Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp các vấn đề liên quan đến Orcad.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bạn giảng rõ cái chỗ đóng gói các cổng logic hộ mình với , mình vẫn chưa làm được bạn à, có gì thì chuyển qua mail higacon123@gmail.com hộ tớ nha, thank

Comment

• các bạn cho mình hỏi tí. mình dùng orcad 16.3 một hôm ko sử dụng dc layout nữa. mình gỡ ra cài lại từ đầu cũng ko dc. xin hỏi có cách nào để cài dc orcad mà ko phải cài lại win. xin cảm ơn

Comment

• xin chào anh corel T và các bạn, em mới thực tập vẽ orcad 9.2 những mạch đơn giản thôi, ví dụ như mạch chớp tắt đa hài 2 bóng, nhưng qua layout thì em bó tay,,,,,,,,thêm một điều là em muôn vẽ mạch usb to r232 tới những linh kiện ic em tìm hoài trong thư viện hoài mà không biết chỗ nào,,,, mấy anh giúp em với.....Click image for larger version

Name:	usb.jpg
Views:	1
Size:	113.3 KB
ID:	1358162

Comment

• chào bạn core T, thấy bạn trình bày cách vẽ orcad chi tiết vậy chắc bạn biết cách nối các đường tín hiệu từ trang này với trang khác trong cùng một project, bạn chỉ giáo giúp mình với mình đang cần gấp lắm. cảm ơn bạn nhiều nha!!!!

Comment

• Nguyên văn bởi spkt05 Xem bài viết
            chào bạn core T, thấy bạn trình bày cách vẽ orcad chi tiết vậy chắc bạn biết cách nối các đường tín hiệu từ trang này với trang khác trong cùng một project, bạn chỉ giáo giúp mình với mình đang cần gấp lắm. cảm ơn bạn nhiều nha!!!!
            Chào bạn.
            Trong cùng một project, bạn muốn vẽ trong mấy trang cũng được, các đường nối mà bạn muốn nối từ trang này sang trang kia thì chỉ cần gắn tên đường cho giống nhau hết là được . Cụ thể là bạn dùng công cụ Place->Net Alias...(Shift+N) để đặt tên các đường cần nối một tên giống nhau, khi sang layout các điểm có trùng tên sẽ nối hết với nhau. Về phần nguồn và mass cũng thế, đặt tên nguồn và mass giống nhau trong tất cả các trang vẽ là khi sang layout sẽ tự động nối nhau thôi.
            Chúc bạn thành công

0912.159.369

Comment

• Nguyên văn bởi core T Xem bài viết
              Phần lớn khi thiết kế trong capture, khi lấy các IC logic các bạn thường gặp phải vấn đề là các IC này không nằm trong cùng 1 "gói", dẫn đến khi chuyển sang lay out sẽ có rất nhiều IC. Để khắc phục tình trạng này các bạn làm như sau.

Giả sử, tôi lấy IC 7400, lần lượt là U1A, U2A, U3A, U4A đều có chân 1, 2 và 3.

double Click vào U2A để sửa thành U1B, tương tự U3A => U1C, U4A => U1D..
              sau khi sửa xong ta sẽ thành 1 con duy nhất có chân lần lượt từ 1 - 13.

Thông thường có một số IC sẽ măc định chân nguồn và GND, để hiển thị 2 chân này trong capture các bạn làm như sau.

- Click phải chuột vào lkiện, chọn Edit part.

Double click vào biểu tượng (+).

Từ đây các bạn sửa lại giá trị trong ô Shape thành Line hoặc Short, đồng thời nhớ click chọn box Pin Visible để thấy ở màn hình capture.

Sau đó các bạn đóng cửa sổ này lại, Capture sẽ hỏi bạn muốn cập nhật kiểu nào, các bạn nên chọn Update current.
              Ở màn hình capture các bạn sẽ được thấy 2 chân nguồn và GND.

bác chỉ cho em đây là lỗi gì với.e vẽ mấy hôm không sao, giờ tự nhiên nó lại thế này.không hiểu nổi.màn hình nó cứ to đùng..không làm thế nào chỉnh về giao diện bình thường được.em dùng Orcard 10.5.đây là lỗi của em nó, bác coi thử
              Click image for larger version

Name:	Ảnh chụp màn hình.png
Views:	3
Size:	49.4 KB
ID:	1362165
              còn đây là màn hình làm việc bình thường:
              Click image for larger version

Name:	Ảnh chụp màn hình_2.png
Views:	3
Size:	46.0 KB
ID:	1362166
              Last edited by trunghieu305; 28-05-2012, 10:55.
              sống trên đời phải thật nhẫn tâm!

