Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Altium Designer 6 & DXP tutorial - PCB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đang dùng AltiumDesigner Summer 2008.
    Hiện tại không thấy lỗi đó.
    Có thể nào là tại con chuột máy của bạn không?
    mà hình như thằng này có vấn đề khi để độ phân giải <1024*768
    123...

Comment

• Hình như nó bị lỗi với những linh kiện do mình tự tạo thì phải ( led 7 thanh ), còn một số linh kiện trong thư viện của nó ( loại nhỏ ) như transistor, resistor chẳng hạn, những linh kiện này thì không bị lỗi như vậy. Mình xài Winvista cũng như WinXP đều bị lỗi, hiện nay thì đang xài Vista, và tất nhiên là độ phân giải 1024x768, tần số quét là 85hz.

Comment

• Vậy thì bạn kiểm tra lúc tạo linh kiện mới có đưa chân số 1 về vị trí gốc tọa độ không nhé!
        Mặc định khi gọi linh kiện ra gốc tọa độ sẽ xuất hiện tại vị trí của chuột. Nếu bạn đặt linh kiện xa gốc tọa độ thì nó sẽ nhảy linh tinh ngay.
        123...

Comment

• Hu Hu, em làm thế rùi, vẫn bị .
          Bộ thư viện của em tự tạo đây, có 3 con linh kiện thôi, Bác thử máy bác xem có bị thế không nhé, giúp em với. Cám ơn bác nhiều.
          Attached Files

Comment

• Tưởng bạn bảo lỗi ở PCB.
            Thư viện Sch của bạn gửi lên hoàn toàn bình thường.
            Last edited by nbb3i; 21-02-2009, 18:00.
            123...

Comment

• Cám ơn bạn nhiều, mình tìm ra lỗi rồi... hi hi, đúng như bạn nói, khi thiết kế chân linh kiện ấy, bên PCB, để các chân quá xa gốc toạ độ. Nghe bác nói " tưởng bạn báo lỗi ở PCB" thế là tìm ra lỗi, trước đấy cứ tưởng là lỗi bên SCH.

Comment

• Nhưng em lại bị một lỗi khác, đó là khi dùng Netlabel để đặt tên cho 1 net nào đó, thì khi có hơn 3 Net có cùng tên, thường khi update sang PCB thì hay báo lỗi ( tuy nhiên nếu ta cứ bỏ qua lỗi ( bấm nut Execute change) thì vẫn ổn. Làm sao sửa đc lỗi này?

Comment

• Khi em vẽ mạch trên Orcad, hướng nhìn của em luôn là từ trên xuống ( Top->bottom) có nghĩa là các linh kiện thường theo đúng hướng nhìn ( chân số 1 của con IC LM324 chẳng hạn, luôn ở hàng dưới bên trái). Nhưng sao trên Altium design em lại thấy tất cả các linh kiện dường như bị ngược hết , vậy do em chọn sai chế độ nhìn, hay là Altium nó mặc định như thế, làm sao để chuyển về cho đúng.
                  Trên hình em gửi lên, có 5 linh kiện, 3 con led 7 thanh đã bị em đổi xuống lớp Bottom nên đúng hướng nhìn ( màu đường bao của chúng đã bị đổi ), còn 1 giắc DB9 và 1 giắc cắm 2 hàng 14 chân thì vẫn để nguyên bản như khi chuyển từ SCH sang, chúng nó đều bị ngược. Vậy cứ để cho chúng bị ngược như thế này khi mang file đi đặt mạch, vẫn bình thường phải không các bác ( thư viện chân tự tạo và lấy thư viện mặc định đều bị như thế ) ?
                  Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                    Nhưng em lại bị một lỗi khác, đó là khi dùng Netlabel để đặt tên cho 1 net nào đó, thì khi có hơn 3 Net có cùng tên, thường khi update sang PCB thì hay báo lỗi ( tuy nhiên nếu ta cứ bỏ qua lỗi ( bấm nut Execute change) thì vẫn ổn. Làm sao sửa đc lỗi này?
                    Mình vẫn thường dùng đặt netlabel thay cho nối dây. Có khi 1 netlabel mình dùng cả chục lần nhưng cũng không gặp trường hợp như bạn nói. Nếu có thể bạn post cả cái lỗi đó lên xem nó báo thế nào?
                    123...

Comment

• đi dây tự động trong altium

Các bác cho em hỏi:tại sao khi em cho đi dây tự động trong altium thì các dây thường bị trùng hoặc cắt nhau.thanks

Comment

• Nguyên văn bởi hauy_88 Xem bài viết
                        Các bác cho em hỏi:tại sao khi em cho đi dây tự động trong altium thì các dây thường bị trùng hoặc cắt nhau.thanks
                        bạn nói thế nào chứ mình dùng qua nhiều bản Altium rồi có bản nào bị như bạn nói đâu. bạn nên xem lại tên mình đặt cho net và chế độ đi dây vì nói là tự động đi dây nhưng mình vẫn có thể set các đặc điểm cho nó như độ rộng góc...

Comment

• Nguyên văn bởi hauy_88 Xem bài viết
                          Cái này phải kêu support bên Altium.com :P
                          Cá nhân tớ chịu ko giải thích được .
                          123...

Comment

• Cac pro cho mình hỏi cach add linh kiện từ orcad vào trong altium trong phần thiết kế Library.

Comment

• Nguyên văn bởi giangcdt Xem bài viết
                              Cac pro cho mình hỏi cach add linh kiện từ orcad vào trong altium trong phần thiết kế Library.
                              bạn tìm ở mấy trang trên y, có bài nói về cách add lk từ Orcad sang đấy, mình cũng làm theo nhưng bị một lỗi k tài nào khắc phục được: Mình chỉ thêm 2 con AT9C251 và DS1307 thôi nhưng vẽ xong khi đưa sang PCB thì k thấy 2 linh kiện đấy (mình đã add Footprint- con AT là DIP-20, con DS là DIP-8), mình làm đi làm lại rất nhiều lần (mất cả đêm để mày mò) thì cũng chỉ hiển thì Footprint của một con (thực tế là trong mạch PCB 2 con này chân chồng lên nhau- nhưng cũng chỉ thấy 1 linh kiện) Mình cũng k hiểu tại sao nữa

Comment

• Nguyên văn bởi ganyfun Xem bài viết
                                bạn nói thế nào chứ mình dùng qua nhiều bản Altium rồi có bản nào bị như bạn nói đâu. bạn nên xem lại tên mình đặt cho net và chế độ đi dây vì nói là tự động đi dây nhưng mình vẫn có thể set các đặc điểm cho nó như độ rộng góc...
                                Thong thuong minh chi chinh cac thong so trong With,Routing layer,Clearance.Nhung khong biet lam cach naode cho cac day khong bi cat nhau.Minh chuyen sang ve bang tay roi nhung neu gap nhung mach co lon thi chac viec do la khong the

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X