Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Altium Designer 6 & DXP tutorial - PCB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bạn vào Design ->Board Layer and colour và bỏ dấu tích ở ô DRC Erorr marker đi là được
    Khi bỏ đi, Altiumdesigner vẫn còn chức năng tự động căn chỉnh khoảng cách giữa các đường mạch như thường. Còn một số chức năng nâng cao nữa trong phần
    Tool->Preference->PCB editor ->Interactive Routing, bạn tự tìm hiểu nhé, khá thú vị đấy.

Comment

• cảm ơn bạn nhá.cái này mình mò mãi mà không thấy,may quá hỏi đúng nơi rồi
      mình hỏi thêm nhá

1:/ khi vẽ PCB thường thường thì vẽ trên nền đen.làm thế nào để thay đổi được kích cỡ của khung vẽ (phần nên màu đen )

2:/ giả dụ giờ em có kích thước ,hình dáng board mạch đc vẽ trên CAD rồi.em muốn vẽ mạch theo hình dáng đó để đóng hộp.vậy phải làm thế nào? em thay đổi trong Ruler mà không đc

3:/ khi vẽ mạch ta có thể đặt phím tắt cho các layer không?giống như trong Orcad ấy ? để sau cần vẽ trên layer nào thì ta chỉ việc ấn nút đã gán của layer đó ra thôi.
      4:/ để vẽ được đường mạch cong,đường mạch hình tròn.thì làm như thế nào?

5:/ từ bản ALTIUM 6.3 trở lên có chức năng đi nhiều dây cùng 1 lúc.không biết bác đã từng sử dụng chức năng này chưa.?

6:/ khi vẽ với mạch nhỏ thì không sao.nhưng khi vẽ với những thiết kế lớn thì ta phải vẽ mạch ra nhiều trang.nhất là mạch nguyên lý. vậy là thế nào để có thể tạo ra 1 cây thư mục quản lý cho dễ kiểu thế này(vẽ mạch theo khối)

7:/ khi vô tình làm mất mấy nút công cụ bên lề trái ta có thể lấy lại = cách nào?

8:/ .....còn nhiều nữa.

em mới học ALTIUM mà nên biết ít,mong anh và mọi người chỉ bảo nhiều
      thanks alot
      Last edited by rongconn2t; 05-06-2009, 16:03.

Comment

• Hầu như tất cả những gì bạn có đều có trên phần hướng dẫn của Altiumdesign.
        Bạn có thể truy cập vào http://altium.com/community/training...ing-videos.cfm
        và xem các video hướng dẫn, rất hay và dễ làm.

1. Vào Design -> Board Shape -> Redifine Board Shape

2. Mình cũng từng tìm cái này nhưng sao chức năng này trên Altium bị đen đi, hình như nó cũng nằm trong mục Design ->board shape -> define from 3D...

3. hình như không thể. Chỉ có một số chức năng của con chuột là có thể tác động đc.... Giống như Orcad, thằng này cũng không thể chỉnh lại các phím tắt(??????????)

4. Bấm qua lại tổ hợp phím Shirt + Spacebar

5. Bấm thứ tự các phím tắt S->L, sau đó kéo rê chuột qua các đường dây muốn cùng lúc Rout, Bấm thứ tự các phím P->M và sau đó đi dây ( trong lúc đi dây, dùng phím Space bar để chỉnh....) Hoặc không: Giữ phím Shirt và kích chọn các lỗ chân linh kiện cần đi dây một lượt, và sau đó cũng bấm thứ tự tổ hợp phím P->m, kích chuột vào một trong số các đường dây rồi kéo ra.
        video đây: http://altium.com/community/training....cfm#,6,0,1010

6. Nói ra khá dài dòng, bạn mất thời gian tí, vào Help -> Getting started->Creating a multichanel.

7. Có một cách hay nhất, vào View ->desktop layout -> Default
        Ngoài ra có một thanh công cụ phía góc phải, dưới cùng của trang bản vẽ gồm có các ô : System, design complier, SCH, Help, instruments... đây là chỗ để bạn lấy lại các công cụ đã đánh mất. VD bạn đã đánh mất công cụ Projects, bạn bấm vào ô Systems, và bấm chọn Project.
        Mục Help của Altiumdesign có khá nhiều hướng dẫn, đầy đủ để trả lời các câu hỏi của bạn, cũng khá dễ tìm hiểu nữa. Ngoài ra, có thể lên trang web của altium design để tham khảo các video, các file hướng dẫn, hay có thể tải về các thư viện linh kiện.
        Các video: http://altium.com/community/training...-videos.cfm#,6
        Tìm linh kiện: http://altium.com/community/librarie...aries_home.cfm
        Trên đây là một vài hướng dẫn nho nhỏ ( mình cũng mới tiếp xúc với Altiumdesign thôi). Chúc bạn học tốt.
        Last edited by mrcuongcon; 05-06-2009, 18:12.

