Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách khoan lỗ trên mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mình thấy sinh viên ít tiền thì mua mũi khoan về dùi tay cũng được, kẹp vào tre, hoặc cho vào cái bút bi, rỏ 502 vào dùi cũng đc
    hoặc không thì dùng cái moto xe đồ chơi gắn vào nguồn 9 12v chạy cũng tốt lắm, sinh viên làm mạch cần thế chắc là đủ, chứ có phải kinh doanh đâu mà tốn kém như mấy bác di làm
    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi helo Xem bài viết
      mình thấy sinh viên ít tiền thì mua mũi khoan về dùi tay cũng được, kẹp vào tre, hoặc cho vào cái bút bi, rỏ 502 vào dùi cũng đc
      hoặc không thì dùng cái moto xe đồ chơi gắn vào nguồn 9 12v chạy cũng tốt lắm, sinh viên làm mạch cần thế chắc là đủ, chứ có phải kinh doanh đâu mà tốn kém như mấy bác di làm
      cách của bạn có nhiều hạn chế lắm:thứ nhất nếu bạn gắn mũi khoan và mô tơ không đồng trục với nhau thì khi khoan nó sẽ có độ dơ(cong) vì thế sẽ làm cho mũi khoan của bạn đi đời ngay và thứ hai là khó khăn trong việc thay mũi khoan bởi mỗi lần thay mũi khoan thì bạn lại thay cả cái ruột bút của bạn như thế ko hiệu quả cho lắm theo mình dung moto 12v gắn thêm cái kẹp 3 cạnh của đầu mũi khoan vào thì tiện hơn muốn thay mũi nào cũng dc và bạn ko nên dùng cái công tắc bấm như trong hình 1 bạn đã dùng bởi vì độ bền của nó rất thấp chỉ dc một thời gian nó sẽ trục trặc ngay

Comment

Theo mình thì chịu khó bỏ ra 70.000 mua cái khoan tốt về mà xài. Xài thì khỏi chê. Tuy tốn 1 chút nhưng bạn có thể dùng hoài. Chứ tiếc tiền dùng khoan tự chế, khi xài thì khoan ko chuẩn rất bực bội, có khi làm hỏng cả mạch in nữa.

Comment

Nếu chịu khó đầu tư 1 cái giá gắn máy khoan thì đảm bảo khoan chuẩn lắm, khong bao giờ sợ bị trượt.

Comment

Nguyên văn bởi duyan1503 Xem bài viết
            Không bít khi khoa mạch in dùng loại động cơ nào? nguồn bao nhiêu?cỡ mũi khoan?Mong các bác giúp đỡ,tôi khoa bằng khoan tay nên lỗ quá bự mà mạch bị thủng lổ nình xấu quá!!Thanks
            Một là do mũi khoan lớn, cho ra lỗ bự.
            Hai là bác vừa khoan vừa nhảy disco, cho lỗ khoan bự.
            Ba là bác đè mạnh quá bụp một phát, cho ra lỗ bự tòe loe bên kia luôn.
            Bốn là chưa nghĩ ra, chừng nào nghĩ ra nói tiếp.

Comment

mình thì dùng một vòng dây đồng quấn theo kiểu lò xo, quấn quanh mũi khoan rồi dùng thiếc hàn lên trục motor 9v, nguồn cung cấp từ cục xạc điện thoại! trước khi khoan thì lấy mũi compa kim chấm tâm trước!tay cầm dùng cổ ống nước nhựa hình chữ L!

Comment

Ra cửa hàng nhôm kính mua lấy các đoạn nhôm thừa lắp thành giá đỡ cho khoan dùng ok ngay.Đẹp xấu tùy hoa tay nhưng chất lượng cũng không có gì phải phàn nàn.

Comment

Nguyên văn bởi notrinos Xem bài viết
                  Thôi dùng khoan này đinó cũng giống cái khoan môtơ của bác vuthaonguyen đấy, cải tiến tý thôi
                  Cái máy khoan này đẹp ,không biết TPHCM có bán không nhỉ mấy Bác,có thể cho em địa chỉ luôn không,khoan tay hoài trượt hoài,xấu quá, (nam mô a di đà phật) hy vọng là có,cám ơn mấy Bác nhiều

