonghe.com. tại sao lại có bên GSM nhỉ. Hay là họ đạo về.

Comment

Nguyên văn bởi kty Xem bài viết
        Gỡ chip ra thì mình chưa làm bao giờ nhưng hàn linh kiện thì thấy rất đơn giản nếu dùng kem hàn. Cứ phết kem hàn vào chỗ cần hàn rồi đặt linh kiện lên, dùng một cây kim giữ linh kiện rồi dùng mỏ hàn thường là ok. Nếu linh kiện quá nhỏ như mấy con trở, tụ thì có thêm cái kính lúp là ok. Kem hàn cũng chỉ cần bôi một tẹo ngay vị trí đặt chip, đưa mỏ hàn vào hàn, qua kính lúp thấy kem hàn chảy lỏng ra là xong, cực đẹp.
        Mà một lọ kem hàn nếu 1 người dùng thì kem hết hạn sử dụng chưa chắc đã hết nửa lọ.
        Kem hàn là thế nào, mình không hiểu

Bạn có thể nói rõ hơn được không? Mà loại kem hàn ấy mua ở đâu? <Mình đang ở Hà nội>

Comment

này các anh lám sao dể tháo lắp dế dàng ic dán nhỉ

Comment

Các cao thủ có kinh nghiệm khò IC dạng QFN chỉ cho mình các bước và công cụ cần thiết để hàn con này cũng như vẽ PCB có gì cần lưu ý. Mình khò thường là bị bung cả track hoặc các chân bị dính vào nhau.
            “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Hoa tay đẹp thật Con QFN đó hàn bằng mỏ nhiệt bác ạ!
              PNLab
              Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
              Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
              Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
              more...www.pnlabvn.com

Comment

F còn đang câu bài hàn chip mặt đáy, F nghe nói bọn nó có cái lưới gì đó. Chả biết cái lưới đó là cái lưới gì các bác nhỉ?

Bác nào biết nó làm bằng vật liệu gì, và cách sử dụng nó ra sao không nhỉ?

Chúc vui
                Một loại dùng kem hàn, lưới ở đây là một dạng khuôn ( gọi là stencil ) được làm bằng inox. Khuôn này định dạng tất cả các chân linh kiện có trong board mạch => dùng cho loại bo mạch có nhiều linh kiện. Giá để làm ra một stencil rất mắc. Hiện ở VN chưa có chỗ nào gia công stencil cả, tất cả đều đặt từ singapore hoặc Malaysia.

Kết hợp stencil với máy Printer solder paste + reflow => kết quả hàn rất tốt.

Comment

Clip hàn CHIP SMT

http://www.youtube.com/watch?v=EWeAOemTY_E

Clip hàn fine pitch IC

http://www.youtube.com/watch?v=V_cDV92IuWY

Clip hàn SSOP

http://www.youtube.com/watch?v=Bq7fXcAMRcQ
                  Last edited by core T; 19-09-2008, 11:39.

Comment

Cảm ơn các bác nhiều nhiều. Học hỏi được rất nhiều + biết thêm một cách hàn mới http://www.youtube.com/watch?v=W4Coozv2DdE&NR=1 không cần mỏ hàn cũng ko cần khò hàn mà vẫn hàn được, bọn này công nhận sáng tạo ghê.

Comment

Em ở HN muốn mua nhựa thông nước mà ra chợ trời hỏi chẳng được, ai biết địa chỉ nào cho em xin với.

Comment

Nguyên văn bởi thanhmv Xem bài viết
                        Em ở HN muốn mua nhựa thông nước mà ra chợ trời hỏi chẳng được, ai biết địa chỉ nào cho em xin với.
                        Bạn phải hỏi flux, chắc sẽ có người biết để chỉ cho bạn

Comment

Nguyên văn bởi thanhmv Xem bài viết
                          Lấy nhựa thông thường "đập " cho nát ra rồi đổ "xăng thơm" vào thì thành nhựa thông nước.

Comment

Hehe, bác nói sao chứ cái đó dân VN làm đầy hehe. Không có gì lạ cả bác ạ, anh em chúng nó vẫn vứt vào lò nướng cũ để làm mạch số lượng nhỏ đó thôi. Trên mạng nó có cả cái đoạn clip hướng dẫn, chẳng qua F cũng không muốn đưa lên để cho anh em viết bài phân tích, mỗi người góp một phần thôi, và muốn làm bằng tiếng Việt cho nhiều người xem.

Cái vấn đề là lập ra cái quy trình sản xuất, và chứng nhận chất lượng sản phẩm như thế nào. Còn nếu là thủ thuật làm chơi, F khuyên là không nên làm, bởi vì có nhiều vấn đề trong đó. Nếu sản xuất số lượng vừa và nhỏ, có thể làm hàng chục mạch một lần, cho nên sản xuất khoảng 100 mạch không phải là vấn đề. Ngoài ra, nếu làm số lượng hàng nghìn mạch thì tốt hơn là nên đi đặt cho Hanel làm.

Cái gì nó cũng có cái giá của nó bác ạ.

Cái F mong muốn xây dựng ở luồng này đó là tutorial cho những người mới, còn mấy anh em ở đây, thừa nghề rồi bác. Mấy cái này mà làm thì ra cái thằng thợ sử điện thoại, nó nói cho, chứ đâu cần F phải tổng hợp đủ thứ lại vậy.

Nói chung, tuyệt đối hoan nghênh nếu bác gửi quy trình tiếng Việt cho anh em, hoặc một đoạn phim nước ngoài nhưng bác giải thích rõ ràng.

Bác cũng thấy rằng F trích nguyên văn của từng người, chứ không có sửa chữa gì, cái chỗ nào F cần chú thích thì F chú thích vào thôi. Bác tuân thủ luật chơi đê, cho xin cái quy trình tiếng Việt, và giới thiệu tí, có hình chụp thì anh em lại càng mừng.

Nhờ bác tiếp một tay cho cái luồng này.

Chúc vui.
                            Chào bác sao bác biết bên Hanel bon em làm về cái này vậy? bọn em bỏ ra cả triệu USD để có được một dây truyền hiện đại SMT . nếu bọn em có thể làm được tất cả về linh kiện SMD và linh kiện xuyên lỗ và lắp ráp thành phẩm và cái mảng repair cũng có 1 cái máy không cần dùng mỏ hàn ,thiếc dây....mà dùng tia hồng ngoại có máy tính điều khiển nhiệt để gỡ ra và hàn lại tất cả từ chip R,C, L,SOT,SO ,PLCC.QPF ...BGA .
                            Bác có tin em hàn 1 con chip 216 cchân khoảng cách giữa 2 chân là 7.5 mil với mỏ hàn tay trong vòng 20 phút là ngon lành cành dào ko?

Comment

Bác có tin em hàn 1 con chip 216 cchân khoảng cách giữa 2 chân là 7.5 mil với mỏ hàn tay trong vòng 20 phút là ngon lành cành dào ko?
                              Khoảng cách giữa 2 chân là 7.5mil vậy độ rộng 1 chân là bao nhiêu vậy bác? Hay là 2 chân cách nhau 7.5mil???
                              ----------------------
                              Bể học là mênh mông!

Comment

Nguyên văn bởi hai_abc Xem bài viết
                                Khoảng cách giữa 2 chân là 7.5mil vậy độ rộng 1 chân là bao nhiêu vậy bác? Hay là 2 chân cách nhau 7.5mil???
                                7.5 là khoảng trống giữa 2 pad của chân linh kiện .còn chân là 10 mil

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X