Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in tại gia

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hòa có thể cho mình hỏi mạch in làm tại nhà có thể làm được hai lớp không? nếu có thể bạn viết lên nhanh nhé. Mình cũng đang tập làm công việc này mà.

Comment

Nguyên văn bởi kien_tran
      Hòa có thể cho mình hỏi mạch in làm tại nhà có thể làm được hai lớp không? nếu có thể bạn viết lên nhanh nhé. Mình cũng đang tập làm công việc này mà.
      Hai mặt thì làm được bạn ạ, nhưng hai lớp thì chắc là không, hai mặt đã khó chính xác lắm rồi, ông nào làm thủ công mà làm được 2 lớp chắc phải rất có hoa tay.
      Nhưng mạch hai mặt thì không thể mạ lỗ được, có chăng bạn hàn dây nối hai mặt thôi.

Comment

Tôi dùng giấy ép plastic, loại giấy ép ảnh, mua ở Hàng Bông

mua giây ép plastic, boc đôi ra được 2 tờ, tôi gọi là film cho vắn tăt nhé

in bản vẽ lên giấy thường để biết vị trí của hình mạch in sẽ in ra sao, sau đó cắt một tấm film to hơn mạch in 1 chút ( mỗi chiều 15 -20 mm) dùng băng dính dán lên tờ giấy A4, chỉ cần dán 1 cạnh phía trên thôi để nó còn co giãn. Chú ý là in lên mặt mờ nhé. mặt bóng áp vào tờ A4.
        Chú ý !!!! Khi in nhớ để chế độ in thẳng , đừng cho tờ giấy cuốn ngược vào ( máy HP1200 ) thì mở cái nắp đằng sau ra. Nếu không thì giấy có thể bị cuốn vào đấy, Chú ý !!!!
        (tốt nhất là có ông bạn nào có máy in chịu cho in , ngoài hàng thì e rằng khó đấy nhỉ, may quá tôi có máy in riêng)

Là cho dính mực:
        Để bàn là chế độ nóng nhất, ngửa lên. Đặt tấm đồng ngửa lên, áp film vào rồi dùng miềng vải gập lại cho êm mà miết từ trong ra ngoài cho hết không khí, như là dán đề can xe máy vậy, sau khi tấm đồng đã thật nóng thì có thể để ra sàn nhà, miết thật lực cho dính chặt mực, để nguội bóc film ra rất dễ. Sau khi bóc ra rồi lại cho lên bàn là sấy lại 1 lần nữa cho chảy đều mực và bề mặt mực đanh lại , mạch không bị rỗ. Chỗ nào bị bong mực thì dùng 1 cái bút viết lên kính loại STAETDLER LUMOCOLOR , (tôt nhât là màu đen hoặc đỏ, không nên dùng màu xanh vì hai lọai trên chịu FeCL3 tôt lắm.) mà tô lại.

Ăn mòn và khoan như trên
        Chúc các bạn làm mạch thành công.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa
          Hai mặt thì làm được bạn ạ, nhưng hai lớp thì chắc là không, hai mặt đã khó chính xác lắm rồi, ông nào làm thủ công mà làm được 2 lớp chắc phải rất có hoa tay.
          Nhưng mạch hai mặt thì không thể mạ lỗ được, có chăng bạn hàn dây nối hai mặt thôi.
          Thông thường mạch 2 mặt xuyên lớp ( không mạ lỗ ) người ta thường chụp trực tiếp 2 mặt phim mới chính xác , còn câu dây xuyên lớp cũng được. Nhưng thế giới ( mấy ông Tàu hay dùng là keo dẫn điện ) , nhỏ cái keo này vào lỗ rồi cho dính 2 đường mạch ở 2 mặt là được ( ở ngoài Hàng Trống có bán đấy ).

