Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có ai hàn chip SMD kiểu này không ah?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi npk.tran Xem bài viết
    Tôi có cách này giúp anh em tiết kiệm tiền bạc, vì tôi làm cho cty bo mạch khá lâu:
    1. Nếu mà mạch 2 lớp trỡ lên thì nên đặc làm tại cty bo mạch.
    2. Để ít tốn kém thì nên gôm vài thiết kế vô cùng một project (đừng gởi chỉ 1 thiết). Nên cho cách ly giữa mõi thiết kế chừng 5 mm để Cty bo mạch họ phay cho bạn.
    3. Nên nhớ là Cty bo mạch họ có những bãn đồng mẫu (450 mm X 600 mm hay là 300 mm X 450 mm) cho nên thiết kế của bạn có nhỏ cở nào đi nửa thì họ cũng phải dùng bo đồng mẫu của họ và tiền công gọi là Set-up nữa cho nên giá rất cao nếu đặc mỗi lần 1 thiết kê thì rất tốn kém. Nhiều bạn hợp lại đặc chung thì ít tốn hơn.

Chúc vui cố gắng học và làm.
    1/Theo em nghĩ thì mặc dù đúng là như bác nói nhưng sao họ không ghép nhiều file in của nhiều khách hàng đặt cùng thời gian vào để cho đủ bản đồng mẫu ? Vậy cty bo mạch thuê người chỉnh file layout để làm gì vậy ?
    2/Mạch của em nhỏ chỉ 6cm2 nhưng số lượng mạch nhiều, vậy theo bác có phải ghép luôn từng cái 6cm2 để cho ra diện tích của bản đồng mẫu trước khi đặt không hay ghép cho ra diện tích min các cty mạch nhận làm, rồi nhân số lượng lên ?
    3/Em thấy nhiều nơi mặc dù khi ghép em đã để cách từng cái để in và phay cho chính xác( hình như toàn phay tay) nhưng ghi nhận film thì thấy họ ghép sát vào nhau ? Như vậy vô hình chung là mình lại mất tiền cho cái diện tích cách ra ko ?

Comment

Nguyên văn bởi catsini Xem bài viết
      1/Theo em nghĩ thì mặc dù đúng là như bác nói nhưng sao họ không ghép nhiều file in của nhiều khách hàng đặt cùng thời gian vào để cho đủ bản đồng mẫu ? Vậy cty bo mạch thuê người chỉnh file layout để làm gì vậy ?
      2/Mạch của em nhỏ chỉ 6cm2 nhưng số lượng mạch nhiều, vậy theo bác có phải ghép luôn từng cái 6cm2 để cho ra diện tích của bản đồng mẫu trước khi đặt không hay ghép cho ra diện tích min các cty mạch nhận làm, rồi nhân số lượng lên ?
      3/Em thấy nhiều nơi mặc dù khi ghép em đã để cách từng cái để in và phay cho chính xác( hình như toàn phay tay) nhưng ghi nhận film thì thấy họ ghép sát vào nhau ? Như vậy vô hình chung là mình lại mất tiền cho cái diện tích cách ra ko ?
      Theo em nghĩ thì mặc dù đúng là như bác nói nhưng sao họ không ghép nhiều file in của nhiều khách hàng đặt cùng thời gian vào để cho đủ bản đồng mẫu ? Vậy cty bo mạch thuê người chỉnh file layout để làm gì vậy ?
      Họ có làm chứ, nhưng cũng phải tín toán cái lợi cái hại.
      1. Mất nhiều thời gian đễ gom nhiều khách vào 1 project đễ làm chung.
      2. Rất dễ làm lộn cái này cái nọ.
      3. Sau này nếu 1 trong khách hàng họ cần thêm vài cái nữa, thì tốn thời gian để set-up trở lại.
      4. Đâu phãi lúc nào cũng có nhiều khách.
      5. Họ thuê người chỉnh file layout là đế coi mạch điện của bạn có trục trặc, và phải chỉnh lại thiết kế của bạn 1 ít vì khi làm bo mạch có nhiều phản ứng phụ.

Nếu em cần nhiều thì họ sẽ tín giá đặc biệt hơn và em không cần phải ghép vì người chĩnh file của họ chỉ cần biết em cần 100 hay 1000 cái thì họ sẽ biết dùng bãn mẫu nào của Cty để làm cho có lợi.

Đúng vậy họ sẽ ghép vào sát để đở tốn vật liệu, nếu em chỉ có một thiết kế thì chỉ cần gởi 1 file và ít hay nhiều họ củng tín tiền 1 set-up vào. Cho nên em có thể gởi 2,3 thiết kế cùng 1 lúc và bảo họ tín tiền một set-up cho em vì em cần mõi cái một ít.

