Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chia sẻ thư viện trong altium designer

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Chào các bạn,

Để giúp đỡ các bạn mới bắt đầu tìm hiểu, tôi cũng muốn đóng góp một phần công sức. Các bạn có thể download thư viện (có cả 3D) mà tôi đã tạo và tài liệu hướng dẫn về dùng theo link dưới đây. Hy vọng sẽ có ích cho các bạn.
    Altium_Library.rar - 22.7 MB
    Altium User's Guide.rar - 18.8 MB

Thân mến.
    Kiếm tiền ONLINE nhàn như ăn cháo -

Comment

mình có một thắc mắc trong quá trình hiết kế như sau:
      thực ra trong altium có quá nhiều thư viện chân cho linh kiện, nhưng chúng ta rất ít khai thác , lý do ở đây là trong altium thừong chân đươc hiểu theo kiểu ký hiệu kỹ thuật. lấy ví dụ: kiểu RAD là pad hình tròn, RAD 0.3 có nghía là 2 chân cách nhau 300mil. nhưng linh kiện chúng ta sử dụng là chợ trời, chảng hề có datasheet nào liên quan cả ( trừ mấy em IC)
      - vậy làm thế nào sử dụng đựoc các thư viện Altium hỗ trợ? thật lãng phí vì altium cung cấp một lựong thư viện khổng lồ cho tất cả các hãng. thật ra khi thiết kế mạch đặt ở các cơ sở thì ta có thể sử dụng linh kiện có sẵn. nhưng khi làm mạch bằng tay thì có nhiều điều không ổn. ví dụ: kích thước chân linh kiện là bao nhiêu? lỗ bên trong pad để khoan lựa chọn bao nhiêu? kích thứoc đường mạch là bao nhiêu( ví dụ: đừong nguồn nên chọn bao nhiêu, đừong tín hiệu chọn bao nhiêu mil? ..). lý do mình đưa ra la khi làm mạch ủi rất khác với đặt. các bạn có thể đặt mạch với kích thước dây khoảng 8 mil vẫn okie, còn làm bằng tay??? .....đố ai làm đựoc
      tiếp nữa, khi làm mạch, nếu chọn pad linh kiện đúng theo thư viện hỗ trợ sẵn thì đúng là khủng khiếp, thường thì khi ủi và rửa bằng tay nó bị "teo" lại. vậy do sự ảnh hửong của teo, ta nên lấy dư ra bao nhiêu????...thật là khó đúng không các bạn
      lý do mình đặt ra yêu cầu như vậy vì thực ra mình hứong tới chuẩn thiết kế công nghiệp hơn, làm bằng tay cho vui thôi. theo mình biết thiết kế chuẩn có yêu cầu quốc tể cả, cũng có những tips khi thiết kế: ví dụ đừong nguồn thường chạy bên rìa ngoài, công suất và tín hiệu tách chung ra...vv, các pro nào có thể chỉ giáo đựoc kô?

nhưng ý kiến quan trọng nhất với mình thắc mắc là làm sao sử dụng đựoc thư viện hỗ trợ sẵn trong altium? các kiểu chân là thế nào, ký hiệu ra sao? hiểu ký hiệu kỹ thuật thế nào: ví dụ nhá: RAD là kiểu pad tròn RAD 0.3 là 2 chân cách nhau 300mil ( mình sử dụng mil qen rồi) DIP là kiểu 2 hàng chân, còn TO là kiểu gì, SIL là gì? minh mong muốn có ai đó hứong dẫn anh em cách hiểu các ký hiệu kỹ thuật trong mảng này

thanks các mem
      Be quan. Plz contact through email:

Comment

Nguyên văn bởi Lenh Ho Xem bài viết
        mình có một thắc mắc trong quá trình hiết kế như sau:
        thực ra trong altium có quá nhiều thư viện chân cho linh kiện, nhưng chúng ta rất ít khai thác , lý do ở đây là trong altium thừong chân đươc hiểu theo kiểu ký hiệu kỹ thuật. lấy ví dụ: kiểu RAD là pad hình tròn, RAD 0.3 có nghía là 2 chân cách nhau 300mil. nhưng linh kiện chúng ta sử dụng là chợ trời, chảng hề có datasheet nào liên quan cả ( trừ mấy em IC)
        - vậy làm thế nào sử dụng đựoc các thư viện Altium hỗ trợ? thật lãng phí vì altium cung cấp một lựong thư viện khổng lồ cho tất cả các hãng. thật ra khi thiết kế mạch đặt ở các cơ sở thì ta có thể sử dụng linh kiện có sẵn. nhưng khi làm mạch bằng tay thì có nhiều điều không ổn. ví dụ: kích thước chân linh kiện là bao nhiêu? lỗ bên trong pad để khoan lựa chọn bao nhiêu? kích thứoc đường mạch là bao nhiêu( ví dụ: đừong nguồn nên chọn bao nhiêu, đừong tín hiệu chọn bao nhiêu mil? ..). lý do mình đưa ra la khi làm mạch ủi rất khác với đặt. các bạn có thể đặt mạch với kích thước dây khoảng 8 mil vẫn okie, còn làm bằng tay??? .....đố ai làm đựoc
        tiếp nữa, khi làm mạch, nếu chọn pad linh kiện đúng theo thư viện hỗ trợ sẵn thì đúng là khủng khiếp, thường thì khi ủi và rửa bằng tay nó bị "teo" lại. vậy do sự ảnh hửong của teo, ta nên lấy dư ra bao nhiêu????...thật là khó đúng không các bạn
        lý do mình đặt ra yêu cầu như vậy vì thực ra mình hứong tới chuẩn thiết kế công nghiệp hơn, làm bằng tay cho vui thôi. theo mình biết thiết kế chuẩn có yêu cầu quốc tể cả, cũng có những tips khi thiết kế: ví dụ đừong nguồn thường chạy bên rìa ngoài, công suất và tín hiệu tách chung ra...vv, các pro nào có thể chỉ giáo đựoc kô?