----/// Bạn có thể dùng bút vẽ mạch (ở Hàng trống bán ) Khuyến cáo của quế Dương --- Không nên mua vì đắt lắm : 400 ngàn 1 cái bút cần phải suy nghĩ kĩ nha.
          --- Chưa có tiền để thử cái này không biết chất lượng ra sao , chắc cái này mà dùng cho máy vẽ ( CNC ) để vẽ mạch thì tuyệt cú mèo đấy nhỉ .
          Chỉ tiếc đồng tiền nó liền với khúc ruột !!!!
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Chào mọi người! có ai biết chỗ nào bán board đồng bằng sợi thủy tinh không nhỉ? mình tìm khắp chợ trời không có, toàn board đồng bằng phíp thôi.
            Này hình như làm mạch in tại gia dùng in lụa thì mạch sẽ đẹp và nét đúng không các bạn. Mình không biết thực hiện các bước của phương pháp này mong các bạn đi trước chỉ giáo.

Comment

Mình cũng có một chút kinh nghiệm làm mạch tại nhà xin chia sẻ cùng các bạn.

Ban đầu khi mới làm mình mất khá nhiều thời gian tìm hiểu, giờ thì làm nhanh hơn rùi.
              Mình cũng nghe các bạn trên diễn đàn là in mạch ra giấy decan nhưng đi in cực khó vì người ta không in cho. Kể cả in được thì về nhà là bằng bàn là cũng mất khá nhiều thời gian (khoảng trên 1h) mà mạch vẫn bị đứt.

Sau này mình đã nghĩ ra phương pháp khác là: thực chất của việc làm mạch là phải làm cho toàn bộ lớp mực in trên giấy bám lên bề mặt phip đồng. Như vậy thì bề mặt của giấy in phải càng bóng càng tốt vì như thế khi là mực in chảy sẽ không bám lại bề mặt giấy in mà bám toàn bộ lên mặt đồng, do vậy mà mạch ít bị đứt. Vì vậy mình đã chọn loại giấy in là giấy bóng kính (giấy này in rất dễ).
              Phương pháp này làm rất nhanh và rất hiệu quả. Các bạn thử xem.

Chết rùi không biết có đụng hàng không?

Comment

cho tớ hỏi chút là khi là xong và bóc giấy bóng kính (hay giấy hồng hà hoặc giấy ép plastic) thì tờ giấy đó có tái sử dụng được hay không? hay là phải bỏ đi? Nếu có cách nào tái sử dụng thì mong các bạn cho phương pháp đi.
                AFH

Comment

tôi có một kinh nghiệm thế này, đảm bảo thành công.
                  Các bác khi ủi xong thường bóc lớp giấy ra ngay, như thế thì dĩ nhiên lớp mực sẽ bị bóc ra, không nhiều thì cũng làm cho đường mạch không liền nét. Vậy cách giải quyết là ngay giai đoạn này. Khi vừa ủi xong các bác cứ cầm cả miếng đồng và cả tờ giấy đó bỏ ngay vào chậu nước lạnh. Khi đó lực liên kết giữa tấm đồng với mực in sẽ lớn hơn nhiều so với lực liên kết giữa tờ giấy với mực in. Chắc chắn rằng mực in sẽ bám hết vào miếng đồng. Với phương pháp này bạn cứ ra cửa hàng in để in lên tờ giấy A4 bình thường. Không cần giấy decan hay giấy slide làm gì cả. Tôi đã thành công rất nhiều lần rồi. các bác cứ thử đi.
                  Vấn đề thứ hai là các bác phải tìm cho ra tiệm in nào có cài phần mềm thiết kế mạch in, Orcad chẳng hạn. Kiểu này thì hơi phiền phức, chỉ có mấy tiệm in gần trường ĐH mới cài phần mềm này. Cách dễ nhất là bác chuyển file PCB ra PDF bằng một phần mềm chuyển sang PDF bất kì. tôi thì dùng PDF995 không nhớ địa chỉ trang web nào nữa, các bác có thể dùng google để tìm kiếm. Khi đó bác màn file PDF này đi in thì tiệm in nào cũng có thể in cho bạn. Theo tôi nghĩ vấn đề ủi thì đơn giản quá rồi. Khoan lỗ mới là vấn đề quan trọng nếu không có máy khoan chuyên dụng.
                  Hy vọng giúp được các chú SV mới bước vào nghề,hihii.
                  Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần.

