Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Altium Designer 6 & DXP tutorial - PCB

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mình đọc trong Help của Altium Designer 6.9 thấy nó bảo dùng SPACE để xoay linh kiện khi vẽ mạch in nhưng ko hiểu sao mình nhấn ko được nhỉ?
    Liệu có phải thiết lập thêm gì ko vậy? Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé! Xin cảm ơn.
    PS: Những bài viết trên đây rất bổ ích cho những người mới học vẽ mạch như mình.
    123...

Comment

• Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
      Mình đọc trong Help của Altium Designer 6.9 thấy nó bảo dùng SPACE để xoay linh kiện khi vẽ mạch in nhưng ko hiểu sao mình nhấn ko được nhỉ?
      Liệu có phải thiết lập thêm gì ko vậy? Bạn nào biết trả lời giúp mình nhé! Xin cảm ơn.
      PS: Những bài viết trên đây rất bổ ích cho những người mới học vẽ mạch như mình.
      Bạn kích và giữ linh kiện bằng trỏ trái rồi dùng SPACE để xoay linh kiện.

Comment

• Nguyên văn bởi nam_ly Xem bài viết
        Tôi đang làm layout thì có nhu cầu thay đổi schema, tôi add thêm 1 cái tụ điện vào giữa 2 net. Khi update PCB thì Altium báo lỗi "unknown pin" của cái tụ mới add. Tôi ko hiểu sao nó lại unknown pin.
        Bạn thử kiểm tra cái tụ đó trong sơ đồ nguyên lý xem đã add footprint chưa?
        123...

Comment

• lỗi khi vẽ mạch in.

Em đã tự tạo library cho 1 số con linh kiện. Nhưng xảy ra 1 lỗi là sau khi chuyển sang để vẽ mạch in thì không hiểu sao nhưng con linh kiên em tự tạo đó khi click vào nó thì con trỏ chuột của em nó cứ nhảy sang 1 bên không thể nào mà điều khiển được những con linh kiện đo cả, còn nhưng con linh kiện khác thì vẫn di chuyển bình thường. Bác nào biết lỗi này thì chỉ giúp em với?

Comment

• Bạn kiểm tra lại khi tạo linh kiện mới có đặt con linh kiện gần gốc tọa độ ko? (Có 2 cái đường kẻ đậm ấy). Nếu đặt xa quá thì lúc gọi linh kiện ra nó sẽ đẩy con chuột và linh kiện ra xa khỏi vị trí bạn mong muốn đặt linh kiện vào.
            123...

Comment

• Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
              Bạn kiểm tra lại khi tạo linh kiện mới có đặt con linh kiện gần gốc tọa độ ko? (Có 2 cái đường kẻ đậm ấy). Nếu đặt xa quá thì lúc gọi linh kiện ra nó sẽ đẩy con chuột và linh kiện ra xa khỏi vị trí bạn mong muốn đặt linh kiện vào.
              bạn ơi sao tớ nhìn mãi mà không thấy cái gốc toạ độ đâu nhỉ,bạn có thể up hình lên cho tớ nhìn được không?thank.
              Last edited by manh_dt; 04-11-2008, 01:26.

Comment

• các bác cho em hỏi mấy vấn đề một tí nhá.em vừa mới tập tpej nên không biết nhiều mong được chỉ giáo nhiều
                +cách tạo 1 linh kiện mới.em có nghịch và tạo linh kiên mới,nhưng khi đưa vào trong PBC thì nó toàn bị mất khi move linh kiện đó đi. nhưng nếu bưng 2 em cùng nhau thì lại ko mất.không biết sai ở chỗ nào .
                +khi tạo một thư viện mới thì sẽ được lưu với định dạng .libpkg nhưng khi đưa linh kiện vaò mạch thì lại phải để dưới định dạng khác.cái này em không hiểu
                +cách thay đổi size của board.
                +cách định khoảng cách cố định giữa 2 dây,khi đưa 2 dây lại gần nhau nó sẽ tự động để 2 dây 1 khoảng cách an toàn,nhưng hình như khoảng cách mặc định của nó là 10mil hay sao ấy.em nghịch mãi mà không thể thay đổi được
                +trong orcad có chức năng DRC ,không biết ở altium này thì bật nó thế nào nhỉ
                +ở bản 6.3 trở lên hình như là có chức năng đi nhiều dây // 1 lúc rồi thì phải,ngồi nghịch mãi mà không biết làm kiều nào
                +trong altium em thấy người ta SD cả ngôn ngữ lập trình C cho nó.không biết lập trình để làm gì
                +trong proteus có chức năng ma khi dây đi qua 2 chân linh kiên có độ rộng nhỏ hơn kích thước của dây đi thì nó tự động thu nhỏ kích thước dây lại.không biết trong altium bật chế độ này thế nào
                ........căn bản mới học nên hiểu biết còn hạn hẹp mong mọi người chỉ bảo nhiều
                Last edited by rongconn2t; 15-11-2008, 16:37.