Thân

Comment

Theo em nghĩ thì mặc dù đúng là như bác nói nhưng sao họ không ghép nhiều file in của nhiều khách hàng đặt cùng thời gian vào để cho đủ bản đồng mẫu ? Vậy cty bo mạch thuê người chỉnh file layout để làm gì vậy ?
        Họ có làm chứ, nhưng cũng phải tín toán cái lợi cái hại.
        1. Mất nhiều thời gian đễ gom nhiều khách vào 1 project đễ làm chung.
        2. Rất dễ làm lộn cái này cái nọ.
        3. Sau này nếu 1 trong khách hàng họ cần thêm vài cái nữa, thì tốn thời gian để set-up trở lại.
        4. Đâu phãi lúc nào cũng có nhiều khách.
        5. Họ thuê người chỉnh file layout là đế coi mạch điện của bạn có trục trặc, và phải chỉnh lại thiết kế của bạn 1 ít vì khi làm bo mạch có nhiều phản ứng phụ.

Nếu em cần nhiều thì họ sẽ tín giá đặc biệt hơn và em không cần phải ghép vì người chĩnh file của họ chỉ cần biết em cần 100 hay 1000 cái thì họ sẽ biết dùng bãn mẫu nào của Cty để làm cho có lợi.

Đúng vậy họ sẽ ghép vào sát để đở tốn vật liệu, nếu em chỉ có một thiết kế thì chỉ cần gởi 1 file và ít hay nhiều họ củng tín tiền 1 set-up vào. Cho nên em có thể gởi 2,3 thiết kế cùng 1 lúc và bảo họ tín tiền một set-up cho em vì em cần mõi cái một ít.

Thân
        Cám ơn anh nhiều. Nhưng em thấy riêng việc tính tiền phay rất lạ : cùng 1 mạch gửi họ làm 100 bản thì giá đắt hơn việc mình nhân đôi cái mạch đấy lên (ghép 2 mạch giống nhau vào 1 file) và đặt 50 bản (có phay luôn 2 mạch tách ra). Như vậy kết quả cùng đc 100 bản nhưng nếu mình tự ghép thì rẻ hơn, ko hiểu thế nào nữa.. Vậy nếu tự ghép 100 bản thì chắc còn rẻ nữa( ghép file cũng nhanh chỉ 15p/100 bản)

Comment

Nguyên văn bởi catsini Xem bài viết
          Cám ơn anh nhiều. Nhưng em thấy riêng việc tính tiền phay rất lạ : cùng 1 mạch gửi họ làm 100 bản thì giá đắt hơn việc mình nhân đôi cái mạch đấy lên (ghép 2 mạch giống nhau vào 1 file) và đặt 50 bản (có phay luôn 2 mạch tách ra). Như vậy kết quả cùng đc 100 bản nhưng nếu mình tự ghép thì rẻ hơn, ko hiểu thế nào nữa.. Vậy nếu tự ghép 100 bản thì chắc còn rẻ nữa( ghép file cũng nhanh chỉ 15p/100 bản)
          Chính xác là tự ghép se rẻ hơn nhiều! Nhưng cũng đừng ghép quá khuông mẩu của họ, tốt nhất là hỏi Cty họ khuông mẩu lớn nhất là bao nhiêu và mình tự ghép nhiều bản thì sẽ rẻ hơn nhiều.

Comment

hàn kiểu này nguy hiểm quá.có ngày bán nhà
            Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
            Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

xin thông tin sửa máy smt

mình đang cần thợ bảo trì máy smt
              ai biết thì alo cho tớ với
              0913941860

Comment

Nguyên văn bởi thienluong
                Hiện mình đang làm cho cty nidec , trog đây người ta cũng hàn IC giống vậy , chỉ cần mỏ hàn loại tốt có dk nhiệt độ khoảng 380 độ C + thiếc hàn là đủ . Hàn kiểu này tốn chì nhưng nhanh gọn hiệu quả . Kĩ thuật hàn của cô thợ hơi thô bạo , mình chỉ cần xi 1 cục chì tương đối to vào các hàng chân ic rồi dùng mũi hàn kéo rê vút cục chì lỏng lên các chân IC là xong
                Chắc mạch + mũi hàn + thiếc của cty bác dùng là loại tốt. Bác cho em tham khảo cty bác sử dụng loại nào ah ?

Comment

ké chủ topic một tí, có ai biết cái loại ic mà chân ở dưới mà mình vẫn gọi là ic chân gầm đó tên tiếng anh là gì nhỉ. định search tí mà kô biết viết kiểu gì
                  thank các bác
                  ĐỪNG KHÓC CHO NHỮNG GÌ ĐÃ QUA, MÀ HÃY CƯỜI CHO NHỮNG ĐIỀU SẮP TỚI!