Comment

Đúng là không có máy khoan chuyên dụng thì rất khó cho người mới bắt đầu. đặc biệt sinh viên lấy tiền đâu mà mua máy khoan chuyên dụng.
                    Tôi có cách này các bạn có thể tham khảo. Các bạn ra chợ trời mua lấy động cơ DC cỡ nhỏ 12V chỉ có 10K. Rồi mua thêm các mũi khoan bạn cần nữa cỡ 1, 0.8, 0.6mm. Chỉ cần 5K bạn sẽ mua được 10 cái.
                    sau đó về nhà các bạn sử dụng ruột bút bi hết mực để làm bạc nối giữa trục động cơ và mũi khoan.
                    Cách làm này rất dễ mà lại rẻ nữa. Chỉ cần 10k là bạn có một cái khoan khá tốt rồi.

Chúc vui vẻ!

Comment

Nguyên văn bởi mumoi
                      Mình cũng có một chút kinh nghiệm làm mạch tại nhà xin chia sẻ cùng các bạn.

Ban đầu khi mới làm mình mất khá nhiều thời gian tìm hiểu, giờ thì làm nhanh hơn rùi.
                      Mình cũng nghe các bạn trên diễn đàn là in mạch ra giấy decan nhưng đi in cực khó vì người ta không in cho. Kể cả in được thì về nhà là bằng bàn là cũng mất khá nhiều thời gian (khoảng trên 1h) mà mạch vẫn bị đứt.

Sau này mình đã nghĩ ra phương pháp khác là: thực chất của việc làm mạch là phải làm cho toàn bộ lớp mực in trên giấy bám lên bề mặt phip đồng. Như vậy thì bề mặt của giấy in phải càng bóng càng tốt vì như thế khi là mực in chảy sẽ không bám lại bề mặt giấy in mà bám toàn bộ lên mặt đồng, do vậy mà mạch ít bị đứt. Vì vậy mình đã chọn loại giấy in là giấy bóng kính (giấy này in rất dễ).
                      Phương pháp này làm rất nhanh và rất hiệu quả. Các bạn thử xem.

Chết rùi không biết có đụng hàng không?

không mất đến 1 giờ dâu. 10 phut là song hết.
                      la bằng giấy bóng kính bị co gian bỏi nhiêt hơi nhiêu không làm được mach in 2 lớp
                      ngam mạch in trong nước hay đó. Có thể thực hiện được đấy. tớ cũng dã thử rất hiệu quả

Comment

Nguyên văn bởi mumoi
                        Đúng là không có máy khoan chuyên dụng thì rất khó cho người mới bắt đầu. đặc biệt sinh viên lấy tiền đâu mà mua máy khoan chuyên dụng.
                        Tôi có cách này các bạn có thể tham khảo. Các bạn ra chợ trời mua lấy động cơ DC cỡ nhỏ 12V chỉ có 10K. Rồi mua thêm các mũi khoan bạn cần nữa cỡ 1, 0.8, 0.6mm. Chỉ cần 5K bạn sẽ mua được 10 cái.
                        sau đó về nhà các bạn sử dụng ruột bút bi hết mực để làm bạc nối giữa trục động cơ và mũi khoan.
                        Cách làm này rất dễ mà lại rẻ nữa. Chỉ cần 10k là bạn có một cái khoan khá tốt rồi.