nhưng ý kiến quan trọng nhất với mình thắc mắc là làm sao sử dụng đựoc thư viện hỗ trợ sẵn trong altium? các kiểu chân là thế nào, ký hiệu ra sao? hiểu ký hiệu kỹ thuật thế nào: ví dụ nhá: RAD là kiểu pad tròn RAD 0.3 là 2 chân cách nhau 300mil ( mình sử dụng mil qen rồi) DIP là kiểu 2 hàng chân, còn TO là kiểu gì, SIL là gì? minh mong muốn có ai đó hứong dẫn anh em cách hiểu các ký hiệu kỹ thuật trong mảng này

thanks các mem
        Dùng các footprint mà altium cung cấp thực sự không khó như bạn nghĩ nếu bạn biết một số nguyên tắc cơ bản:
        axial: là kiểu chân xuyên trục như các loại điện trở, radial: là kiểu chân có các chân phía dưới linh kiện như tụ hóa chẳng hạn... Khi bạn đã biết cơ bản như vậy rồi thì khi đặt một linh kiện thì trước khi đặt bạn nhấn TAB rồi edit footprint. Với các linh kiện thụ động thì trong thư viện Miscellinous có đủ tất cả các chân mà chúng ta cần không cần phải vẽ chỉ cho mệt. Tiếp theo khi nhìn hình dạng chân giống rồi thì đọc tiếp cái mô ta 3 chân để xem kích thước chân là có thể chọn được chân lk như mong muốn. Đối với các lk active hay IC thì vui lòng xem datasheet.

Còn khi làm mạch ủi thì thường track 10mil là tốt lắm rùi và có thể ủi ok (đừng ham nhỏ hơn nữa vì có đi đặt mạch thì ng ta cũng chỉ chấp nhận track min là 10mil thôi bạn).

Chính xác là khi ủi nó sẽ "teo" như bạn nói là 5% với Altium (OrCAD thì tui không biết vì chưa dùng bao giờ) nên khi in ra file PDF chỉnh tỉ lệ là 105% rồi đem ra tiệm in là ok (đảm bảo đúng 100%).

Bạn có nhắc tới chuẩn quốc tế (mình nghĩ là IPC) nhưng thưa chuẩn chỉ dành cho lk thôi còn khi layout bạn muốn đi dây ra sao thì đó là quyền của bạn. Ngoài một số rule cơ bản thì phần còn lại là kn. Layout PCB cũng giống như làm nghệ thuật vậy phải đầu tư tâm huyết và kn rất nhiều. Không ai chỉ ngoài mình tự ngộ ra.

Cái cuối cùng bạn nói là cách package thôi muốn kiểu nào thì google một tí là ra ngay!

Comment

các bạn nên len trang web alitum.com download thẳng thư viện mà họ cung cấp vừa chính xác lại nhanh. có cả chế độ seach cho các bạn muốn tìm kinh kiện cần tìm. nếu tự tạo linh kiện thì vào đấy cũng có video hướng dẫn luôn.
          Never forget who you are!

Comment

Có nhiều lý do để mình phải dùng thư viện tự tạo.
            Một trong những lý do chủ yếu là: chân thư viện mẫu "chuẩn" quá. cho nên sau khi hàn mạch rồi mà có sự cố gì phải tháo ra thì phải gọi là... ) nhất là với chất lượng mạch in ở VN rất dễ bong chân nếu bạn hàn không khéo. Cho nên kinh nghiệm là cứ cho chân to ra 1 chút, lỗ cũng to ra một chút
            Những cái như 3D, hình linh kiện thì tùy thẩm mỹ từng bạn mà thích hay không thích. đầu tiên cứ phải chạy tốt đã, sau đó mới đến tiêu chí đẹp.
            Mình cũng xin chia sẻ một vài linh kiện thông dụng mà mình tự vẽ (kích thước chân và lỗ to hơn bình thường một chút, để dễ bám dính thiếc + dễ tháo khi hỏng )
            http://www.dientuvietnam.net/forums/...=14&do=discuss
            123...