Comment

• cho mình xin link cài orcad với,ai có share cho mình tks nhiều

Comment

• Nguyên văn bởi quilong Xem bài viết
                  Cái lỗi này cũng từng làm mình điêu đứng khá nhiều. Tưởng lỗi orcad hay xung đột phần mềm gì gì đó nên đã chuyển từ 9.2 - 10.5 -15.7 chỉ chạy được lúc đầu. Những lúc sau lại bị tiếp tục. Cuối cùng mình tìm ra lỗi, đó là bị mất file layout.exe. Cái ni lúc đầu cài đặt thì có nhưng sau 1 thời gian bị thằng KIS 2009 của mình tóm gọn hồi nào mà mình không biết. Chơi với thằng KIS khổ thế đấy. Tìm được nguyên nhân xong rùi thì cách giải quyết cũng đơn giản, vô trong thằng KIS chỉnh lại nó trong vùng Trust Zone thế là xong. Máy bạn có thể cài phần mềm diệt virus khác. Nên bạn kiểm tra lại là ok. Chúc bạn thành công
                  Ủa vậy bây giờ mình phải cài lại orcad từ đầu hay sao anh?

Comment

• cac mem oi!!! cho mình hỏi. Minh mới sử dung ocard, lúc trước mình thiết kế mạch chuyển qua layout thi thay có hiển thị số thứ tự chân khi mình room out. Nhung ko hieu sao bay giờ lai mất, mình room out co nào cung ko thấy, rất khó khăn trong viec xác dinh chân ic. cac pro co the giup minh dc ko, la lam nhu the nào để hien lại số thu tu chân tren layout. thanks nha!!!

Comment

• các bác cho em hỏi khi ta vẽ 1 schematich gồm 2 mach giống nhau ta vẽ 1 mạch rồi copy nó và làm thế nào để nó tự động đổi tên linh kiện để đỡ bị trùng tên hả các bác

Comment

• Nguyên văn bởi superspeed Xem bài viết
                        các bác cho em hỏi khi ta vẽ 1 schematich gồm 2 mach giống nhau ta vẽ 1 mạch rồi copy nó và làm thế nào để nó tự động đổi tên linh kiện để đỡ bị trùng tên hả các bác
                        mình thấy nó luôn tự động đổi tên mà ?
                        LSL HCM UTE

0979.829.469

Comment

• có ai có phần tl hướng dẫn mô phỏng trên orcad 10.5 k ?
                          cho mình xin cái đi , chuyện là cũng muốn hc cho biết mà tìm mãi chẳng thấy đâu , chỉ thấy mấy tl full , giới thiệu lý thuyết , k có vd , mà cái cần là phần ví dụ lại k có
                          LSL HCM UTE

0979.829.469

Comment

• Nguyên văn bởi SLPRV Xem bài viết
                            mình thấy nó luôn tự động đổi tên mà ?
                            bác sài bản mấy chấm mấy thế, của em sao không tự đổi nhỉ ! nó báo trùng tên và không sang layout đc

Comment

• mình xài bản 10.5 , k khéo tại cái bản của bn k hay cũng nên , chứ bản của mình thấy dùng tốt lắm , 32 hay 64 đều dùng đc
                              h dùng dcom nên k up lên được ! tới 500mb mà
                              LSL HCM UTE

0979.829.469

Comment

• help !!!!!!!! các anh chỉ em cách sửa lỗi bài này nha !!!!!!! thiết kế mạch in bằng orcad
                                Checking Electrical Rules

Checking for Unconnected Nets
                                WARNING [DRC0006] Net has fewer than two connections N01014: SCHEMATIC1, PAGE1 (0.80, 3.30)
                                WARNING [DRC0006] Net has fewer than two connections N03401: SCHEMATIC1, PAGE1 (5.00, 4.40)

Checking for Invalid References
                                [DRC0011] Reference is invalid for this part 5k: SCHEMATIC1, PAGE1 (3.90, 5.60)

Checking for Duplicate References
                                [DRC0010] Duplicate reference C1: SCHEMATIC1, PAGE1 (3.00, 1.70)

Comment

Về tác giả

Collapse

core T Tìm hiểu thêm về core T

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X