Chúc vui vẻ!
                        cái máy khoan chuyên dụng thấy có bán ở hàng trống ,khoảng 300K
                        ko bít dùng ngon ko tui cũng chỉ nghe thấy nói
                        SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

chào các bác
                          em cung mới vào nghề thôi nhưng em biết in lụa.
                          các bác dùng khung lụa mà in thẳng lên bo, không đẹp ko ăn tiền. làm mạch 1mili cũng được. đẹp lắm.

in lên giấy can,sau đó dùng keo làm khung lụa quét một lớp lên bo, xếp giấy can lên bo muốn làm, đưa ra nắng hoặc ánh sáng,vài phút. keo đó gọi la keo bắt sáng(mấy chổ bán đồ in lụa có đó). sau khi rọi sáng thì chổ nào có ánh sáng rọi qua keo sẽ khô cứng ngắc. chi có Mno2 mới tẩy được. chổ không có ánh sáng dùng nước rửa là ra liền. keo khô đường chỉ đẹp nét lắm.tiếp tục dùng HCL,FeCL hay gì cũng đươc miễn ăn được đồng.

như vậy chúng ta chỉ còn lại những đường chỉ dưới lớp keo.đẹp hết ý kiến.
                          em làm nhiều lắm rồi. co điều em chỉ thế này ko biết có bác nào quang tâm ko? nếu quang tâm các bác cứ hỏi em xin giúp. em post lên vì đây là phương pháp lam bo thủ công đẹp nhất mà em đã từng thử,......ko thua gi bo ......Sony,.....

Mà cũng nhờ tình cờ em xem trên TV chương trình khoa học"công nghệ làm bo mạch" , nói là công nghệ nhưng cũng ứng dụng từ cách đơn giản như em vậy, có điều chúng nó làm bằng máy nhanh lắm.
                          **Mẹ ơi!..!!!!!!! Phụ hồ khổ quá........

Comment

chào các bác!
                            mail tôi: tombassdrums@yahoo.com
                            in lụa đơn giản thôi, với lại chung ta chỉ dùng cách rọi fim của in lụa,dùng chất bắt sáng, đó là một phần của in lụa nên cũng đơn giản. nếu làm hàng loạt mới phải dùng đến khung lụa, đó là khung dùng để in(nhưng làm một bo hoặc một vài cái thi chi cần rọi với chất bắt sáng la ok tốt.
                            theo tôi "là" có khi mực lem bo không sắc có khi còn bị đức mạch.nên giờ dùng in lụa là ok.mà các bác cứ thử đi rồi sẽ biết.cũng ko khó đâu.
                            ra chợ mua một vài chất dùng cho in lụa về thử.mua nhiều nhiều để còn thử nhiều lần cho quen cách pha chất bắt sáng với keo,thời gian rọi cần cho keo chết.sau vài lần thất bại sẽ quen.
                            **Mẹ ơi!..!!!!!!! Phụ hồ khổ quá........

Comment

Bác hướng dẫn cụ thể một chút cho anh em học tập và là thử với. Ví dụ như đi chọ cần mua những thứ gì, tên gọi nó là chi để còn hỏi mua nữa chứ. Chất cảm quang thì nhiều loại, mình ra ngoài chợ trời lớ ngớ mà lại mua ít nữa, mất công mấy bà bán hàng lại đốt phong long xua tà ma cho khỏi xui nữa thì đau lắm.
                              Ai nên khôn mà chẳng dại đôi lần.

Comment

Bài của tombassdrums có vẻ hay đấy, nghe mà muốn thử lắm rồi (mình đã làm bằng cách ủi nhưng chưa làm in lụa như bác nói bao giờ). Tiếc là dù cố đọc đi đọc lại thì cũng chưa thể làm theo cách của bác được, vẫn còn tù mù lắm.
                                Tombassdrums có thể viết cụ thể hơn được ko:
                                - Về bước chuẩn bị thì cần những vật liệu gì thêm so với cách dùng ủi (tên gọi, địa chỉ mua, giá bán,..... )
                                - Về cách làm thì bác nói rõ từng bước cụ thể hơn được ko, hic... mình châm hỉu, đọc mãi mà vẫn lờ mờ lắm.
                                Cảm ơn nhiều. Có bác nào đã làm thành công cách này rồi thì lên chỉ bảo cho anh em với.

Comment

Về tác giả

Collapse

phamthaihoa Tìm hiểu thêm về phamthaihoa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X