Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MC34063A DC-DC vạn năng trong ứng dụng nguồn

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

con này ở 70,Hoàng Sâm cũng bán nhiều này

Comment

Mình muốn làm một cái mạch như hình trên mình gửi mình dung IC 34063 Transito 7805 mình muốn làm mạch nguồn đầu vào 12V từ máy biến áp đầu ra 5V 1A ai biết cách tính các thông số của linh kiện từ mạch mình đưa để ra được dòng 5v 1A chỉ mình để mình tìm các linh kiện gắn vào mạch trên.
      The Internet's visual storytelling community. Explore, share, and discuss the best visual stories the Internet has to offer.

Comment

Năm nay mình đào lên tiếp
        Chả là mình có cục pin dự phòng Xiaomi Gen 2 đời 2015, nguồn 5V 2A, với cái modem Totolink nguồn vào 9V 1A, vậy không biết con IC này có đáp ứng nổi không ta, thấy trên bình luận mấy bác bảo là dòng ra thấp, mình có thử thông số trên web trên các bác đưa thì dòng I(out) có 350mA không biết có chính xác không?

Comment

Nguyên văn bởi hieu28081994 Xem bài viết
          Năm nay mình đào lên tiếp
          Chả là mình có cục pin dự phòng Xiaomi Gen 2 đời 2015, nguồn 5V 2A, với cái modem Totolink nguồn vào 9V 1A, vậy không biết con IC này có đáp ứng nổi không ta, thấy trên bình luận mấy bác bảo là dòng ra thấp, mình có thử thông số trên web trên các bác đưa thì dòng I(out) có 350mA không biết có chính xác không?
          Bạn mất công đào thì mình mất công lấp vậy hehe
          Chắc bạn muốn tự mình làm cho nó thú vị có nhiều module tăng áp đáng ứng được yêu cầu và rẻ hơn tiền linh kiện + công của bạn.
          Về phần kỹ thuật, bạn có thể tăng dòng khả dụng cho MC34063 bằng cách dùng 1 trở và 1 transistor ngoài. Của bạn theo tính toán thì dòng peak là hơn 4A nên bạn chọn loại trans chịu được 5A trở lên là được, sơ đồ thì có ngay trong datasheet của IC rồi (tuy nhiên ko biết con R ngoài tính thế nào, có lẽ là Vin/1,5 trở lên vì 1,5A là dòng tối đa mà cặp darlington trong con IC chịu được).

Comment

Khai quật lên,
            Đọc nhiều luồng mà vẫn ko hiểu sao mạch mình làm ra dòng thấp mà còn sụt áp nữa. Sơ đồ mạch bên dưới hình.
            Mình đã test nguồn tổ ông Input 24v dc output 3.3v nhưng Khi gắn tải vào (chip esp 3.3v 80mA) thì nguồn sụt 2.5V, dòng tiêu thụ 80mA
            test trở 10ohm 5w, sụt còn 2.5v dòng tiêu thụ 250mA.
            Help me!

Comment

C18 đúng trị số không bạn? Bạn có thể dùng tụ trị số nhỏ hơn để tăng tần số nhưng không được dùng tụ lớn hơn sẽ làm giảm tần số.
              Đồng hồ của bạn đo được tần số ko? Đo vào chân 2 xem tần số có đạt ko?
              Tạm tháo R31 ra xem nguồn ra có dâng lên tối đa ko? Nếu ko dâng lên tối đa là không được.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                C18 đúng trị số không bạn? Bạn có thể dùng tụ trị số nhỏ hơn để tăng tần số nhưng không được dùng tụ lớn hơn sẽ làm giảm tần số.
                Đồng hồ của bạn đo được tần số ko? Đo vào chân 2 xem tần số có đạt ko?
                Tạm tháo R31 ra xem nguồn ra có dâng lên tối đa ko? Nếu ko dâng lên tối đa là không được.
                C18 mình tính theo trang http://www.nomad.ee/ d. Theo trang đó Ct=488pF, để tần số đóng cắt cao mình giảm còn 470pF.
                Đồng hồ bị "chôm" rồi, để mai mình đo thử, nếu tần số ko đúng thì phải làm gì đây bác?
                Mình thử tháo trở R31 rồi, input 24v ra 23.5v cũng đúng rồi.
                Mình đã test nhiều giá trị Ct, Cuộn cảm và C0 nhưng kết quả vẫn vậy :/

Comment

Nếu tần số thấp hơn mức đã tính toán thì thay Ct có trị số nhỏ hơn, nếu tần số cao hơn thì ko phải làm gì cả.
                  Bạn thử nối tắt R32 xem.