Comment

TỪ trước tới giờ tui toàn tự chế khoan,tui làm để xài và làm cho cả mấy người bạn,giá thành chỉ 20K đồng.
                    Phương pháp: Mua 1 cái đầu khoan tay giá khoảng 10-15K,cái này dùng để bắt vô mũi khoan. Sau đó kiếm 1 cái Motor 9V-12V loại nhỏ thôi(phải nhẹ và nhỏ mối được nha)chừng 5-7K nhớ chọn loại có cái cốt dài(>1cm)
                    Cái đầu khoan bạn cắt bớt cái đít sao cho còn dài khoảng 2 đốt ngón tay,dùng 1 ít giấy báo se lại nhét sâu vào đít để tạo ra 1 cái khoang để bắt vào cốt motor.Về phần cái motor bạn mài cái đầu cốt cho nó dẹp ra 1 chút.
                    Dùng cát mịn đổ đầy vào đít mũi khoan,nhét cái cốt Motor vào rồi bắt đầu nhỏ keo 502.Lúc này keo còn nóng nên sẽ hơi mềm,bạn tranh thủ canh cho cái khoan và motor thẳng hàng bằng cách cho motor quay nhẹ,đầu mũi khoan lệch về đâu thì chỉnh lại,khi đã tương đối cứng thì đổ thêm cát và bắt cứng lại bằng cách thêm keo.Vậy là xong.
                    Thao tác:vì đây là khoan thủ công nên độ chính xác tất nhiên là có sai số,bạn chọn mũi khoan phải bén,khi khoan phải đặt mũi lên vị trí khoan rồi đè nhẹ,sau đó mới bắm nút,nhớ đừng cố nắm chặt khoan vì như lúc đầu tôi đã nói là chọn motor nhẹ nên khi quay thì phần bị rơ là cái motor chứ không phải cái đầu khoan,cái này chỉ cần khoan vài lần là cảm nhận được ngay.Thực tế cho thấy vì loại khoang này nhẹ và gọn nên khoan nhanh và chính xác hơn nhiều so với khoan mua ngoài chợ Nhật tảo,loại ngoài chợ Nhật Tảo xài dòng lớn nên khi quay sẽ bị rung,moment của nó quá mạnh nên nhiều khi phá cả tấm mạch in,tôi cũng có mua 1 cái nhưng chỉ để khoan những thứ khác.
                    Pà kon cho tôi thiếu nợ cái hình minh họa vì con Camera nhà tui chị bể cái LCD phải đem xửa rùi!

email:
                    Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

mình thấy ở mấy cửa hàng bán linh kiện nó có bán cái khoan lỗ mach in nhìn đẹp lắm,động cơ 12VDC,có đầu khoan để gắn mũi khoan được làm bằng đồng,dài khỏang 3cm,mũi khoan thì cũng bán tùy từng loại có loại rất nhỏ và to dần,giá 1500 đến 3000 một mũi khoan.

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                        mình thấy ở mấy cửa hàng bán linh kiện nó có bán cái khoan lỗ mach in nhìn đẹp lắm,động cơ 12VDC,có đầu khoan để gắn mũi khoan được làm bằng đồng,dài khỏang 3cm,mũi khoan thì cũng bán tùy từng loại có loại rất nhỏ và to dần,giá 1500 đến 3000 một mũi khoan.
                        Cai khoan dó giá 50k,nó quay tít mù khơi luôn,nếu bạn làm padtack nhỏ mà khoan loại máy này thì coi chừng bay mạch in luôn đó!

email:

Comment

Nguyên văn bởi otacon Xem bài viết
                          Cai khoan dó giá 50k,nó quay tít mù khơi luôn,nếu bạn làm padtack nhỏ mà khoan loại máy này thì coi chừng bay mạch in luôn đó!
                          mỉnh cũng chưa sử dụng cái khoan đó bao giờ, toàn tự chế thôi (ruột bút bi,đinh dép,động cơ dùng trong đài casset,keo 502) nhưng theo mình nếu họ bán lẻ cái đầu khoan như mình nói ở cái khoan 75000 về chế lại thì rất tuyệt.

Comment

Ủa,mình thấy đầu khoan ở ngoài họ bán đầy như hàng cốm,chừng 15K/cái,nhưng bây giờ họ làm ẩu lắm,không còn chính xác như cách đây 2,3 năm trước,khi mua bạn nhớ lựa thật kỹ.

email:

Comment

Nguyên văn bởi otacon Xem bài viết
                              Ủa,mình thấy đầu khoan ở ngoài họ bán đầy như hàng cốm,chừng 15K/cái,nhưng bây giờ họ làm ẩu lắm,không còn chính xác như cách đây 2,3 năm trước,khi mua bạn nhớ lựa thật kỹ.
                              nhưng mình hỏi mua lẻ thì họ bảo là không bán họ chỉ bán lẻ cái đông cơ thôi.

Comment

Kô biết bác hỏi ở đâu!Tôi thường thấy trong chợ Nhật Tảo.

email:

Comment

Về tác giả

Collapse

duyan1503 Tìm hiểu thêm về duyan1503

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X