Comment

Với Footprint có sẵn vẫn làm to chân được mà sao phải tạo cái khác nhỉ ?

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                Với Footprint có sẵn vẫn làm to chân được mà sao phải tạo cái khác nhỉ ?
                Cái khác là cái có sẵn sau khi làm to chân (phần lớn là như vậy)
                Và thư viện tự tạo là những cái hay dùng nhất được gom lại một chỗ. có vậy thôi.
                123...

Comment

Nguyên văn bởi nbb3i Xem bài viết
                  Có nhiều lý do để mình phải dùng thư viện tự tạo.
                  Một trong những lý do chủ yếu là: chân thư viện mẫu "chuẩn" quá. cho nên sau khi hàn mạch rồi mà có sự cố gì phải tháo ra thì phải gọi là... ) nhất là với chất lượng mạch in ở VN rất dễ bong chân nếu bạn hàn không khéo. Cho nên kinh nghiệm là cứ cho chân to ra 1 chút, lỗ cũng to ra một chút
                  Những cái như 3D, hình linh kiện thì tùy thẩm mỹ từng bạn mà thích hay không thích. đầu tiên cứ phải chạy tốt đã, sau đó mới đến tiêu chí đẹp.
                  Mình cũng xin chia sẻ một vài linh kiện thông dụng mà mình tự vẽ (kích thước chân và lỗ to hơn bình thường một chút, để dễ bám dính thiếc + dễ tháo khi hỏng )
                  http://www.dientuvietnam.net/forums/...=14&do=discuss
                  cái này về mình chỉ việc sửa các lỗ cho to thêm thôi. có phải nhanh hơn là tự tạo không bác. hoặc khi vào mạch in sửa cũng chưa muộn. trong altium có nhiều chức năng cho chúng ta có thể sửa chân cẳng của linh kiện 1 cách rất linh hoạt. ví dụ như ta có thể sửa toàn bộ các chân của 1 con IC nào đó chỉ với 1 lần sửa. hoặc các chân giống nhau, kiểu chân ,.... tùy mục đích mà ta chọn same or any....

Comment

CHo mình hỏi, lấy con MT8870 ra bằng cách nào vậy ?? nó ở thư viện nào thế??

Comment

Nguyên văn bởi mrhung89 Xem bài viết
                      CHo mình hỏi, lấy con MT8870 ra bằng cách nào vậy ?? nó ở thư viện nào thế??
                      bạn vào đây sheach tên linh kiện xong rồi về sửa lại chân cẳng theo ý muốn nếu không muốn sửa thì cứ thế dùng: http://www2.altium.com/forms/librari...earch_ad06.asp

Comment

Mấy bác cho em hỏi muốn sửa chân linh kiện thì vào đâu. ví dụ như BJT 2n3906 có chân E là 1 , chân B là 3 , chân C là 2. bây giờ em muốn sửa giống C828 có chân E là 3 chân B là 1 chân C là 2 có được không. thank các bác.

Comment

Nguyên văn bởi cantho2010 Xem bài viết
                          Mấy bác cho em hỏi muốn sửa chân linh kiện thì vào đâu. ví dụ như BJT 2n3906 có chân E là 1 , chân B là 3 , chân C là 2. bây giờ em muốn sửa giống C828 có chân E là 3 chân B là 1 chân C là 2 có được không. thank các bác.
                          Từ bản Sch, double click vào linh kiện. Sẽ hiện ra 1 bảng nhiều thông số trong đó chú ý đến khung Models. Click vào ô Footprint ( dưới chữ Type) sẽ có 1 bảng PCB Models hiện ra. Trong bảng này click Pinmap => sửa ở đây.

Comment

thank bác 1 phát.

Comment

Nguyên văn bởi Sleepy Xem bài viết
                              Chào các bạn,

Để giúp đỡ các bạn mới bắt đầu tìm hiểu, tôi cũng muốn đóng góp một phần công sức. Các bạn có thể download thư viện (có cả 3D) mà tôi đã tạo và tài liệu hướng dẫn về dùng theo link dưới đây. Hy vọng sẽ có ích cho các bạn.
                              Altium_Library.rar - 22.7 MB
                              Altium User's Guide.rar - 18.8 MB

Thân mến.
                              Bạn Upload lên mediafire được không cái trang này nó khôngdown được, cảm ơn bạn nhiều !
                              Cái gì cũng phải có bắt đầu rồi mới có kết quả, hãy tiếp tục...............đến nơi đỉnh của thành công ta sẽ thấy được vẻ đẹp của nó !

Comment

Cảm ơn bạn vubinh1268 nhiều nha.Tài liệu rất bổ ích!
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

vubinh1268 Tìm hiểu thêm về vubinh1268

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X