Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Altium Designer 6 & DXP tutorial - PCB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hix. thế thì mình chịu rồi. main ở nhà mình dùng là P5L-VM 1394. con đó dùng VIA. onboard luôn.
    bác cho em hỏi thêm 1 chút.
    khi đi vẽ mạch nguyên lý. các khối ta vẽ các khối trên mạch tách rời nhau và đặt tên net cho nó là được
    vậy.khi đi BUS thì ta cũng phải đặt tên net cho các chân trước khi vào bus. vậy đường BUS ở đây có tác dụng gì khác ngoài việc nhìn cho dễ không.
    trước đến nay em vẽ thì chẳng dùng đến đường bus bao giờ,toàn đặt tên net cho các chân thôi

khi vẽ mạch với nhiều sheet thì ta dùng các port để liên kết các sheet đó lại với nhau. thế để nối các bus lại với nhau thì ta phải làm gì?

nếu vẽ nhiều sheet thì ta có nhất thiết phải vẽ 1 sheet tổng để liên kết các sheet thành phần lại với nhau không. vì em thấy sheet tổng chỉ là 1 sơ đồ bao quát cho dễ nhìn .không biết có chức năng nào khác nữa không.

em vẽ liên kết giữa các sheet lại với nhau = các port thì thấy báo lỗi (dấu gạch chân màu đỏ) ở dưới các port được vẽ đó. không biết ý tại sao , giải quyết no thết nào. các cảnh báo đó có ảnh hưởng gì đến quá trình đi dây không(như đi sai dây, thiếu net,.....)

cảm ơn nhiều.
    Thân

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
      khi đi vẽ mạch nguyên lý. các khối ta vẽ các khối trên mạch tách rời nhau và đặt tên net cho nó là được
      vậy.khi đi BUS thì ta cũng phải đặt tên net cho các chân trước khi vào bus. vậy đường BUS ở đây có tác dụng gì khác ngoài việc nhìn cho dễ không.
      trước đến nay em vẽ thì chẳng dùng đến đường bus bao giờ,toàn đặt tên net cho các chân thôi
      khi vẽ mạch với nhiều sheet thì ta dùng các port để liên kết các sheet đó lại với nhau. thế để nối các bus lại với nhau thì ta phải làm gì?
      Bus trong altium không có giá trị về điện. ok? (để nhìn cho đẹp thôi). Altium nó quan tâm tới PIN và NET thôi.
      Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
      nếu vẽ nhiều sheet thì ta có nhất thiết phải vẽ 1 sheet tổng để liên kết các sheet thành phần lại với nhau không. vì em thấy sheet tổng chỉ là 1 sơ đồ bao quát cho dễ nhìn .không biết có chức năng nào khác nữa không.
      Nếu ko có sheet tổng liên kết các sheet thành phần lại với nhau thì sẽ chẳng khác gì bạn vẽ nhiều cái mạch in riêng biệt. Hơn nữa sheet tổng thể sẽ định nghĩa các NET chạy khắp project (thông qua khai báo Port)
      Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
      em vẽ liên kết giữa các sheet lại với nhau = các port thì thấy báo lỗi (dấu gạch chân màu đỏ) ở dưới các port được vẽ đó. không biết ý tại sao , giải quyết no thết nào. các cảnh báo đó có ảnh hưởng gì đến quá trình đi dây không(như đi sai dây, thiếu net,.....)
      cảm ơn nhiều.
      Thân
      Khi thiết tạo port bạn chú ý tới kiểu port (INPUT, OUTPUT...) nếu 2 cái input nối vào nhau thì kiểu gì chả bị đỏ. Nhưng mà hình như đó chỉ là warning lúc bạn Compile thì sẽ hiện ra bảng báo lỗi và cảnh báo. Xem cái nào lỗi nào do mình cố tình thì để lại. ko thì phải sửa trước khi xuất sang mạch in.
      123...

Comment

• Các pác cho em hỏi cái, em mún chỉnh cái khoảng cách giữa đường đất với mạch thì vào đâu chỉnh các pác ? e mún cho nóa bự ra xíu ^__^

Comment

• Nguyên văn bởi chukhivuitinh Xem bài viết
          Các pác cho em hỏi cái, em mún chỉnh cái khoảng cách giữa đường đất với mạch thì vào đâu chỉnh các pác ? e mún cho nóa bự ra xíu ^__^
          Đường đất hay là lớp phủ đất? Bạn xem thêm trong Design>Rule phần Clearance
          Dùng query sẽ rất tiện: http://dientuvietnam.net/forums/show...&postcount=185
          123...

Comment

• minh moi hoc ve altium nen cung khong biet cach thay doi hay dan h ten vao khung ten nhu the nao,minh thu tim trong tuy chon ma khong ra co ai biet chi minh voi. va ca cach chinh kich thuoc bỏad trong pcb.doc nua. ca bai huong dan roi nhung mionh lam ko ra dc,hoi kho hieu.thanks cac ban trouc nha

0912.159.369

Comment

• DXP của mình vẫn dùng bình thường chả hiểu ai sử dụng máy mình và cài đặt lại cái gì mà bây giờ cứ bấm phím tắt thì nó vẫn lấy được lệnh nhưng mà cái menu của phím đó nó vẫn cứ hiện lên trên màn hình làm việc ko chịu ẩn, hic nhìn mà thấy ghét.có ai biết help dặt lại với.Thanhks!!!!!!

