Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Altium Designer 6 & DXP tutorial - PCB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
    khi em in lớp bottom thì những chân linh kiện ko có lỗ ở giữa mà nó đen hết là sao mấy bác nhỉ.em nghĩ hay máy in ảo ko đủ độ phân giải .ai giúp em với
    Bạn chọn Hole trong Page setup chưa?
    .:. Pcb Layout Design .:.
    .:. Tel: 0988888916 .:.
    .:duongx8x@sonha.com:.

Comment

• Mọi người chỉ giúp em, làm sao vẽ được mạch như thế này.
      Các dây nối to ra, và khoảng cách các dây nhỏ, không cần phủ đất nữa. <nhìn hình mọi người sẽ hiểu, cũng khó diễn đạt>

Comment

• Nguyên văn bởi dinhhung_cdt Xem bài viết
        Mọi người chỉ giúp em, làm sao vẽ được mạch như thế này.
        Các dây nối to ra, và khoảng cách các dây nhỏ, không cần phủ đất nữa. <nhìn hình mọi người sẽ hiểu, cũng khó diễn đạt>

ấn P R rồi vẽ sẽ được như vậy.

Comment

• Đúng là ấn P R là có chức năng đó, nhưng mà không có cách nào cho nó chạy tự động hả bạn?
          Làm tay thế này lâu công, mà lại xấu lắm.

Comment

Làm thế này hàn khổ lắm bạn ạ
            Cái này mấy ông làm mạch bằng máy phay hay dùng.
            123...

Comment

• Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
              Làm thế này hàn khổ lắm bạn ạ
              Cái này mấy ông làm mạch bằng máy phay hay dùng.
              tui chưa làm mạch kiểu này bao giờ nhưng cũng có đôi điều góp ý.Nếu bạn làm mạch thế này mà đã phủ xanh trước khi hàn thì còn dễ hàn còn nếu mạch chưa phủ xanh thì khi hàn mạch thiếc sẽ dính lan ra xung quanh rất khó hàn và xấu nữa vì các đường gần nhau quá.Nếu mà dùng bo đồng đã phủ nhựa thông mà hàn thế này thì.....................xấu phải biết

Comment

Vẽ mạch cũng là nghệ thuật đó bạn à. Cái đó đòi hỏi phải có khả năng, kiên trì và tính thẳm mĩ mới vẽ đươc. Mình cũng đang theo hướng vẽ này mà còn kém quá...

Comment

• layout bằng tay là nghệ thuật mà

Comment

• các bác ơi giúp em với!
                    em mới dùng Altiumdesigner k lâu. em đang dùng bản 9.3. em gặp 1 khó khăn đó là khi vẽ mạch in không biết em nghịch thế nào mà nó hiện lên 1 cái kính hình vuông trên màn hình giống như kính lúp ấy ạ. nhưng em k biết tắt thế nào nữa, em cảm thấy nó vướng quá...mong các bác giúp em
                    cảm ơn các bác. hình của nó đây ạ
                    Attached Files

Comment

• Shift + M nhé. Toggle board insight lens = ???

Comment

• Em mới học altium nên cũng không biết lựa chọn thông số thế nào cho hợp lý , các bác giúp em nhé.
                        ví dụ:
                        nên chọn đơn vị là mil hay mm
                        các thông số khi thực hiện mạch in
                        ví dụ:
                        - độ rộng đường mạch là bao nhiêu
                        - khoảng cách giữa đường mạch đến chân linh kiện là bao nhiêu
                        - độ rộng chân linh kiện ( ví dụ : nên chọn chân linh kiện là đường tròn hay vuông hay chữ nhật hay bầu dục hay hình chữ nhật tròn 2 đầu? , độ lớn lỗ khoan là bao nhiêu? ...chọn chân nào thì dễ hàn hơn?
                        thanks các pác nhá
                        Be quan. Plz contact through email:

Comment

• Nối bán tự động là thế nào hả anh? em hỏi thêm một tí, khi chạy dây bằng tay thì có phải altium có chức năng thông minh không/. ví dụ như khi ta dể chạm mạch thì tự động nó giãn ra. em chẳng biết đi dây bằng tay thế nào cả. nó có lợi gì không anh. hơn nữa thanh công cụ nào để đi dây bằng tay?

Comment

• Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                            Tui sẽ check thông tin này ! Trước dùng cái Layout của nó cá chuối không thể tưởng, nay Orcad thêm cái PCB editor không biết nó ra sao.
                            Altium ra Altium Designer 6 thì bọn Orcad có Orcad PCB Designer hai thằng Altium và Cadence kèn cựa nhau ghê thật.

Bác nào check hộ thông tin xem Orcad 10.5 xem nó có khả năng này không nhé, em đỡ phải mượn đĩa về cài, cái này bản Designer 6.3 làm được một số cái hay hay dễ thấy sau:
                            - Khả năng tạo Board với hình dạng bất kì.
                            - Lỗ khoan bây giờ có thể hình Round, Square, Slot <-- Em thích cái này
                            - Khả năng nối song song nhiều net cùng một lúc.
                            http://altium.com.edgesuite.net/vide...ad63_nf&flid=7
                            - Break nhiều net một lúc.
                            - Khả năng preserve Angle khi nối: http://altium.com.edgesuite.net/vide...atsnew&flid=20
                            - Mouse wheel không chỉ để phóng to, thu nhỏ nữa mà còn để di chuyển giữa các layer.
                            - Tính năng nối thông minh tức là các bác chỉ cần nhấn chuột vào một pad, nó sẽ tự tìm đường nối đến pad còn lại.
                            http://altium.com.edgesuite.net/vide...atsnew&flid=26
                            - Board Insight: có cái kíp lúp cho các bác dòm mạch

Còn một điểm quan trọng khác mà Orcad còn lâu mới theo kịp Altium Designer là giao diện và môi trường phát triển FPGA
                            Hay quá anh Hòa ơi, nhưng mà thú thật em không biết kết nối song song nhiều net cùng một lúc, Tính năng nối thông minh tức là các bác chỉ cần nhấn chuột vào một pad, nó sẽ tự tìm đường nối đến pad còn lại,em thấy trong nguyên lý người ta chạy nhiều net song song rồi quay hay lắm , còn trong PCB người ta cũng kết nối nhiều net song song hay ghê cớ
                            http://www.altium.com/training/en/tr....cfm#,0,0,1035
                            anh hòa giải đáp giùm em nhé

Comment

• Các bác cho em hỏi, muốn chạy mạch in nhiều hơn 2 lớp thì làm thế nào trong DXP 2004 hoặc altium 6 cũng được... Em tìm tài liệu mãi mà không thấy :-)

Comment

• Nguyên văn bởi tahi_dtvn Xem bài viết
                                Các bác cho em hỏi, muốn chạy mạch in nhiều hơn 2 lớp thì làm thế nào trong DXP 2004 hoặc altium 6 cũng được... Em tìm tài liệu mãi mà không thấy :-)
                                Tự trả lời luôn: Altium Designer Winter 09
                                Vào Design > stack layer manager> add thêm layer và plane cần
                                Sau đó D-> R -> Routing layer, tích thêm vào những cái check box của những layer vừa tạo ra

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X