Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bể hàn nhúng và cách sử dụng?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bể hàn nhúng và cách sử dụng?

Đã có thành viên lập chủ đề với câu hỏi này rồi nhưng e chưa thấy cao thủ ra tay giúp đỡ cả. Nay em xin lập lại với mong muốn các cao thủ giúp đỡ e và các thành viên trong diễn đàn điện tử việt nam biết được địa điểm mua bể hàn và cách sử dụng sao cho hiệu quả.
    Chả là e đang định đầu tư mua 1 cái bể hàn (cỡ nhỏ ~ 10x15cm) nhưng chưa biết mua ở đâu, giả cả thế nào? và điều e đang băn khoăn nhất đó là cách sử dụng: nên chọn loại thiếc nào, có cần phải pha thêm chất gì ko? mạch in có cần phải quét chất gì ko trước khi nhúng, và nên nhúng trong thời gian bao lâu?
    Băn khoăn quá nên rất mong các bác trong diễn đàn giúp đỡ. Thank!

Nơi mua : 78 Hàng Trống; còn vài nơi khác nhưng không thông dụng bằng
    Thiếc : thiếc thanh/sợi to 63/37 không lõi flux, không pha thêm gì
    Mạch in cần quét/nhúng flux lỏng (chất khử & trợ dung tương tự nhựa thông, có nơi gọi là nhựa thông lỏng) liền trước khi nhúng thiếc
    Thời gian nhúng : tùy chất liệu, thiết kế tấm mạch & loại linh kiện; chắc chắn phải thử vài lần, hy sinh vài bo mạch làm "chuột bạch" mới có kinh nghiệm trong từng trường hợp cụ thể.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Mình cũng đang quan tâm về cái này, ko biết giá thành hiện tại là bao nhiêu vậy các bác?

Comment

Trước tiên thank bác bqviet cái đã. Sáng nay đọc bài của bác cái là em chạy luôn sang hàng trống mà quên ấn nút thank. (:d). Sorry bác.
        Tiếc là e có qua 78 hàng Trống đấy, nhưng họ đòi cao quá (của Tàu sx mà những 5 củ rưỡi cơ). Lại ko có bán thiếc, không biết luôn cả hướng dẫn sử dụng. Hen xui quá, đành tắc lưỡi quay về. Bác có biết chỗ nào khác thì chỉ em vài chỗ nữa với: chỗ bán bể hàn và bán thiếc luôn (cho bõ công). Nhà em ở tít Thạch Thất nên mỗi lần xuống HN hơi khó khăn. Mất cả ngày chạy loanh quanh mà chẳng dc việc gì.
        Thank bác!

Comment

Các thắc mắc khác thì bqviet đã trả lời và mình không ở Hà Nội nên không biết chỗ bán. Về bể nhúng chì, nếu bạn chỉ cần nhúng board (khoảng 10 x 15 cm) thì không nhất thiết phải mua cho tốn $. Bạn có thể dùng nồi cơm điện được chế lại phần gia nhiệt để nấu chảy chì/thiếc. Bên cty mình cũng đang làm theo kiểu này để nhúng chì. Vì sản xuất nhiều board, mà kích thước không lớn nên làm kiểu này nhanh hơn.

Comment

công nghệ hàn nhúng này trong tiếng Anh người ta gọi là "wave soldering". nguyên giàn của nó thì không rẻ chút nào.
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi ngdhop Xem bài viết
              Các thắc mắc khác thì bqviet đã trả lời và mình không ở Hà Nội nên không biết chỗ bán. Về bể nhúng chì, nếu bạn chỉ cần nhúng board (khoảng 10 x 15 cm) thì không nhất thiết phải mua cho tốn $. Bạn có thể dùng nồi cơm điện được chế lại phần gia nhiệt để nấu chảy chì/thiếc. Bên cty mình cũng đang làm theo kiểu này để nhúng chì. Vì sản xuất nhiều board, mà kích thước không lớn nên làm kiểu này nhanh hơn.
              Bạn hd cụ thể hơn tí đc ko? Mình cũng đang quan tâm cái này.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Đúng là có thể chế lại từ nồi cơm điện. Thậm chí nhiều người đã từng dùng chảo gang loại nông (vốn dùng để ăn các món rán/giữ nóng ngay tại bàn, giá ngoài chợ đâu đó hai chục ngàn) nướng bằng bếp than tổ ong. Tay nghề vẫn là yếu tố quyết định.
                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bác nào biết chế tù nối cơm điện thì bật mí đc ko ạ:S_Hihi_Thiếc thanh thì mua ở đâu đc nhỉ?