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                  +cách thay đổi size của board.
                  +cách định khoảng cách cố định giữa 2 dây,khi đưa 2 dây lại gần nhau nó sẽ tự động để 2 dây 1 khoảng cách an toàn,nhưng hình như khoảng cách mặc định của nó là 10mil hay sao ấy.em nghịch mãi mà không thể thay đổi được
                  +trong orcad có chức năng DRC ,không biết ở altium này thì bật nó thế nào nhỉ
                  +ở bản 6.3 trở lên hình như là có chức năng đi nhiều dây // 1 lúc rồi thì phải,ngồi nghịch mãi mà không biết làm kiều nào
                  +trong altium em thấy người ta SD cả ngôn ngữ lập trình C cho nó.không biết lập trình để làm gì
                  +trong proteus có chức năng ma khi dây đi qua 2 chân linh kiên có độ rộng nhỏ hơn kích thước của dây đi thì nó tự động thu nhỏ kích thước dây lại.không biết trong altium bật chế độ này thế nào
                  ........căn bản mới học nên hiểu biết còn hạn hẹp mong mọi người chỉ bảo nhiều
                  +Cách thay đổi size của board: trong .SchDoc thì bạn vào phần Design --> Document Options --> Standard Style ở đó bạn có thể tùy trọn khung làm viêc của mình. Còn ở trong .PcbDoc thì bạn click chuột phải vào màn hình rồi chọn Option --> Board Layer & colors -->System Colors: từ phần Board Line Color đến phần Workspace End Color bạn trọn hết là màu đen thì khi đó toàn bộ khung làm việc của bạn sẽ chuyển về 1 màu đen.bạn có thể thay đổi màu ở trong mỗi 1 phần đó rồi quan sát là bạn sẽ hiểu thôi.
                  + Để trọn khoảng cách mặc định cho 2 dây hoặc nhiều thứ khác nữa(độ rộng của dây, chọn lớp vẽ...) bạn có thể vào Design --> Rules -->Elearance --> clearance :vào phần constraints và thay đổi kịch thước giữa 2 dây. --> Routing --> Width :thay đổi kích thước của dây. --> RoutingLayers : để trọn layer làm việc.
                  +trên đây là tớ hướng dẫn trong DXP còn trong Altium thì những ứng dụng mà bạn kể trên thì tớ nghĩ là Altium hoàn toàn có thể làm được còn DXP thì tớ cũng chưa biết, nếu ai biết thì chỉ cho mọi người biết nhé!

Comment

• Nguyên văn bởi manh_dt Xem bài viết
                    +Cách thay đổi size của board: trong .SchDoc thì bạn vào phần Design --> Document Options --> Standard Style ở đó bạn có thể tùy trọn khung làm viêc của mình. Còn ở trong .PcbDoc thì bạn click chuột phải vào màn hình rồi chọn Option --> Board Layer & colors -->System Colors: từ phần Board Line Color đến phần Workspace End Color bạn trọn hết là màu đen thì khi đó toàn bộ khung làm việc của bạn sẽ chuyển về 1 màu đen.bạn có thể thay đổi màu ở trong mỗi 1 phần đó rồi quan sát là bạn sẽ hiểu thôi.
                    + Để trọn khoảng cách mặc định cho 2 dây hoặc nhiều thứ khác nữa(độ rộng của dây, chọn lớp vẽ...) bạn có thể vào Design --> Rules -->Elearance --> clearance :vào phần constraints và thay đổi kịch thước giữa 2 dây. --> Routing --> Width :thay đổi kích thước của dây. --> RoutingLayers : để trọn layer làm việc.
                    +trên đây là tớ hướng dẫn trong DXP còn trong Altium thì những ứng dụng mà bạn kể trên thì tớ nghĩ là Altium hoàn toàn có thể làm được còn DXP thì tớ cũng chưa biết, nếu ai biết thì chỉ cho mọi người biết nhé!
                    cảm ơn nhá.nhân đây mình cũng muốn hỏi thêm,nếu tớ muốn cho board mach PCB chỉ đi dây tự động trong 1 vùng mà mình mong muốn thì phải làm thế nào,hoặc mình đã đi = tay được gần xong rồi ,phần còn lại cho đi tự động làm thế nào?
                    +trong altium khi đi dây tự động thường thì các dây đi có độ rộng = nhau.nếu mình muốn cho khi đi dây thì dây nguồn phải to hơn dây còn lại thì phải làm thế nào?
                    thanks.

