Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Altium Designer 6 & DXP tutorial - PCB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
    1. Tạo chân linh kiện mới

Tất cả các phần mềm thiết kế mạch trên thế giới đều không thể cung cấp cho người dùng tất cả các kiểu chân mà họ cần. Như vậy việc phải vẽ thêm chân linh kiện cho một loại linh kiện mới hay đồ độc, hàng hiệu là điều tất nhiên phải làm.

Nói thêm một chút về cách kiểu chân thường dùng:
    DIP (Dual inline package) là kiểu chân hai hàng song song: Ví dụ các IC như AT89C52... Kiểu DIP này thường có các loại 8,14,16,18,28,40 chân là các loại phổ biến. Nhưng cũng có thể gặp một số kiểu kì quái hơn 42,48 chân xuất hiện trong các IC kiểu DIP của Motorola - FreeScale.

Các kiểu chân khác thì tùy vào chương trình thiết kế mạch mà họ gọi như thế nào, mình sẽ giới thiệu sau.

Một số kiểu khác BGA,CAN,FQFT,QFT,SOP,TSOP (không thường thấy trong các thiết kế tầm tầm)

Đơn vị thường dùng trong thiết kế mạch in là mil. 1000mil = 2.57cm
    Thông thường người ta dùng khoảng cách đơn vị là 100mil. Khoảng cách chân các linh kiện thường là bội số hay ước số của 100mil.

Ví dụ khoảng cách giữa hai chân liên tiếp nhau của IC là 100mil, khoảng cách giữa hai hàng chân của con 89C52 là 600mil, khoảng cách chân của con trở loại thường bẻ gập lại là 300mil... Các bạn có thể hỏi sao không dùng mm hay cm cho dễ hình dung. Bởi vị các kích thước thường dùng trong thiết kế mạch thường rất nhỏ ví dụ như 100mil = 2,57mm. Khi bạn đã quen với mil rồi thì bạn chỉ cần nhìn chân một linh kiện, có thể ước đoán nó bao nhiêu mil, còn với mm thì chịu.

Với DXP 2004, làm việc này như sau:
    Bọn chọn File - New ... Như hình sau

Tiếp theo chọn new component như sau: bấm phải chuột vào cùng làm việc rồi chọn new....

DXP xuất hiện một Wizard, bạn chọn kiểu chân, ví dụ tôi chọn DIP. Bước tiếp theo bạn chọn kích thước chân.

Tùy kiểu chân bạn muốn to nhỏ thế nào, nhưng theo mình nên chọn, kích thước ngoài khoảng 70mil-->80mil, lỗ ở giữa là 30mil.
    1mil=1 mili inch= 1/1000 inch;
    1 inch ~ 25,4mm => 1000 mil ~ 25,4mm
    Trong Protel hoặc Altium có thể tùy chọn thay đổi giữa hay đơn vị theo Metric hoặc Imperial! Nên dùng đơn vị Imperial thì chính xác hơn.

Comment

Nguyên văn bởi huyPhuongels Xem bài viết
      Cám ơn các anh em bây giờ khá thành thạo DXP rồi như thiết kế một mạch từ SCH đến PCB và tạo chân linh kiện mới, nói chung là vẽ đc một cái mạch theo ý mình nghĩ mặc dù còn phải đi vòng vo hay làm máy móc..
      Trong DXP mở help ra có ''Tutorial Multi - Channel designs'' Em hiểu là mình thiết kế theo kiểu một mạng mạch module dc nối với nhau
      Mà ở đây mình phải có các ''sheet Symble'' kết nối với nhau
      Nếu thiết kế như này thì nó rất la chi tiết và cụ thể, Nhưng mà em chưa hiểu cụ thể như nào ? Mong các anh giải thích giúp..
      thank !
      ''Tutorial Multi - Channel designs'' là một kiểu thiết kế mạch đa kênh với các kênh giống hệt nhau nhằm tiết kiệm thời gian cho người dùng. khi vẽ mạch in,mỗi kênh sẽ được đóng trong một khung gọi là Room , ta chỉ cần vẽ một room thì các room khác sẽ được thực thi giống hệt như nhau. nếu cần thay đổi ta về schematic sửa sau đó vẫn update lại bình thường.
      lâu rồi làm ăn có khá không chú em?có gì khó khăn trong thiết kế em cứ mail cho anh ,nếu biết anh sẽ trả lời giúp không lấy tiền.
      video demo trong site www.altium.com tìm phần multi-channcel sẽ thấy nhiều.

Comment

Mình đang vẽ mạch bằng altium designer 6, vẽ đến phần công suất thì mắc phải một vấn đề. Có bác nào biết:
        Vẽ phần đường mạch trong PCB làm thế nào để không phủ xanh lên phần đồng để khi hàn mạch còn phủ thiếc lên cho tăng khả năng dẫn dòng??????? Cảm ơn nhiều nhiều!!!!!!!!!
        n
        ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Nguyên văn bởi minhhieu Xem bài viết
          Mình đang vẽ mạch bằng altium designer 6, vẽ đến phần công suất thì mắc phải một vấn đề. Có bác nào biết:
          Vẽ phần đường mạch trong PCB làm thế nào để không phủ xanh lên phần đồng để khi hàn mạch còn phủ thiếc lên cho tăng khả năng dẫn dòng??????? Cảm ơn nhiều nhiều!!!!!!!!!
          Bạn cứ vẽ thêm track trùng lên vị trí của đường mạch muốn phủ thiếc lên nhưng các track đó phải nằm trên lớp SolderMask (Top (trên) hay Bottom (dưới))
          Attached Files