Comment

Coi lại R31/ R30, điện ap chia ở chân FB phải là 1.25V. Dùng R31, R30 giá trị nhỏ lại.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
                      Nếu tần số thấp hơn mức đã tính toán thì thay Ct có trị số nhỏ hơn, nếu tần số cao hơn thì ko phải làm gì cả.
                      Bạn thử nối tắt R32 xem.
                      R32 giới hạn dòng đỉnh của mạch, do trở 0.15 quá nhỏ + tải mình cũng ko xài quá 1A nên cũng nói tắt rồi. Tần số mình đã đo, khi ko tải hoạt động vài chục Hz. Khi có tải, tuỳ thuộc vào dòng tiêu thụ mà tần số tăng lên, và luôn cao hơn tần số dự tính, có điều áp vẫn sụt. thử test dòng lên đến 500mA và áp giảm còn 2.5V.
                      Mình sẽ thử tăng tần số cao lên nữa, có thể áp sẽ ko sụt. Liệu tần số 40kHZ mạch vẫn hoạt động tốt ko ?

Comment

Nguyên văn bởi Thanh Ng Xem bài viết
                        Coi lại R31/ R30, điện ap chia ở chân FB phải là 1.25V. Dùng R31, R30 giá trị nhỏ lại.
                        nếu áp ra đúng 3.3v như yêu cầu cũng cần phải đo lại áp chân FB nữa hả bác ? Mình nghĩ tỉ lệ trở đã đúng thì giá trị bao nhiêu cũng dc, miễn ko quá thấp

Comment

Nguyên văn bởi heolin Xem bài viết
                          R32 giới hạn dòng đỉnh của mạch, do trở 0.15 quá nhỏ + tải mình cũng ko xài quá 1A nên cũng nói tắt rồi. Tần số mình đã đo, khi ko tải hoạt động vài chục Hz. Khi có tải, tuỳ thuộc vào dòng tiêu thụ mà tần số tăng lên, và luôn cao hơn tần số dự tính, có điều áp vẫn sụt. thử test dòng lên đến 500mA và áp giảm còn 2.5V.
                          Mình sẽ thử tăng tần số cao lên nữa, có thể áp sẽ ko sụt. Liệu tần số 40kHZ mạch vẫn hoạt động tốt ko ?
                          Với tần số đó thì lõi cuộn dây chưa bào hòa từ và vẫn dưới ngưỡng giới hạn của 1N5819 nên vẫn hoạt động tốt. (mà diode bạn có dùng đúng loại "Fast recovery" ko?).
                          Bạn cũng nên thử 1 IC khác nữa.

Comment

Nguyên văn bởi heolin Xem bài viết
                            nếu áp ra đúng 3.3v như yêu cầu cũng cần phải đo lại áp chân FB nữa hả bác ? Mình nghĩ tỉ lệ trở đã đúng thì giá trị bao nhiêu cũng dc, miễn ko quá thấp
                            Ban còi lại trong datasheet họ dùng R1 rất nhỏ khoảng 1K. Tôi đề nghị thử R1 2K và R2 sẽ là 4.35K. R2 giảm sẽ làm cho độ khuếch đại hồi tiếp tăng lên. Nên tăng Rsc lên nếu tải nhỏ quá

Comment

Con này kiếm trong modem mạng, trong cái modem đó có đủ linh kiện luôn, con này hay lắm đấy, đang dùng. Mà sao ít ai quan tâm đến con IC này vậy nhỉ

Comment

Bởi vì có nhiều cái hay hơn mà giá cũng vừa phải.
                                Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Về tác giả

Collapse

hienmedia Tìm hiểu thêm về hienmedia

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X