Comment

• thanks bác nhá.
          em học tiếng anh kô tốt lắm,nghe bọn nó nói chẳng hiểu gì.nhưng nhìn bọn nó làm mà sướng thật.

Comment

• mọi người ơi.em hỏi với.
            trước em làm mạch thủ công thì tại những đường phải câu dây (khi vẽ 1 lớp) em thường để vào đó 1 pad và điều chỉnh kích thước pad đó.giờ muốn vẽ mạch 2 lớp liệu để pad đó khi gia công nó có mạ xuyên lỗ cho mình không ?
            khi phải đi dây qua 2 lớp.tại điểm giao của 2 lớp thì đặt là pad hay via?
            nếu đem đi đặt mạch thì đường dây cỡ thế nào là tối thiểu ?

Comment

• mọi người giúp tôi về phần quy định tên các kiểu chân cho linh kiện dán với.
              xưa nay tôi làm việc toàn với linh kiện thường,giờ muốn chuyển sang linh kiện dán mà thấy khó về phần quy ước tên của bọn nó quá.cám ơn nhiều

Comment

• mọi người cho mình hỏi? mình mới học ALTIUM mình dang dùng bản 8.0

cách lấy linh kiện số(74xx,40xx... trong thư viện của nó với
                bạn nào biết có thể cho mình biết qua về các linh kiện thông dụng lấy ở dâu o?
                thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi dung h Xem bài viết
                  mọi người cho mình hỏi? mình mới học ALTIUM mình dang dùng bản 8.0
                  thanks!
                  http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=26623
                  123...

Comment

• mọi người cho mình hỏi.
                    mình vẽ 1 bản mạch trên có các đường công xuất.giờ mình muốn đặt luật cho các đường công xuất khi đi dây sẽ to hơn các đường khác.ở 1 độ rộng nhất định và các đường tín hiệu thì nhỏ hơn,và cũng có độ rộng kô thay đổi
                    các đường còn lại thì để ở mức trung bình và có thể thay đổi được

như vậy mình phải đặt là 3 luật tất cả cho 3 loại này.nhưng mình kô hiểu phải đi từ đâu và làm như thế nào.mong mọi người giúp

đối với những mạch nhỏ thì kô sao.nhưng đối với những thiết kế lớn việc đi sót dây là có thể xảy ra.vậy có cách nào để khi test xem mạch có đoạn dây nào chưa đi kô.
                    và có chập đoạn nào kô.

cảm ơn nhiều
                    Last edited by rongconn2t; 26-08-2009, 15:17.

Comment

• Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
                      1. Tạo chân linh kiện mới

Tất cả các phần mềm thiết kế mạch trên thế giới đều không thể cung cấp cho người dùng tất cả các kiểu chân mà họ cần. Như vậy việc phải vẽ thêm chân linh kiện cho một loại linh kiện mới hay đồ độc, hàng hiệu là điều tất nhiên phải làm.

Nói thêm một chút về cách kiểu chân thường dùng:
                      DIP (Dual inline package) là kiểu chân hai hàng song song: Ví dụ các IC như AT89C52... Kiểu DIP này thường có các loại 8,14,16,18,28,40 chân là các loại phổ biến. Nhưng cũng có thể gặp một số kiểu kì quái hơn 42,48 chân xuất hiện trong các IC kiểu DIP của Motorola - FreeScale.

Các kiểu chân khác thì tùy vào chương trình thiết kế mạch mà họ gọi như thế nào, mình sẽ giới thiệu sau.

Một số kiểu khác BGA,CAN,FQFT,QFT,SOP,TSOP (không thường thấy trong các thiết kế tầm tầm)

Đơn vị thường dùng trong thiết kế mạch in là mil. 1000mil = 2.57cm
                      Thông thường người ta dùng khoảng cách đơn vị là 100mil. Khoảng cách chân các linh kiện thường là bội số hay ước số của 100mil.