Comment

Tôi muốn làm mạch in, tôi muốn vẽ đường tín hiệu có chiều rộng 0.5mm có được không hay nhỏ quá sợ khó làm, theo mọi người thì có thể nhỏ nhất là bao nhiêu? hiện nay các cơ sở làm mạch in họ làm được với chiều rộng nhỏ nhất là bao nhiêu?
            |

Comment

Được đó bạn. Mình dùng bàn là mà vẫn là được mạch có đường nhỏ nhất là 0,2mm. Bình thường 0,4mm trở lên là Ok. Còn mạch đặt thì 0,5mm là to rùi.

Comment

cho em hỏi trong altium designer 6.7 khi in mach pcb để làm mạch in em ko biết cách in sao cho chỉ có net và chân linh kiện bác nào biết thì chỉ giáo cho em(em in ra ngoài net và chân thì còn cả hình của linh kiện nên khi làm mạch in bị chập)

Comment

em xin lỗi vì hỏi mà chưa tìm hiểu kĩ càng ngồi đọc lại turial và thực tế mày mò em đã làm được
                  muốn in ra như yêu cầu trên thì vô File/Fabrication outputs/Final còn hiệu chỉnh về độ đậm nhạt hay hiện lỗ thì chỉ việc nháy phải chuột vào nền đó rồi coniguration tha hồ mà chỉnh

Comment

minh moi tim hieu ve chuong trình vẽ mạch này , và vẽ duoc PCB nhưng in mạch ra de ủi sao linh kien lớn hơn kich thước bình thường . làm sao bây giờ. có ai cứu mình với .xin cám ơn nhiều .mình cần cứu gấp .khong làm dược buồn ơi là buồn

Comment

Để in ra được chân linh kiện và net, bạn vào File --> Page Setup -->chọn các thông số như sau:
                      Size A4
                      Scale mode Scaled Print
                      Scale 1
                      Color Set Mono
                      Sau đó vào Advanced và chọn như sau:
                      Giữ nguyên lớp cần in ra,kích trỏ phải vào các lớp không cần thiết --> delete(xóa các lớp không cần thiết, chỉ giữ lại TOP hay BOTOM)
                      Đánh dấu vào Holes để chọn in ra có lỗ.
                      Mình không biết cách up file lên nên fải nói hơi dài dòng chút. Bạn nào có thể chỉ cho mình cách đưa ảnh lên không?
                      Attached Files
                      Last edited by nghiem; 22-04-2008, 15:54.

Comment

Để in ra được chân linh kiện và net, bạn vào File --> Page Setup -->chọn các thông số như sau:
                        Size A4
                        Scale mode Scaled Print
                        Scale 1(Ảnh in ra có tỉ lệ 1:1)
                        Color Set Mono
                        Sau đó vào Advanced và chọn như sau:
                        Giữ nguyên lớp cần in ra,kích trỏ phải vào các lớp không cần thiết --> delete(xóa các lớp không cần thiết, chỉ giữ lại TOP hay BOTOM)
                        Đánh dấu vào Holes để chọn in ra có lỗ.
                        Mình không biết cách up file lên nên fải nói hơi dài dòng chút. Bạn nào có thể chỉ cho mình cách đưa ảnh lên không?
                        Attached Files
                        Last edited by nghiem; 22-04-2008, 15:35.

Comment

thanh you nghiem nhieu nhieu . cho minh hoi them minh tìm thư viện chứa biến trở mà không tìm ra. xin chỉ giúp mình với .cám on nhiều nhiều .

Comment

Nếu muốn tìm linh kiện thì bạn vào Find rồi gõ tên linh kiện muốn tìm vào, nếu cần thì chọn nơi tìm là Library, chẳng hạn bạn tìm biến trở thì gõ tên Varistor*** vào
                            Mà hình như con biến trở ở ngay thư viện Miscellaneuos Devices.IntLib, tên là Res Tap hoặc Res Varistor đó mà.
                            Attached Files
                            Last edited by nghiem; 22-04-2008, 15:51.

Comment

minh cung go giong nhu nghiem nhung khong co . nghiem dang o dau vay có thể chỉ mình trực tiếp ? . thanks you

Comment

Nguyên văn bởi tmc Xem bài viết
                                Chào bạn
                                Tôi làm theo hướng dẫn của bạn nhưng mở file PCB ra nhưng không có gì.
                                Tôi làm như thế này có gì bạn chỉ giùm nhé.
                                vẽ mạch SCH sau đó voà tool - Annotate để đánh tên linh kiện sau đó save voà 01 mục.tạo 01 file.PCB cùng tên với SCH. mở SCH vào design vào Template voà updat chọn ok(mặc định chỉ có trang sch hiện thời)
                                sau đó toi mở PCB không thấy gì cả.
                                các bạn chỉ giúp tôi nhé.
                                Chắc là có thể bạn chưa đặt tên linh kiện đó,hãy đặt tên các linh kiện rồi update. Bạn có thể cho nó đặt tên tự động bằng cách vào Tool -->Annotate --> Update Change List. Hoặc Tool --> Annotate Quiet hay Tool --> Force Annotate All
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X