Comment

• Bác nào biết chỉ với. Em cũng bị như vậy
                "winner never quit, quitter never win"

Comment

• Tình cờ tìm dc tài liệu nay hay hay, anh em tham khảo tí
                  http://rapidshare.com/files/22670572...iate_Guide.ppt
                  "winner never quit, quitter never win"

Comment

• Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
                    Bus trong altium không có giá trị về điện. ok? (để nhìn cho đẹp thôi). Altium nó quan tâm tới PIN và NET thôi.

Nếu ko có sheet tổng liên kết các sheet thành phần lại với nhau thì sẽ chẳng khác gì bạn vẽ nhiều cái mạch in riêng biệt. Hơn nữa sheet tổng thể sẽ định nghĩa các NET chạy khắp project (thông qua khai báo Port)

Khi thiết tạo port bạn chú ý tới kiểu port (INPUT, OUTPUT...) nếu 2 cái input nối vào nhau thì kiểu gì chả bị đỏ. Nhưng mà hình như đó chỉ là warning lúc bạn Compile thì sẽ hiện ra bảng báo lỗi và cảnh báo. Xem cái nào lỗi nào do mình cố tình thì để lại. ko thì phải sửa trước khi xuất sang mạch in.
                    Các bác cho em hỏi tý.chuyện là thế này em mới chuyển qua dùng protel dxp nhưng chưa biết gì mấy.Em có kiếm dc một sơ đồ PCB của nó trên mạng nhưng khi in ra Pdf thì các đường mạch lại màu nâu,chỉ có chân linh kiện là màu đen.em đã in ra giấy thì các đường mạch rất mờ và đứt đoạn và chỉ có chân linh kiện là màu đen như ý muốn thôi.ai giúp em ngay nhé.Gửi các bác cái hình em đã in ra.
                    Attached Files

Comment

• Bạn đang dùng bản nào? Bạn vào File -> Page Setup để chỉnh lại thông số cho bản in. Chọn chọn Size là A4, chonk Scaled Printt ở thanh Scale Mode, và Scale thì bạn chỉnh lại la 1. Như vậy khi in thì nó mới đúng tỉ lệ không sai kích thước. Tiếp theo bạn vào thanh Advanced... Bạn muốn in lớp nào thì để nguyên, rồi kích đúp vào các lớp còn lại và chọn Hide hết để ấn nó đi. Tiếp theo là cái quyết định đến màu nhạt hay đậm của bản in. Bạn kich vào thanh Preferences..., bạn kéo xuống và chọn màu cho Pad holes và Background là màu trắng, còn lại bạn chỉnh hết thành màu đen . Ok ?
                      .:. Pcb Layout Design .:.
                      .:. Tel: 0988888916 .:.
                      .:duongx8x@sonha.com:.

Comment

• Nguyên văn bởi D&A Pro Xem bài viết
                        Bạn đang dùng bản nào? Bạn vào File -> Page Setup để chỉnh lại thông số cho bản in. Chọn chọn Size là A4, chonk Scaled Printt ở thanh Scale Mode, và Scale thì bạn chỉnh lại la 1. Như vậy khi in thì nó mới đúng tỉ lệ không sai kích thước. Tiếp theo bạn vào thanh Advanced... Bạn muốn in lớp nào thì để nguyên, rồi kích đúp vào các lớp còn lại và chọn Hide hết để ấn nó đi. Tiếp theo là cái quyết định đến màu nhạt hay đậm của bản in. Bạn kich vào thanh Preferences..., bạn kéo xuống và chọn màu cho Pad holes và Background là màu trắng, còn lại bạn chỉnh hết thành màu đen . Ok ?
                        mình làm dc rùi.Cám ơn nhiều nha.đi in làm lun đây.hehehe

Comment

• Mình mới học Altium Designer, mà nó khó quá. Các bạn cho mình hỏi khi chạy mạch in các đường mạch chồng chéo lên nhau. Mình chỉ chạy 1 lớp thôi. 2 đường khác nhau mà nó cắt chéo nhau hết. Có cách nào để không bị như vậy không???
                          Cảm ơn nhiều.

Comment

• Bạn nào có file DXp Tutorial share lên cho mọi người với

Comment

• Nguyên văn bởi taduc Xem bài viết
                              mình làm dc rùi.Cám ơn nhiều nha.đi in làm lun đây.hehehe
                              khi em in lớp bottom thì những chân linh kiện ko có lỗ ở giữa mà nó đen hết là sao mấy bác nhỉ.em nghĩ hay máy in ảo ko đủ độ phân giải .ai giúp em với

Comment

• Nguyên văn bởi luan_lg Xem bài viết
                                DXP của mình vẫn dùng bình thường chả hiểu ai sử dụng máy mình và cài đặt lại cái gì mà bây giờ cứ bấm phím tắt thì nó vẫn lấy được lệnh nhưng mà cái menu của phím đó nó vẫn cứ hiện lên trên màn hình làm việc ko chịu ẩn, hic nhìn mà thấy ghét.có ai biết help dặt lại với.Thanhks!!!!!!
                                Cái này có thể do bạn dùng đang dùng Vietkey hoặc Unikey

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X