Ví dụ khoảng cách giữa hai chân liên tiếp nhau của IC là 100mil, khoảng cách giữa hai hàng chân của con 89C52 là 600mil, khoảng cách chân của con trở loại thường bẻ gập lại là 300mil... Các bạn có thể hỏi sao không dùng mm hay cm cho dễ hình dung. Bởi vị các kích thước thường dùng trong thiết kế mạch thường rất nhỏ ví dụ như 100mil = 2,57mm. Khi bạn đã quen với mil rồi thì bạn chỉ cần nhìn chân một linh kiện, có thể ước đoán nó bao nhiêu mil, còn với mm thì chịu.

Với DXP 2004, làm việc này như sau:
                      Bọn chọn File - New ... Như hình sau

Tiếp theo chọn new component như sau: bấm phải chuột vào cùng làm việc rồi chọn new....

DXP xuất hiện một Wizard, bạn chọn kiểu chân, ví dụ tôi chọn DIP. Bước tiếp theo bạn chọn kích thước chân.

Tùy kiểu chân bạn muốn to nhỏ thế nào, nhưng theo mình nên chọn, kích thước ngoài khoảng 70mil-->80mil, lỗ ở giữa là 30mil.
                      hòa có bị nhầm ko 100mil = 2.54mm chứ

Comment

• Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
                        Bác Châu bảo OrCAD 10.5 làm được tất hở
                        http://altium.com.edgesuite.net/vide...ad63_nf&flid=7
                        Nó làm được cái này thì em lạy bác!
                        Đây là altiumsummer hoặc altium winter rồi theo kiểu mà thái hòa bảo Orcad gọi Altium 6 là ông thì phải gọi Altium 7 này bằng cụ tổ mất

Comment

• Nguyên văn bởi dung h Xem bài viết
                          mọi người cho mình hỏi? mình mới học ALTIUM mình dang dùng bản 8.0

thanks!
                          với 74xx bạn vào Search SN74LSxx
                          40xx CD40xx

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                            mọi người cho mình hỏi.
                            mình vẽ 1 bản mạch trên có các đường công xuất.giờ mình muốn đặt luật cho các đường công xuất khi đi dây sẽ to hơn các đường khác.ở 1 độ rộng nhất định và các đường tín hiệu thì nhỏ hơn,và cũng có độ rộng kô thay đổi
                            các đường còn lại thì để ở mức trung bình và có thể thay đổi được
                            như vậy mình phải đặt là 3 luật tất cả cho 3 loại này.nhưng mình kô hiểu phải đi từ đâu và làm như thế nào.mong mọi người giúp
                            cảm ơn nhiều
                            Vào phần thiết lập rule tạo 1 luật Width mới. Trong đó chọn đường NET bạn muốn áp dụng luật này. Bạn có thể tùy ý đặt bao nhiêu rule cho bao nhiêu net đều được. Mình thì hay gom những đường nào chung 1 rule vào thành 1 nhóm gọi là Net Class. Khi vẽ nhấn Shift+W nếu muốn thay đổi độ rộng của net. Vào Preferences phần PCB Editor/Interactive Routing lựa chọn chế độ chọn độ rộng net khi đi dây ở mục Track width mode

Comment

• Nguyên văn bởi L.A.Z.Y Xem bài viết
                              Vào phần thiết lập rule tạo 1 luật Width mới. Trong đó chọn đường NET bạn muốn áp dụng luật này. Bạn có thể tùy ý đặt bao nhiêu rule cho bao nhiêu net đều được. Mình thì hay gom những đường nào chung 1 rule vào thành 1 nhóm gọi là Net Class. Khi vẽ nhấn Shift+W nếu muốn thay đổi độ rộng của net. Vào Preferences phần PCB Editor/Interactive Routing lựa chọn chế độ chọn độ rộng net khi đi dây ở mục Track width mode
                              em làm theo bác như thế này có đúng kô.
                              1: vào Ruler và chọn routing--->width
                              2: chọn Net class ----> chọn nút query builder

3: trong query builder chọn lần lượt theo thứ tự 4-->5 -->6

4: chọn belongs to net, 5: chọn các net cần cho vào class ,6 ta có list các net ở chỗ này

không biết có đúng hay kô nữa.xin ý kiến

thêm nữa.
                              đối với những mạch nhỏ thì kô sao.nhưng đối với những thiết kế lớn việc đi sót dây là có thể xảy ra.vậy có cách nào để khi test xem mạch có đoạn dây nào chưa đi kô.
                              và có chập đoạn nào kô.

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                                ...
                                không biết có đúng hay kô nữa.xin ý kiến
                                thêm nữa.
                                và có chập đoạn nào kô.
                                Tự làm thì tự biết nó có được hay không lại còn phải hỏi .
                                Muốn check mạch in thì vào Tool > Design Rule Check

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X