Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn thiết kế 3D component trong Altium Design

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn thiết kế 3D component trong Altium Design

Hi all,
    Khi thiết kế mạch chắc hẳn tất cả mọi người đều muốn mạch của mình thật gọn gàng, chính xác, đẹp mắt... nhất có thể. Và AD đã giúp chúng ta làm được điều đó với công cụ 3D view. Ở diễn đàn đã share bộ thư viện có tích hợp sẵn 3D, nhưng những linh kiện chưa có thì làm cách nào??? Tut này chúng ta sẽ bàn về việc đó
    Lấy ví dụ làm footprint cho chú arm của ST nhé: such as STM32F103VET6
    Đầu tiên vào trang chủ Altium -> Product -> Alitum Designer -> AlitumLive Content Store -> Unified Components-> Search : (STM32F103VET6 lấy em này làm ví dụ nhé)
    Sẽ chỉ ra 1 sản phẩm của hãng STM như hình sau:

Các bạn theo link download về, giải nén ra 1 folder nào đó và sẽ thấy thư viện của STM.
    Mở Alitum Designer,File-> Open-> (Ctrl+ O) Chọn tới folder đã giải nén, như hình vẽ:

Xuất hiện cửa sổ pop up:

Trong mục project sẽ xuất hiện 2 file ( sch và pcb) của thư viện tích hợp sau khi được tách ra:

Vào mục SCHLibrary và PCBLibrary
    copy 2 file sch của con VET6 và footprint của nó ( LQFP100_L)

SCHLibrary copy

PCBLibrary copy
    vào thư viện của mình.Tới đây các bạn đã có thư viện (sch và footprint 2D) cho con STM32F103VET6 của riêng mình.

Công việc cuối cùng là kiếm thư viện 3D cho em nó
    Lên Free 3D Models, Free CAD Models và search cụm từ LQFP 100, nhớ phải create account nhé, nhưng download free 100%
    Click vào cái nào bạn thích và download với định dạng .step
    Giờ thì vào thư viện của chúng ta với footprint LQFP100_L đã copy được ( mình thường copy cả 3 cái (_L, _N, _M) và add 3d cả 3 cái cùng 1 lúc sau này nếu cần đỡ phải làm lại với các dòng khác, lười mà )
    Vào chế độ xem 3D: View -> Switch to 3D ( or bấm phím 3)
    Vào Place -> 3D body ( or bấm P B ) để add 3D cho linh kiện, cửa sổ hiện ra chọn Generic Step Model và chọn Embed Step Model một cửa sổ hiện ra chọn tới file .step ta mới down về ( nhớ giải nén mới thấy file .step) và ENTER
    Linh kiện 3D hiện ra và chúng ra dùng chuột để chỉnh nó vào đúng với vị trí chân ( 3D và footprint khớp nhau). Dùng phím Space ( cách) để xoay, nếu chiều cao, các chiều của nó không khớp, ấn TAB để hiện lên bảng thông số ( x, y , z, high ) như lúc add ( được khoanh đỏ ở hình trên).
    Sau 1 vài seconds hí hoáy và cách ta có sản phẩm cuối cùng:
    Chúc mọi người vui vẻ với những thiết kế DIY
    Best Regards!
    Web:
    ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
    -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

3D của Altium không chỉ để view mà còn sắp xếp lk được trên đó. Rất nhiều công dụng

Comment

Nguyên văn bởi demon52 Xem bài viết
      Hi all,
      Khi thiết kế mạch chắc hẳn tất cả mọi người đều muốn mạch của mình thật gọn gàng, chính xác, đẹp mắt... nhất có thể. Và AD đã giúp chúng ta làm được điều đó với công cụ 3D view. Ở diễn đàn đã share bộ thư viện có tích hợp sẵn 3D, nhưng những linh kiện chưa có thì làm cách nào??? Tut này chúng ta sẽ bàn về việc đó
      Đầu tiên vào trang chủ Altium -> Product -> Alitum Designer -> AlitumLive Content Store -> Unified Components-> Search : (STM32F103VET6 lấy em này làm ví dụ nhé)

Các bạn theo link download về, giải nén ra 1 folder nào đó và sẽ thấy thư viện của STM.
      Mở Alitum Designer,File-> Open-> (Ctrl+ O) Chọn tới folder đã giải nén, như hình vẽ:

Xuất hiện cửa sổ pop up:

Trong mục project sẽ xuất hiện 2 file ( sch và pcb) của thư viện tích hợp sau khi được tách ra:

SCHLibrary copy

PCBLibrary copy
      vào thư viện của mình.Tới đây các bạn đã có thư viện (sch và footprint 2D) cho con STM32F103VET6 của riêng mình.