Comment

cảm ơn nhá.nhân đây mình cũng muốn hỏi thêm,nếu tớ muốn cho board mach PCB chỉ đi dây tự động trong 1 vùng mà mình mong muốn thì phải làm thế nào,hoặc mình đã đi = tay được gần xong rồi ,phần còn lại cho đi tự động làm thế nào?
                      +trong altium khi đi dây tự động thường thì các dây đi có độ rộng = nhau.nếu mình muốn cho khi đi dây thì dây nguồn phải to hơn dây còn lại thì phải làm thế nào?
                      thanks.
                      1. Muốn đi dây trong một vùng, chọn auto route > area (cái này không chắc lắm - đoán thế thui
                      2.Muốn cho khi đi dây, dây nguồn có kt lớn hơn, bạn vào design > rule > chọn With > tạo 1 rule mới (new rule) > trong đó bạn chọn ô net , sau đó tùy chỉnh kích thước của net ở bên dưới (chọn preferred có kích thước lớn hơn) > ok > auto.
                      "Ai không biết giá trị của thời gian thì đừng mong vinh quang"!

Comment

• hi` cảm ơn mọi người nhá
                        có bác nào chỉ cho em cách tạo mới 1 chân linh kiên với.từ đầu khi tạo mới 1 project đến lúc ghi lại em nó như thế nào ấy.em ngồi làm thì tạo được chân rồi nhưng khi đưa vào trong mạch in thi lại bị lỗi.

ngày xưa em có dùng orcad nhưng từ khi tiếp xúc với altium em bỏ hẳn orcad luôn.vẽ trên altium sướng hơn nhiều.mỗi cái tội linh kiên em dùng bây giờ toàn linh kiện có sẵn nên rất hạn chế,mong mọi người chỉ bảo nhiều

Comment

tạo được chân rồi nhưng khi đưa vào trong mạch in thi lại bị lỗi.

ngày xưa em có dùng orcad nhưng từ khi tiếp xúc với altium em bỏ hẳn orcad luôn.vẽ trên altium sướng hơn nhiều.mỗi cái tội linh kiên em dùng bây giờ toàn linh kiện có sẵn nên rất hạn chế,mong mọi người chỉ bảo nhiều
                          Chơi AD thì sướng rùi, nhất là cái khoản đồ họa, hình ảnh đẹp thôi rồi!
                          Lưu ý là với OrCAD thì khi thêm Pad mới hay copy-paste thì nó tự động tăng số đếm của chân lên, còn AD thì không. Và trong CAD, tạo chân đầu tiên nó sẽ gán số 1, còn AD nó sẽ gán số 0. --> OrCAD làm thư viện sướng hơn nhẩy.
                          Còn nếu vẫn gắn bó với CAD thì bác Import cái thư việc của CAD vào AD thì quá ổn! Mình vẫn hay làm như vậy mà.
                          Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết
                            Còn nếu vẫn gắn bó với CAD thì bác Import cái thư việc của CAD vào AD thì quá ổn! Mình vẫn hay làm như vậy mà.

hì gặp một nỗi là khi up thư viện bên Orcad sang thì nó lại không có footprint cho linh kiện.ta lại phải tạo thư viện chân cho nó.khoản này là em vất nhất đấy

Comment

khi up thư viện bên Orcad sang thì nó lại không có footprint cho linh kiện.
                              Bác import cả thư viện nguyên lý và footprint sang AD luôn, sau đó chỉ cần mở thư viện nguyên lý vừa import ra và gán lại chân cho nó là lại ok như thường mà.
                              Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết
                                Bác import cả thư viện nguyên lý và footprint sang AD luôn, sau đó chỉ cần mở thư viện nguyên lý vừa import ra và gán lại chân cho nó là lại ok như thường mà.
                                cách này hay đây.tí về phải apply ngay mới được.cả đống thư viện thằng orcad mà sang thì phải nói là VÔ ĐỐI

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X