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                  Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi hoangdai Xem bài viết
                    Bác nào biết chế tù nối cơm điện thì bật mí đc ko ạ:S_Hihi_Thiếc thanh thì mua ở đâu đc nhỉ?
                    ở chợ giời nhiều lắm,bán theo kg,nhìn trông trắng đẹp nhưng không có tiền mua mà mua về không biết hàn có dễ như thiếc dây không nhỉ ?
                    sale of Gobal Automation Solution Company Limited

Comment

Đây là "bể" nhúng chì làm bằng nồi cơm điện. Nói chung là mục đích chính của bể nhúng chì là "nấu" cho chì chảy lỏng ra. Nên ta có thể dùng nhiều cách để "nấu" chì chảy lỏng.
                      Attached Files

Comment

cái này chắc còn lâu lắm em mới đụng tới. mấy anh thật là cao thủ. chắc em lai phải cấm cúi với mấy cái mỏ hàn tàu mãi thôi. tội cho e phải hit khói chì dài dài.
                        "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
                        yahoo:
                        gmail:

Comment

Mình cũng có một cái, duy nhất một cái
                          Nhưng làm vẫn chưa ưng ý lắm.

email:

Comment

Nguyên văn bởi ngocanh77 Xem bài viết
                            Mình cũng có một cái, duy nhất một cái
                            Nhưng làm vẫn chưa ưng ý lắm.
                            Chủ đề này đã nguội lạnh từ lâu, muốn hâm nóng lên một tý như khi đun thiếc hàn. Anh em chia sẻ tý kinh nghiệm cho mọi người học hỏi.
                            PS : Nhắn bác BQviet thiên hạ đệ nhất cho ý kiến về kinh nghiệm này để anh em được mở rộng tầm mắt

email:

Comment

Kinh nghiệm hàn nhúng thủ công thì có lẽ tôi xin đứng vào hàng số 16 trên diễn đàn này. Tôi đã từng hàn khoảng trên 30 ngàn mạch, từ radio, radio-cassette đến TV kể cả B/W và màu. Vì vậy tôi không dám giơ tay phát biểu từ lâu. Nay thấy luồng hơi nguội, sợ thiếc (chì) không chảy được nên hát bài "Nổi lửa lên em" vậy.
                              Để hàn được mấy cái board TV màu bự chảng, tôi đã chế 1 cái bể to, công suất gần 5kW, diện tích bề mặt 35 x 50cm, dùng trong 8 năm quăng quật ngoài mưa gió vẫn chạy tốt. Mạch điều khiển thì dùng bộ điều khiển đóng cắt tự chế, nhưng do quá trình hàn nó tiêu hao nhiệt liên tục nên nhiệt độ thiếc (chì) khá ổn định. Chuyện buồn về cái bể hàn thì tôi kể bên "Tâm tình..." rồi (http://www.dientuvietnam.net/forums/...87/index3.html #28)
                              Thiếc (chì) dạng thanh để dùng cho bể hàn thường có công thức 60-64% Sn, còn lại chủ yếu là Pb và một ít phụ gia (nếu cần) như Bi, Zn... Nhiệt độ làm việc là 240 độ (thông số này tôi copy của máy hàn tự động tại Viettronics Tân Bình, 1991). À, cái bể hàn "Wave..." mà bác KVLV đề cập thì được gọi là bể hàn sóng, có loại 1 sóng thì rẻ, 2 sóng, 4 sóng... thì đắt lắm, chỉ nơi SX lớn mới đầu tư.

Ta quay lại với bể hàn "chảo gang". Ở nhiệt độ 240 độ thì bề mặt thiếc có ánh vàng (do bị ô xy hóa). Nếu nó nhanh chóng chuyển qua đỏ thì nhiệt độ quá cao, nếu chậm chuyển qua đỏ hoặc không có ánh vàng thì nhiệt độ thấp. Nhiệt độ cao thì chân linh kiện ít thiếc hoặc thậm chí bị "tụt" hết thiếc. Nhiệt độ thấp thì thiếc vón cục ở chân linh kiện mà mối hàn không ngấu. Cả hai trường hợp đều không đạt, phải hàn lại.
                              Nói vậy để thấy là "ánh vàng" là một khái niệm mang tính thực nghiệm và kinh nghiệm.
                              Để chuẩn nhiệt độ thiếc thì ta cần dùng một cái nhiệt kế thủy ngân, loại đo được 350 độ để đo trực tiếp nhiệt độ của thiếc trong "chảo gang".
                              Xếp gọi, mai tôi lại viết tiếp.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

a13club Tìm hiểu thêm về a13club

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X