Lên Free 3D Models, Free CAD Models và search cụm từ LQFP 100, nhớ phải create account nhé, nhưng download free 100%
      Giờ thì vào thư viện của chúng ta với footprint LQFP100_L đã copy được ( mình thường copy cả 3 cái (_L, _N, _M) và add 3d cả 3 cái cùng 1 lúc sau này nếu cần đỡ phải làm lại với các dòng khác, lười mà )
      Vào Place -> 3D body ( or bấm P B ) để add 3D cho linh kiện, cửa sổ hiện ra chọn Generic Step Model và chọn Embed Step Model một cửa sổ hiện ra chọn tới file .step ta mới down về ( nhớ giải nén mới thấy file .step) và ENTER
      Linh kiện 3D hiện ra và chúng ra dùng chuột để chỉnh nó vào đúng với vị trí chân ( 3D và footprint khớp nhau). Dùng phím Space ( cách) để xoay, nếu chiều cao, các chiều của nó không khớp, ấn TAB để hiện lên bảng thông số ( x, y , z, high ) như lúc add ( được khoanh đỏ ở hình trên).
      Best Regards!

có cách nào khác mà mình ko fải sử dụng lại 1 cái gì có sẵn ko nhỉ, như thế này vãn là ăn sẵn
      (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi demon52 Xem bài viết
        Hi all,

Xuất hiện cửa sổ pop up:

SCHLibrary copy

PCBLibrary copy

Best Regards!

có cách nào khác mà mình ko fải sử dụng lại 1 cái gì có sẵn ko nhỉ, như thế này vãn là ăn sẵn
        (^_^) hoangnv.3i@gmail.com

Comment

Có cách đấy. Bạn down Solidwork về rồi học vẽ 3D rồi sau đó xuất ra định dạng STEP rồi import như trên.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
            Có cách đấy. Bạn down Solidwork về rồi học vẽ 3D rồi sau đó xuất ra định dạng STEP rồi import như trên.
            học solidwork có khó không hả anh.>

Comment

Nguyên văn bởi nhu.ta532 Xem bài viết
              học solidwork có khó không hả anh.>
              Theo như dân Cơ khí chế tạo nói thì khó hơn Auto Cad Học lấy 1 cái soft cực nặng và khó chỉ để vẽ mấy cái 3D Body thì thôi chả nói

Comment

Solidwork mình có nghịch qua, cũng tàm tạm vẽ mấy cái vuông vức còn dễ chứ mấy cái cong ko đơn giản đâu =)) 3D chỉ để cho trực quan, còn quantrọng là footprint, bạn hoang_3i muốn ko ăn sẵn thì tự vẽ footprint và học solidwork thôi . Sau này đi làm các công ti sài AD đều có nhân viên cơ khí tạo thư viện 3D đó. giờ sinh viên thì chịu khó sài trên 3Dcontent thôi =_+"
                Web:
                ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
                -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

Mấy cái này nhìn thấy đã nhưng không biết cách nào để có account. Không biết có chỗ nào down free không nhỉ. Cảm ơn nhiều

Comment

Nguyên văn bởi Phuc2012 Xem bài viết
                    Mấy cái này nhìn thấy đã nhưng không biết cách nào để có account. Không biết có chỗ nào down free không nhỉ. Cảm ơn nhiều
                    tạo account đâu mất tiền mà sợ, mọi thứ free mà. Bạn chỉ cần cung cấp cho nó 1 email account, trả lời vài câu hỏi.
                    Mãi đi tìm vàng.

Comment

Hic, cái này gọi là add chứ design đâu bác làm t cứ tưởng
                      T lục tung của 3dcontentcentral.com k tìm được linh kiện ưng ý
                      B biết trang nào có sẵn linh kiện điện tử 3D nữa k?

Comment

Học qua solidword tí chút đi bạn, không khó đâu mà học cũng nhanh. Lúc đó tha hồ mà tự sướng với các ý tưởng của mình, các trang free đã phần 3D chẳng ưng ý lắm.
                        Với anh em mình nên dùng bản solidword bản cũ thôi là đủ, bản 2004 hoặc 2006, nếu cần link download mình sẽ gửi cho bạn

Comment

có 3D thì nhìn "hấp dẫn", cho dễ hình dung chứ khi làm mạch thật rồi nhìn mạch thật với linh kiện gắn vào hông đã hơn không?
                          Bà con hay thích cái "ăn sẵn", học thêm solidwork lại mất thời gian... ý kiến cá nhân thôi.
                          Tôi cũng hay lên chỗ 3Dcentral... tìm nhưng làm gì có hết thứ mình cần... thôi thì bỏ trống... chẳng chết ai.
                          Mãi đi tìm vàng.

Comment

Thực ra 3D nó khá cần thiết với các công ty thiết kế, với các sản phẩm đặt hàng 3D chính là bản demo cho khách hàng sớm nhất, nhanh nhất và có thể nói khá chính xác. Khi khách hàng đã ưng ý ( chủ yếu về mặt thẩm mỹ và cơ khí) thì mới bắt đầu tiến hành thử nghiệm và sản xuất thật.
                            Mình mới kiếm được trang 3D nữa này: Download the Design Software | IPC-7351 Sample Electronics 3D STEP models for Altium, Pro-E, autocad, or SolidWork
                            Tuy nhiên bản thân mình vẫn tự vẽ bằng solidwork hoặc inventor cho nó khoái.

Comment

Nguyên văn bởi sgesvn Xem bài viết
                              Học qua solidword tí chút đi bạn, không khó đâu mà học cũng nhanh. Lúc đó tha hồ mà tự sướng với các ý tưởng của mình, các trang free đã phần 3D chẳng ưng ý lắm.
                              Với anh em mình nên dùng bản solidword bản cũ thôi là đủ, bản 2004 hoặc 2006, nếu cần link download mình sẽ gửi cho bạn
                              Ok
                              B gửi cho mình link vào mail:luudoanliem91@gmail.com nhé
                              Thank

Comment

Về tác giả

Collapse

demon52 handsome, kute, cool, manly....... Tìm hiểu thêm về demon52

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X