Comment

BGA - ball grid array
                    |

Comment

Em thấy nhiều bác cũng làm cách này nhưng nhiều khi kem chì ở các lỗ nó không "đầy" nên mặt dưới không nối đc với trên mà nhiều lỗ quá thì cũng khó kiểm tra.

Vì thế tôi khuyên các bạn cố gắng chuyễn từ 2 lớp sang 1 thì dễ làm 1 cách hoàng tất và có thễ đầy đũ tiêu chuẫn hơn 2 lớp nhiều. Sẽ kg tốn nhiều link kiện 1 cách vớ vẫn mà kg biết tại sao nó hõng.
                      Các bạn nên tận dụng các chân có sẵn như điện trở, đế cắm IC... nói chugn là có chân lòi ra ngoài có thể hàn 2 bên được để làm lỗ Via luôn, như thế ko cần phải để mấy lỗ Via nữa.

0988467839

Comment

Cách hàn của tôi thì khác. Tôi cho nhiều nhựa thông một chút. và cho cực kỳ ít thiếc.
                        Nếu cẩn thận thì làm cái dây mỏ hàn nhỏ hơn bình thường.
                        Đảm bảo thành công.
                        Chú ý là khi hàn mà bị dính hai chân vào nhau thì cho nhựa thông vảo đó để gạt thiếc xuôi theo chân ic.
                        Nhà phân phối, đại lý bán biến tần,PLC,HMI,AC Servo... Delta

Mr.Quỳnh 0978706839

Comment

mình hàn từng chân 1

đầu tiên hàn 4 chân 4 góc cho cố định IC rồi hàn từng chân ,cách này hàn lâu ,mối hàn không đẹp nhưng chắc cú IC không chết ,chỗ nào bị chập thì dí mỏ hàn vào rồi gõ cái bo xuống bàn 1 phát cho chì rớt ra là ok ,hàn kiểu cô gái trên thì mối hàn đẹp ,hàn nhanh nhưng sợ chết IC

Comment

Xem cái clip này
                            http://www.youtube.com/watch?v=Ql6Vkw5wswU&feature=fvw
                            thấy người ta hàn quá dễ dàng,mối hàn rất đẹp không bi dính chân.Đồ nghề cũng rất Pro từ cái mỏ hàn cũng rất đặc biệt như là nó có chỗ chứa thiếc bên trong ?? vì không thấy họ đưa dây thiếc khi hàn SMD,
                            Trong clip mình thấy họ bôi cái sáp màu vàng và bơm nước gì vào chân linh kiện thế các bạn?? ở Việt nam có mua được không nhỉ?? mình mua ở chợ hộp mỡ hàn nhưng chẳng mấy khi dùng tới vì không tiện như họ có cái tuýp bóp cái được ngay.
                            Last edited by ndp62; 18-06-2010, 13:35. Lý do: xxxxxxx

Comment

Cái mũi mỏ hàn được chế tạo vát, có mặt tiếp xúc lớn nên giữ được nhiều thiếc. Người hàn vẫn dùng thiếc sợi thông thường, nhưng chỉ cần tiếp thiếc 1 lần lúc bắt đầu hàn một dãy chân.

Cái hộp bán ở chợ được gọi là "mỡ hàn" - nhựa thông ở dạng keo nhão. Còn cái dùng trong video là nhựa thông ở dạng lỏng. Nhựa thông lỏng cũng bán đầy ở mấy hàng sửa điện thoại.

Cái sáp màu vàng là đầu của cái bút chứa nhựa thông, rất giống bút viết bảng. Họ làm như vậy để tiết kiệm nhựa thông lỏng. Bình thường nhựa thông lỏng hay được chứa trong bút hoặc xy lanh (giống bơm tiêm) để tránh đổ vỡ và rơi rớt, dùng cho tiết kiệm.

Tất cả đồ nghề trong video đó đều bình thường, ở HN có nhiều hàng bán, thậm chí có thể mua được đồ xịn hơn. Phòng làm việc của bqviet trang bị cũng gần như vậy. Kỹ năng của ông đó mới là cái đáng thán phục.
                              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Thanks bạn, mình tưởng mỡ hàn khác với nhựa thông ,nên toàn dùng nhựa thông cục rất bẩn mạch nên hay phải dùng nước rửa mạch.
                                Cho mình hỏi ở clip này:
                                http://www.youtube.com/watch?v=3NN7U...eature=related
                                (đoạn hàn chip ở 2'44) họ bơm thiếc lỏng xuống PCB để chuẩn bị hàn hay là nhựa thông?? nếu là thiếc lỏng thì khi hàn SMD có bắt buộc phải bơm thiếc lỏng lên PCB không?? vì mình xem ở một số video khác thấy họ chỉ đặt chip lên xong đó quệt thiếc vào mỏ hàn để hàn.

Comment

Về tác giả

Collapse

catsini Tìm hiểu thêm về catsini

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X